Gõ Tiếng Việt trên S60 không cần phần mềm

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG TỔNG HỢP, ỨNG DỤNG KHÁC' bắt đầu bởi khangminh, 6 Tháng một 2008.

1. khangminh Thành viên

Download font chữ này về và chép vào thư mục C:\System\Fonts (Dung lượng 50KB). Font chữ này không khác Font NOKIA mặc định một chút xíu nào hết nhưng hiển thị TV ngon lành. Xem hình rồi nhận xét nhé.

Hình đây:

Bạn có thể bỏ dấu bằng cách gõ văn bản bình thường nhưng cách này thủ công lắm. Đặc biệt là bạn có thể viết tin nhắn có dấu gần như hoàn chỉnh(thiếu một số chữ: ư, ừ gì gì đó, bạn kiểm tra giùm nhé!) mà tin nhắn vẫn đủ 160 ký tự, không giống như VNMessenger (LƯU Ý: Nếu bạn gõ văn bản có chữ đ thì không sao nhưng mà có Đ là số ký tự sẽ giàm xuống nhiều lắm đó, giống như VNMessenger vậy. Nhớ để ý chữ đĐ nhé!) , bạn có thể tham khảo cách viết như sau:

CHẾ ĐỘ VIẾT CHỮ THƯỜNG
    Phím số 2: a b c 2 ả ẽ ạ à á â ã ẻ
    Phím số 3: d e f 3 è é ê ẹ ị
    Phím số 4: g h i 4 ì í ỉ ĩ
    Phím số 5: j k l 5
    Phím số 6: m n o 6 ỏ Ữ ò ó ô õ ọ
    Phím số 7: p q r s 7 ẫ $
    Phím số 8: t u v 8 ù ú ủ ũ
    Phím số 9: w x y z 9 ý ỳ
    Phím *: . , ' ? ! " - ( ) @ / : _ ; + & % * = < > ... $ ... ơ [ ] { } \ ~ ^ ự ữ ỗ # |

CHẾ ĐỘ VIẾT CHỮ HOA
    Phím số 2: A B C 2 ớ ở ờ À Á Â Ã ỡ
    Phím số 3: D E F 3 È É Ê ệ Đ
    Phím số 4: G H I 4 Ì Í ẽ ề
    Phím số 5: J K L 5
    Phím số 6: M N O 6 ặ ợ Ò Ó Ô Õ đ
    Phím số 7: P Q R S 7 $
    Phím số 8: T U V 8 Ù Ú ã ầ
    Phím số 9: W X Y Z 9 Ý ẩ
    Phím *: . , ' ? ! " - ( ) @ / : _ ; + & % * = < > ... $ ... ơ [ ] { } \ ~ ^ ự ữ ỗ # |

NHỚ ĐỂ Ý CHỮ đ VÀ Đ NHÉ ANH EM!
    Have fun!
  2. nguyenthong0907

nguyenthong0907 Thành viên

Được Like:
    34
    hèn chi.híc..tui gõ hoài mà thiếu quá trùi luôn áh,có cách nào khác để gõ đủ kg vậy?
    do.thanhphu thích bài này.
  3. khangminh

khangminh Thành viên

Được Like:
    753
    Bạn nhìn kỹ nhưng ký tự cần gõ rồi nhớ vị trí (số lần nhấn phím đó) rồi dần dần nó quen. Nhưng bạn phải cài font chữ tren nhé. Tuy nhiên nó vẫn thiếu 1 vài chữ nhưng vẫn có thể chấp nhận được mà phải không. Bạn thử viết 1 tin nhắn có dấu bằng chương trình này rồi so sánh thử số ký tự còn lại khi bỏ dấu nhé! Nhớ chữ Đ và đ.
    tuyenradar thích bài này.
  4. nguyenthong0907

nguyenthong0907 Thành viên

Được Like:
    34
    ừ thôi kệ,có vẫn tốt hơn kg,mặc dù còn thiếu 1 số chữ,dầu sao thì mình cũng cám ơn nhìu,hihi:D
  5. daisu

daisu Thành viên

Được Like:
    5
    có cần đổi tên font trước khi copy vào fonts không hả bạn
  6. dangduc

dangduc Thành viên

Được Like:
    266
    Hì ! Cái này hay nhỉ ! Nhưng lúc mình gõ !Có một số chữ nó gõ thì bình thường ! Lúc Save rồi view thử ! Thì bị biến dạng ><
  7. khangminh

khangminh Thành viên

Được Like:
    753
    Bạn muốn để tên gì cũng OK hết. Điện thoại tự Boot font GDR thôi, mặc kệ tên là gì nhé.
  8. khangminh

khangminh Thành viên

Được Like:
    753
    Chắc bạn đang nói đến VNMessenger phải không? Mấy chữ có dấu phải có font phù hợp với nó. Nếu bạn viết bằng VNMessenger thì sau này khi mở ra nó sẽ có những ô vuông ở những ký tự có dấu. Vì mặc định, NOKIA không hỗ trợ font unicode tiếng Việt, bạn cài font mình up ở trên nhé, đảm bảo không ai nhận ra là bạin đã cài font chữ đâu mà lại hiển thị mọi dấu TV luôn.
  9. handballvn

handballvn - Banned - Staff Member

Được Like:
    3,622
    Có những lúc ko muốn gõ tiếng việt thì dùng cái này lại hơi lâu. hixxx. Em thấy dùng phần mềm vẫn tiện hơn, muốn thì bật lên, ko thì tắt đi. Đấy là quan điểm của em ạ, dù sao vẫn cám ơn bác và nếu ai thấy tiện hoặc thích sử dụng như thế thì nên dùng ^^
  10. ngominhtuan

ngominhtuan Thành viên

Được Like:
    1
    rất nhiệt tình với anh em ! không down nhưng vẩn cảm ơn !