Cách cài application (ipa) thẳng vào iphone mà không qua iTunes

Thảo luận trong 'Phần Mềm App Store' bắt đầu bởi Dtube, 22 Tháng mười hai 2008.

1. Dtube Administrator

Lời mở đầu:

Mình không khuyến khích dùng application từ Appstore mà không trả tiền (cr@ck). Nhưng thấy nhiều người hỏi và tìm kiếm lung tung nên mình chi sẻ một cách để các bạn có thể tải app thẳng vào iphone mà không dùng iTunes. Sau khi cài thì bạn có thể sync ngược vào máy PC qua iTunes để lưu trữ trong Library.

Những công cụ cần có:

- iphone đã được jailbreak (có Cydia)
    - Mobileinstallation đã được patch đúng phiên bản.
    - wifi

Xin lỗi tôi không có hình để kèm theo cho dễ hiểu. Các bạn nên theo từng bước tôi nói sau đây (có thể hơi khó hiểu khi đọc) thì sẽ thấy rất rõ.

Bước 1
    1. Chạy Cydia
    2. Bấm vào Manage
    3. Bấm vào Sources
    4. Bấm Edit
    5. Bấm Add
    6. Cho vào source:
    Mã:
    [URL]http://xsellize.com/cydia[/URL]
    [URL]http://cydia.hackulo.us[/URL]

7. Bấm done

(Hai bước kế tiếp cần làm nếu máy chưa có mobileinstallation patch. Nếu có rồi thì bạn có thể bỏ bước 2 & 3 và đi thẳng đến bước 4)

Bước 2

1. Nếu phone chưa có mobileinstallation patch thì bấm vào Section trong Cydia
    2. Chọn X Apps

3a. Chọn IPA Prep (nếu dùng firmware 2.0, 2.0.1, 2.0.2)
    3b. chọn IPA Prep 2 (nếu dùng firmware 2.1)
    3b. chọn IPA IPA Prep 2.2 (nếu dùng firmware 2.2)
    (nhớ chọn cho đúng nhé)

Bước 3

1. Vào appstore và cài bất cứ một game miễn phí (free) nào đó.
    2. Làm xong thì tắt máy và mở máy lên lại

Bước 4

1. Chạy Cydia
    2. Bấm vào sections
    3. Chọn Hackulo.us
    4. Chọn Installous và cài nó vào iphone
    5. Cài xong thì thoát ra khỏi Cydia

Bước 5

1. Bấm vào icon Installous để chạy nó

- Đến đây thì bạn có thể tìm app bằng cách bấm search và cho tên vào.
    Bạn có thể xem application theo vần thứ tự; hoặc xem những application mới nhất; hoặc xem những update mới nhất.

2. Khi tìm thấy application mình muốn thì bạn chọn vào đó. Sau khi chọn thì sẽ chuyển sang trang mới. Bạn dùng tay cho chạy xuống cuối trang và bấm vào version mình muốn.

3. Sau khi chọn version rồi thì sẽ chuyển sang trang kế để bạn chọn chỗ download. Bạn cứ theo hướng dẫn để tải về iphone.

4. Sau khi đã tải về 100% thì bạn bấm vào download (ở dưới cùng). Bạn sẽ thấy application mình đã tải về nằm ở đó. Chọn application đó để install.

5. Sau khi cài đặt application xong thì bạn nên xóa phần download mình tải về để cho trống chỗ trên iphone. Bấm vào edit, bấm vào dấu (-) để xóa.

Bước 6:

1. Bấm vào settings của Installous.
    2. Gạt nút iTunes sync qua ON.
    (lần sau khi bạn kết nối iphone với itunes, khi sync thì itunes tự động sẽ thấy những application bạn mới cài và sẽ cho bạn sync những app đó vào itunes Application Library.
    kla, conan2901, lyle and 56 others like this.
  2. bình râu

bình râu Thành viên

Được Like:
    2
    sao dài thế tui chỉ mở app store trên ip chọn cai mình thích và free get app là nó chạy luôn vô ip mà
    thithu thích bài này.
  3. iloveiphone3g

iloveiphone3g Ex-Mod

Được Like:
    1,195
    Bạn đọc kĩ xem, app free thì không nói đến rồi
    Dành cho những app phải trả phí đó
    Dtube thích bài này.
  4. aznvi3tb0yz89

aznvi3tb0yz89 Thành viên

Được Like:
    1
    tai sao sao khi minh install wa installous ko thay cai program o ngoai screen va ko biet lam sao de chay no ... xin chi
    thithu thích bài này.
  5. nicku

nicku Thành viên

Được Like:
    9
    Bác nào sau khi cài MobileInstallation Patch (miPatch Firmware 2.2.1) của Hackulo.us mà bị ăn táo thì fix như sau nhé:
    -Dù bị ăn táo nhưng Iphone vẫn đang chạy bình thường (nhưng không load Springborad được),nên có thể SSH bằng SCP vào và tìm tới path /System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.frameworks/ và rename file MobileInstallation.bk thành MobileInstallation-bỏ .bk. (Chú ý bước này làm càng nhanh càng tốt vì máy đang ăn táo lâu quá sẽ tự reboot và mất kết nối với SCP). Sau đó off máy và mở lại.
    Làm như cách của anh Dũng thì chắc không bị bug này vì patch trực tiếp và xử luôn.Còn miPatch do truocc71 khi patch đã vội rename file MobileInstallation nhưng không chép vào file mới -->IP ăn táo.
  6. darksoul25

darksoul25 Thành viên

Được Like:
    0
    cho hỏi là down app từ installous và cydia thì lúc nào cũng còn khoảng 10% là nó báo coperation timed out ... thế này là sao nhỉ, có lúc down file 80Mb cả ~2h mà nó báo 1 cái thế thì ức chế quá :-s
  7. lamtanson

lamtanson Thành viên

Được Like:
    0
    các bạn ơi ai biết làm ơn chỉ dùm Cydia không mở được mở lên nó lại tắt xuống là lổi gì vậy và làm sao để cydia trở lại bình thường
  8. iloveiphone3g

iloveiphone3g Ex-Mod

Được Like:
    1,195
    Cydia của bạn lỗi lúc nào? có thể là sau khi add source bạn phải xoá các app nào đó gây lỗi bằng cách vào var/lib/apt/lists dùng winscp cũng được hoặc là ssh bằng putty. Hoặc cho biết firmware ?, đã cài openssh, bosstool?,...

Giải quyết vấn đề ở link dưới. vui lòng qua link dưới để thảo t luận.

Có thể xem tại đây và thảo luận qua bài này.
    Mã:
    [URL]http://gsm.vnshowthread.php?t=127945[/URL][URL="http://gsm.vnshowthread.php?t=127945"]
    [/URL]
  9. MrPe

MrPe Thành viên

Được Like:
    0
    hi.cho mình hỏi là sao mình làm như bạn huớng dẫn nhưng khi vào installous nó lại khg có chức năng search.chỉ hiện tab browse, download, setting, nhưng tab browse lại khg sử dụng được.chỉ hiện mỗi trang web appulous thôi.
    còn 1 chương trìng crackulous thi co nhung app free mình cài từ itunes, nhưng mình cracked rồi thì nó vẩn như cũ.hoạt động của máy game đó vẫn là game free. xin bạn giúp đỡ vì mình mới xài iphone.thanks
  10. leonguyen

leonguyen Thành viên

Được Like:
    0
    mình cũng đã sử dụng installous cài phầm mềm xong hết và xóa nó như Dtube hướng dẫn, nhưng không thấy nó xuất hiện ở đâu cả? bạn có thể hướng dẫn thêm không? cám ơn nhiều!