Bàn luận chất lượng Sharp 903 vs K790i

Thảo luận trong 'Japanese Mobile Phones' bắt đầu bởi 2lua_like_sharp, 13 Tháng năm 2007.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. 2lua_like_sharp Thành viên

hiện nay em thấy các bác trên diễn đàn gsm bàn luận dữ quá 2 con sharp và k800 về chất lượng chụp ảnh,nghe nhạc,thiết kế,.. vân vân và vân vân... rất nóng hôỉ.em thì em kết cả 2 con này (đều "made in Japan") .do đó đã và đang sử dụng 2 con này nên em xin phép dc đưa ra 1 số ý kiến.mong các bác đừng chê em,tội nghiệp:( (có chê,chê ít thui:D ).các bác cứ đưa ra những ý kiến của mình và đóng góp nhìu nhìu vô nhé.=D>

em xin dc đưa ra 1 số nhận xét về 2 con k800i và 903sh theo ý kiến của em.

1/về chụp hình:theo em thì SONY k800 hơn sharp về khoản Flash rất mạnh==>vì thế mà chụp đẹp hơn 903(có flash nhưng rất yếu,bán kính phủ sáng khoảng 0,5 met) vào ban đêm.nhất là khi dc chụp vào điều kiện trơì tối,k có nhiều ánh sáng,thậm chí là tối như đêm 30,k có 1 tý ánh đèn nào thì flash của k800i sẽ phát huy tác dụng của nó.tầm phủ sáng rất tốt(so với dòng điện thoại chụp hình thì flash k800i mạnh nhất,tốt nhất).nhưng khi sharp 903 chụp hình vào buổi tối với đk ánh sánh vừa đủ(như 1 số hình mà các bro trên đã show)thì vẫn cho chất lượng ảnh tốt.Vào buổi sáng thì rõ ràng sharp 903 chụp nhỉnh hơn k800 0,5 bậc,ảnh của 903 rất có hồn,mịn,rõ nét.k800 cũng đẹp nhưng thua 903 1tý==> nhìn chung về chụp ảnh cả 2 máy k800 và 903sh k có đối thủ so với các hãng còn lại(02,MOTO,NOKIA,SAMSUNG,IMOBILE,....),xin đừng so sánh ảnh chụp của NOKIA N73 hay N95 nhé,còn lâu mới bằng sharp và SE.NHưng có 1 điêù,các bác nên nhớ rằng con SHARP 903 ra đời trước model k800 khá lâu.vào lúc em thấy sharp 903 xuất hiện ở VN (khoảng 2 năm trước đây thì phải) thì lúc đó con K750i đang làm mưa làm gió bên thị trường về dòng điện thoại chụp hình tích hợp nghe nhạc.lúc đó NOKIA,SAMSUNG,....vẫn còn chưa định hướng về dòng đt chụp hình tích hợp nghe nhạc.mãi sau này họ mới "tỉnh giấc" và gấp rút chạy đua theo.về khoản đi trước thời đại,em công nhận Sharp hay hơn SE.

2/về nghe nhạc qua tai nghe,sharp 903 nghe hay,có nhiều chế độ nghe nhạc(bass,surround,normal...),bass rất dịu và êm,trelble rõ nhưng công suất k lớn lắm.
    SE nghe hay,bass mạnh(vì có tai nghe in ear),hơn sharp vì có chế độ chỉnh equalizer rất chi tiết(đây là 1 chi tiết rất Pro cho việc nghe nhạc),nhưng trelble k rõ cho lắm vì bass mạnh quá===>nhìn chung 2 con này về nghe nhạc vẫn k có đối thủ(trừ iPod và sl45,hehehee),nokia thì các series sau này mới tiến bộ hơn.

3/nghe nhạc qua loa ngoài.rõ ràng công suất của k800i lớn hơn nhiều so với 903sh nên nghe khá hay và to hơn hẳn 903sh.nhưng chưa vì thế mà nói 903sh dở nhé.loa ngoài của 903sh có chế độ 3D của YAMAHA nghe rất sống động(giống như có ca sĩ đứng hát trước mặt mình vâỵ),tiếng rất trong và rõ.nếu nghe trong môi trường yên tĩnh thì nghe rất hay đâý.với điều kiện file nhạc phải dc nén với tần số cao và tốt(thường m4a của iTune rất tốt) khoảng 3 đến 5MB.

4/về độ phân giải màn hình.rõ ràng sharp 903 nhỉnh hơn k800 1 bậc.(SE có cái tật là k bao giờ làm màn hình lớn ở dòng đt chụp hình như sharp,903sh có 2,4 inches.nếu ta lấy 1 wallpaper rõ,đẹp,đúng chuẩn màn hình làm hình nền,quả thật nhìn mê ly luôn,rất có hồn==>nhìn chung về khoản này,anh sharp thắng anh SONY.
    5/dung lượng pin.công bằng thì pin của SE lâu hơn sharp khoảng 1,2 ngày.tùy dùng ít hay nhiều.nhưng pin của sharp cũng rất tốt đâý,nên nhớ rằng màn hình và bàn phím của sharp rất lớn(2,4 inches) và đẹp nên tốn khá nhiều điện năng.nghe nhạc thì k800i nghe lâu hơn sharp.nhưng điều đó k mấy quan trọng.vì đâu có 2 rảnh mà nghe nhạc liên tục 3,4 tiếng đâu(trừ lỗ tai trâu),hehehe===>nhìn chung,pin mỗi con sharp và SE có mỗi 1 ưu điểm riêng

5/điều kiện. về k800,hãng SE đã chính thức có mặt tai thị trường VN nên việc mua máy rất dễ,lẫn chế độ bảo hành,phụ kiện
    về sharp 903,do hãng SHARP chỉ làm theo đơn đặt hàng cho các nhà mạng nên k phân phối chính thức vào thị trường VN nên việc kiếm để mua rất khó khăn(chưa kể phải giãi mã). lẫn chế độ bảo hành thì chẳng có nơi nào khác,ngoại trừ...tự mình bảo hành cho chính máy của mình,phụ kiện cũng rất khan hiếm.===>nói chung,sharp 903 khó kiếm hơn,độc hơn.:hug:

6/về thiết kế.cả 2 có 1 điểm chung là thô,to,sang trọng,nhưng thiết kế rất thông minh và tinh tế.cả 2 con đều dc bố trí các phím tắt bên hông máy rất hợp lý(sharp 903 nhìu nút tắt hơn),sharp 903 thiết kế dạng nắp gập nhìn hiện đại,to,cầm rất chắc,màn hình xoay 180o,có đèn 7 màu phía sau(vừa là đèn flash luôn) rất đẹp và hiếm có dòng máy nào có( 1 điểm + :D ),cacmera to,chuyên nghiệp nhưng k có nắp bảo vệ(1 điểm trừ).k800i,thiết kế dạng thanh cổ điển.màu đen là đẹp nhất.nhìn rất sang và khỏe.đèn flash to dc đặt phía sau máy(đèn chỉ có 1 màu trắng duy nhất)==>vì thế mà flash mạnh hơn sharp,camera to,chuyên nghiệp,có nắp bảo vệ bằng kim loại (1 điểm +)

7/về quay phim.sharp 903 quay đẹp hơn nhiều so với k800i.hơn nữa là khi đem trình chiếu lên tivi rất thú vị đấy,dù k đẹp lắm(nhờ cáp tivi out).k800i k có cáp tivi out nên k bằng sharp 903 về điểm này.:p

====>nhìn tổng thể.cả 2 con k800 và sharp 903 đều "made in Japan" :rolleyes: nên chất lượng khỏi chê.dc thiết kế theo trường phái điện thoại chụp hình chuyên nghiệp,chụp hình đều cực tốt,mỗi con đều có cái hay riêng. "Sony ericsson_công nghệ vượt trội- Sharp_công nghệ đi trước thời đại "==>câu slogan em chế ra cho vi nhà vui cửa.em đã từng xài SE rôì(k750i) và rất kết các tính năng và chất lượng của SE.nay em dg xài sharp 903,em cũng rất bất ngờ về chất lượng và tính năng của hãng sharp.cả 2 hãng đều của Nhật nên k thể chê vào đâu dc về chất lẫn lượng.mỗi hãng SE và Sharp đều có 1 phong cách riêng cho mình.em thì em kết cả 2 hãng.(đang xài 903sh và sắp tới sẽ tậu 1 em k800i,nhưng k bán 903sh đâu nha):-$
    khi nào rảnh,em sẽ post 1 số hình dc chụp từ 903sh của em cho các bac đánh giá;)

[​IMG][​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG]

Các file đính kèm:

XeZa, sauthienthu, anhbanchim and 4 others like this.
  2. XeZa

XeZa Thành viên

Được Like:
    8
    Vẫn bít rồi nhưng đọc những bài review hay về dđ ko bao giờ chán :)
  3. haidove

haidove Ex-Mod

Được Like:
    588
    Còn về sóng gió của hai con này thì ra sao hử bác ? :D
    Chức năng chính yếu của một cái điện thoại là nghe và gọi thì con nào hơn con nào ? :D
    Thấy bác này chuộng hàng Phú Lang Sa wé, giống tui, he he :p
  4. vominhkhong

vominhkhong Thành viên

Được Like:
    24
    Bài nhận xét của bác rất chi tiết!
    Con K800 bác nói là made in Japan là chưa chính xác rồi, chỉ có cái tên SONY là from JAPAN thôi nhé. Cái thứ 2 là bác nói nghe nhạc của Ipod với sl45 có thể sánh được theo em là chưa hợp lý cho lắm, Ipod thống trị thị trường máy nghe nhạc ko phải vì chất lượng âm thanh đâu ạ, còn sl45 phân tích kỹ lại thì chưa thể so sánh về độ hay khi nghe nhạc. 2 đặc trưng nghe nhạc của Sharp và Sony bác nói cực đúng, chính vì điều này nên mỗi loại máy sẽ có thế mạnh với mỗi dòng nhạc khác nhau.
    Về mặt thiết kế em vẫn kết 9xx của Sharp hơn.
    Về sóng gió, có nhiều con 903sh thì ngon, nhiều con cực chuối (có thể là hệ quả sau khi unlock, 902sh thì ngon hơn về khoản này sóng gió cực khỏe)
  5. wurain91

wurain91 Thành viên

Được Like:
    63
    các hãng lớn ko ai dùng made in "nước nào" mà dùng hẳn là made by "tên hãng" bởi linh kiện SX nhiều nơi trên TG mà.thiết kế thì K800 jống máy chụp hình còn Sharp thì đ1ihc hẳn là điện thoại, sóng Sony thật ra cũng chưa bằng Nokia đâu
  6. 2lua_like_sharp

2lua_like_sharp Thành viên

Được Like:
    272
    đúng như bác "vominhkhong " nói,về sóng gió thì em có tý nhận xét như thế này.vì con SE dc sản xuất để tung ra thị trường chung(trong đó có VN),con k800i nói riêng và các model SE nói chung trước đến giờ dc sx tung ra thị trường thế giới để tiêu thụ cho nên hãng SE k làm cho các sản phẩm của trở nên "khó khăn " như các dòng sharp làm ra sản phẩm theo đơn đặt hàng của các nhà mạng Vondafone(đã phá sản:D ),hãng softbank(sắp phá sản==>hy vọng vậy đi,vì thằng này mà các dòng sharp sau như 910,905,911.... ta k thể unlock dc:cool: ),.... nên ta có cảm giác con SE k800i có sóng khỏe hơn,còn 903sh có sóng yếu,nhưng thực tế nếu ở bên Nhật thì con này sóng gió như voi;) .khi ta đem 903sh về VN k xài dc==>phải mở mạng,nên nhiều khi xui xui,mở mạng k khéo,và tùy thuộc vào tố chất của mỗi con sharp 903 tốt hay k tốt nên sóng nó yêú(thường rất hiếm).nếu việc mở mạng diễn ra suôn sẻ và con sharp k có vấn đề gì(tốt nhất là chưa dc sửa chữa bao giờ) thì bất cứ con sharp nào,kể cả 903sh sóng gió ở VN vẫn vèo(tất nhiên vẫn tùy thuộc vào chất lượng của mỗi nhà cung cấp mạng ở VN),đi tỉnh vẫn ok,miễn đừng vào rừng rậm:D .,em đg xài mạng MOBI,chất lượng ok! về "made in japan" tức ý em là em chuộng hàng được làm từ Nhật,công nghệ của Nhật,dù sx ở nc khác .về hãng SE cho sx đa phần ở TQ đơn giản để cho hạ giá thành sản phẩm hơn.nhưng theo mình chất lượng vẫn good mà.các fan của SHARP va SE cứ yên tâm mà thưởng thức các con dế cưng của mình đi nha.cám ơn các bác đã đóng góp idea.tiếp tục đóng góp đi các bác
  7. conan05

conan05 Thành viên

Được Like:
    65
    may mà em tậu " nhầm " một em sóng gió trâu bò.

@còn cái nữa là sharp hàng hiếm hơn k800 nên có thể coi là hàng độc :D
  8. 2lua_like_sharp

2lua_like_sharp Thành viên

Được Like:
    272
    ở đây chủ yếu so sánh về tính năng chụp hình,nghe nhạc,thiết kế thui....chứ về quay phim thì cũng dc nhưng theo em,đt chuyên về quay phim (như N93i thì dù way phim đẹp nhưng thực sự k thể nào bằng DVD dc,cho dù có đẹp như DVD thì dung lượng có thể vài trăm Gigabyte,dùng ổ cứng để chứa hả?lúc đó chuyện nén dung lượng là cả 1 vấn đề) thì vẫn còn nằm trong các dự án của tương lai của sharp,SE,...k chừng,hiihihi.có thể là năm 2009,dòng đt chuyên về quay phim và truyền hình sẽ thực sự phát triển==>sắp đến World Cup mà(xin phép cho em làm fortune teller==>thầy bói,hehehe).còn bây giờ chắc chưa đâu bác "haigaru" ơi.
  9. zian

zian Thành viên

Được Like:
    574
    Sóng gió thì 903sh dập K800 te tua, dòng máy Sony Ericson sóng gió chán lắm, thua Nokia và Seimen nữa.
  10. haidove

haidove Ex-Mod

Được Like:
    588
    Cho bác này nói lại, tui đã từng dùng T610, W700, K750 của SE chưa có con nào sóng yếu cả mặc dù đã vào phòng cách âm kín hai ba lớp cửa, theo tui sóng Se ngang ngữa Nokia
    Sóng yếu hay mạnh còn do mạng nữa, theo tôi sóng Mobi mạnh nhất, rùi tới Viettel, chót bảng là Vina :D

À, còn một ưu điểm nữa của Sharp mà Sony không có, các bác chưa nói tới đó là zoom quang học
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.