Giải pháp cuối lướt Web Trên Mobile nhờ kết nối Internet của PC

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi SX1, 14 Tháng tư 2005.

1. SX1 Ex-SMod

...Vậy là cuối cùng, sau nhiều lần thử nghiệm tất cả các giải pháp khác nhau, thành có, bại có. Cuối cùng SX1 đã tìm ra giải pháp nhanh nhất, đơn giản và hiệu quả nhất cho vấn đề vào NET trên điện thoại nhờ kết nối máy tính.

Xin hướng dẫn với các bạn chi tiết như sau:

I/BƯỚC I: CHUẨN BỊ

1/Phần cứng:

Điện thoại SYMBIAN S60, S60+ hoặc UIQ, có kết nối được tới PC như cáp cổng COM, cáp USB, Hồng ngoại hoặc Bluetooth.

PC có cổng COM, Hồng ngoại hoặc Bluetooth tương ứng với các loại cáp trên

2/Phần mềm:

a/Trên PC

Phần mềm MROUTE Version 3.0 chạy trên PC

Download ở đây:

http://s17.yousendit.com/d.aspx?id=16O3XIX26Z8LP01NMFSOJP7NDC

Nếu sử dụng kết nối Bluetooth thì PC cần cài đặt HDH Windows XP Service Pack 2 vì Chương trình M-Router không chịu nhận diện kết nối Bluetooth nếu sử dụng Driver và chương trình điều khiển của hãng cung cấp Bluetooth Adapter (Wildcom, Dongle…)

…Kết nối Internet trên máy PC (Tốc độ cao thì càng tốt)

b/Trên Mobile

Bất cứ phần mềm của một hang 3rd Party nào cần đến kết nối Internet (Agile Messenger, Opera, Net front…..)

Có thể sử dụng được giải pháp này

II/BƯỚC II: CÀI ĐẶT và CẤU HÌNH

1/Cài đặt phần mềm MROUTE

Rất dễ, không phải hướng dẫn gì cả

2/Cài đặt trên Mobile:

-Cài đặt các phần mềm Opera, Agile Messenger rất dễ. Cái này không phải nhắc đến nữa
    - Bật kết nối hồng ngoại, Bluetooth nếu định dùng kết nối này để vào mạng. Với kết nối Bluetooth nên khai chế độ Pair với PC và đặt là Set as unauthorised để sau này đỡ phải Confirm
    2/Cấu hình phần mềm MROUTE

Chọn kết nối (Serial, USB, Bluetooth, IrDA, Cable…) tương ứng với điện thoại, Khi trên màn hình hiển thị Connected là xong. Xem hình vẽ dưới đây:

3/Cấu hình trên MOBILE

Không phải cấu hình gì cả

II/BƯỚC III: LƯỚT WEB

Cái này thì khỏi cần hướng dẫn nhé, chát chít…lướt WEB thoải mái…

Chú ý:

-Giải pháp này có thể sử dụng cho tất cả các loại điện thoại SYMBIAN có kết nối được với PC và có thể cài được bằng phần mềm cần đến kết nối Internet của một hãng thứ ba nào đó. Do đó các điện thoại đời cũ như NOKIA 9210, NOKIA 7650 đều có thể sử dụng được cách này

-Với các dòng máy PDA khác (SmartPhone, Palm, Pocket PC và một số dòng khác) mình chưa có thời gian và máy để thử. Nhưng mình chắc là làm được

-Mình cũng chưa thử cài trên các máy điện thoại S40. Nếu các máy này hỗ trợ Java ta có thể cài phần mềm của một hãng thứ ba là Web Viewer, có thể kết nối ra được WEB và WAP được không ?. Vì không có thời gian nên mình nhường lại cho các bạn thử hộ xem nhé.

CHÚC THÀNH CÔNG
    vitcon3tuoi, mtn, vagabon and 2 others like this.
  2. naladuong

naladuong Thành viên

Được Like:
    41
    Vậy cái này mình chỉ tốn một đường internet của máy tính thôi con chi phí wap mình không phải trả, đúng không các bạn
  3. huunhon

huunhon Thành viên

Được Like:
    454
    XP SP2 thì bó tay , tui ghét nhất SP2
  4. rich7622119

rich7622119 Guest

Bạn có thể chỉ rõ hơn được kô mình làm với con 6600 kô được. Trên mobile phải thiết lập thế nào mới được chứ
  5. boyvuive_vuitinh

boyvuive_vuitinh Thành viên

Được Like:
    192
    Mình cũng có một cách làm khá đơn giản mà không cần phải có XP SP2 hay m-Router. (Mình chỉ có điều kiện để thử trên dòng Series 60 của Nokia thôi và thành công 100%)
    - Cấu hình trên PC :
    1) Cài đặt PC Suite của Nokia có hỗ trợ điện thọai mà bạn đang sử dụng ( miễn sao PC và điện thọai của bạn connect được với nhau là OK ) Nên sử dụng kết nối Bluetooth để đường truyền ổn định và nhanh .
    2) Connect PC vào Internet .
    - Cấu hình trên điện thọai :
    1) Settings -> Connection -> Access points -> Options -> New access point -> Use defaut settings -> Connection name ( tùy ý bạn đặt ) -> Data bearer : GPRS -> Access point name : Đặt tên giống như tên điện thọai của bạn mà PC nhận ra -> User name : None -> Prompt password : No -> Password : None ->Authentication : Normal -> Homepage : None -> Gateway IP address : None .
    2) Settings -> Connection -> GPRS -> GPRS connection : When available -> Access point : None .
    3) Sử dụng chương trình duyện WEB trên điện thọai như Opera , NetFront ( cái này dùng rất tốt vì mình có thể tùy biến Cache Size ) . Các bạn vào phần Settings của chương trình duyện WEB để chọn Default connection là Access points mình vừa mới tạo ở trên , đối với các chương trình Chat cũng cài đặt tương tự . Thế là bạn đã có thề lướt WEB hay Chat trên điện thọai thông qua kết nối giữa máy tính và điện thọai rồi .
    Goodluck - Nếu có gì sai mong các bạn góp ý .
  6. vangayeu

vangayeu Thành viên

Được Like:
    28
    Cho em hỏi các bác một chút cái này nó tính cước phí trên cái nào vậy, PC hay Mobile ????
  7. langtucodon_911

langtucodon_911 Ex-Mod

Được Like:
    395
    Anh SX1 chỉ dẫn rất kỹ rồi mà bạn. Cài đặt trên mobile thì bạn down các chương trình như là: Agile Messenger, NetFront.... về rồi cài đặt vào máy.
    Nếu bạn chưa có các chương trình đó thì vào cái Lists các ứng dụng của badboyhvu để tìm.
    http://www.gsm.com.vn/forum/showpost.php?p=100767&postcount=515

@SX1: Thanks anh nhé. Để em về thử phát keke:D
  8. SX1

SX1 Ex-SMod

Được Like:
    148
    -Khi cài các chương trình giao tiếp với điện thoại SYMBIAN như PC Suite cho NOKIA, Data Suite cho Siemens thì chính bạn đã cài phần mềm m-Router đó, Các chương trình này dùng m-Router để tạo kết nối nền với điện thoại. Bạn có thể kiểm tra bằng cách vào thư mục C:\Program Files\Intuwave\Shared sẽ thấy một thư mục là MRouterRuntime, chương trình m-Router được cài đặt trong đó.
    -Thực ra nếu sử dụng m-Router phiên bản thấp hơn thì cũng không cần sử dụng Service Pack 2
    -Mình đề xuất là sử dụng trực tiếp chương trình m-Router, vì nếu bạn có hai máy điện thoại hoặc có thêm một thiết bị khác dạng như PDA thì việc sử dụng quá nhiều các chương trình giao tiếp điện thoại sẽ rất phức tạp và có thể gây xung đột lẫn nhau.
    123namthuy thích bài này.
  9. manh cuong

manh cuong Thành viên

Được Like:
    7
    anh sx1 ơi em đã thử rồi, em xài 6600 nhưng sau mỗi lần thử nó đều bắt mình kết nối với cái gprs có sẵn của server chứ em đâu thấy nó connect với pc của em đâu anh. anh nói rõ hơn dùm em nha anh, cám ơn anh nhiều
  10. sh68

sh68 Thành viên

Được Like:
    15
    thanxxxxxxxxxxxx anh SX1 nhưng em vẫn chưa hiểu lắm ,em xài con N_gage classic kết nối wa cable USB được không ?