Hướng dẫn tạo Custom Firmware IPSW IOS 6.0/6.0.1 không nâng baseband bằng cho iPhone 4, 3 GS.

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi quykhanh53, 13 Tháng mười một 2012.

1. quykhanh53 Thành viên

Thông thường khi update firmware mới cho các iDevice thường thì baseband cũng được nâng lên. Điều này ảnh hưởng đến việc unlock cho các thế hệ iPhone lock của bạn. Để tránh tình trạng restore iPhone lên firmware IOS 6.0/6.0.1 mà không bị nâng baseband lên để sau này bạn có thể unlock cho iPhone của bạn.

Sau đây tôi xin hướng dẫn các bạn tạo cho mình một bản Custom Firmware IPSW không nâng baseband để các bạn có thể jailbreak và unlock thiết bị của mình.

Bước 1: Tải phiên bản mới nhất của Sn0wbreeze v2.9.7 ( từ đây ) cho Windows và lưu các tập tin ở một vị trí quen thuộc trên máy tính của bạn.

Tải về iOS 6.0.1 cho thiết bị của bạn.

Tải iOS 6 Firmware IPSW For iPhone, iPad and iPod touch

Bước 2: Giải nén Sn0wbreeze v2.9.7 và chạy Sn0wbreeze v2.9.7. Click nút OK.

Bước 3: Click vào icon mũi tên màu xanh góc phải phía dưới​

Bước 4: Chọn Browse for an IPSW ​

Bước 5: Chọn firmware mà bạn muốn restore.​

Bước 6: Chọn Old-bootrom. Lưu ý chỉ có một số baseband sau đây mới có thể unlock

Bước 7: Click vào icon mũi tên màu xanh góc phải phía dưới.​

Bước 8: Chọn Baseband Preservation Mode để tạo Custom Firmware IPSW không nâng baseband.​

Bước 9: Click Yes và đợi Sn0wbreeze tạo Custom Firmware IPSW.​

Bước 10: Sn0wbreeze tạo cho bạn một bản Custom Firmware IPSW trên màn hình desktop.​

Bước 11: Bạn đưa thiết bị của bạn vào chế độ DFU pwned, tắt Sn0wbreeze và khởi động iTunes. Chọn thiết bị kết nối từ menu bên trái. Bấm và giữ phím Shift + click chuột vào nút Restore trong iTunes. Chọn tập tin firmware từ thư mục desktop của Window để cho iTunes restore.​

Như vậy thiết bị của bạn đã restore lên IOS 6.0/6.0.1. Sau đó bạn jailbreak theo hướng dẫn này và unlock theo hướng dẫn sau đây.

Chúc các bạn thảnh công.
  2. xuantrung

xuantrung Thành viên

Được Like:
    178
    Đối với 3Gs không cần tạo custom firmware bạn restore firmware gốc và sau đó dùng redsn0w down baseband xuống và jailbreak luôn vừa nhanh vừa gọn nữa.
  3. congtrinhpm

congtrinhpm Thành viên

Được Like:
    0
    Không hiểu chỗ này lắm, bác hướng dẫn kỹ hơn tí được không?
    Của em là 3Gs đang dùng fw 5.0.1, BB 5.11.07 thì làm thế nào hả Bác?
    Cảm ơn Bác nhìu!
  4. 6006

6006 Cydia Geek

Được Like:
    4,032
    SAI HOÀN TOÀN! :-q

Với 3GS Lock đang ở các bb từ 05.13.04 trở xuống, KHÔNG AI ĐIÊN mà restore firmware gốc để bị nâng bb lên 05.16.07 cả! Với bb 05.16.07 này, ta KHÔNG THỂ UNLOCK được bằng ultrasn0w, cũng như KHÔNG THỂ HẠ VỀ LẠI TRỰC TIẾP nếu như KHÔNG NÂNG TIẾP lên bb của iPad 06.15.00 rồi LẠI HẠ VỀ 05.13.04! ^:)^

=> Tốn thời gian thêm nhiều bước nữa để làm gì khi ta có thể tạo custom FW không nâng bb? :|

Bổ sung thêm: Với những máy Lock đã bị nâng bb 06.15.00 sẵn, có thể restore bằng fw gốc, tuy nhiên quá trình restore sẽ bị vướng lỗi 1015 hoặc treo cáp đĩa. (Dev-Team cũng khuyến cáo không nên restore bằng fw gốc ngay cả với những máy đã bị nâng bb 06.15.00)

Làm theo hướng dẫn trên bài #1 là OK!
    punlinh2007 and xuantrung like this.
  5. xuantrung

xuantrung Thành viên

Được Like:
    178
    Vậy dùng redsn0w mới để restore (+SHSH đã lưu) và chọn không update baseband được không bạn?
  6. 6006

6006 Cydia Geek

Được Like:
    4,032
    Chắc ăn nhất là dùng ngay redsn0w tạo một bản custom FW không nâng bb + stitch SHSH đã lưu vào bản custom này rồi restore.
  7. congtrinhpm

congtrinhpm Thành viên

Được Like:
    0
    Của em là 3Gs đang dùng fw 5.0.1, BB 5.11.07 (3Gs Lock) cũng làm như trên hả bác?
  8. 6006

6006 Cydia Geek

Được Like:
    4,032
    Bạn tạo một bản custom FW không nâng baseband là OK. Nếu 3GS của bạn là bootroom cũ thì lại càng sướng ở chỗ không cần SHSH bạn vẫn có thể lên hoặc về bất kỳ FW nào. Good luck!
  9. ntphat1410

ntphat1410 Thành viên

Được Like:
    1
    hình như bài viết hơi khuông khổ thì phải.nếu iphone 4 thì cũng chọn old boot room luôn ah.và hình như tạo fw custom bằng nowsbreze thì đâu có nâng BB lên đâu mặc dù chọn simple mode hay expert mode thì cũng vậy không nhất thiết phải chọn baseband perservation mode
  10. congtrinhpm

congtrinhpm Thành viên

Được Like:
    0
    Máy em 3gs lock new-bootrom thì đến bước 6 chọn newbootrom hả Bác?