Hướng dẫn chỉnh dao diện theo ý muốn

Thảo luận trong 'Khu Vực Chung' bắt đầu bởi ngoccuong_yb, 30 Tháng bảy 2012.

1. ngoccuong_yb Thành viên

Hôm nay lang thang trên mạng thấy cài này hữu ích cho a e nào thích chọc ngoáy nên chia sẻ để bác nào chưa biết thưởng thức:
    Trước tiên mình xin có vài lưu ý khi MOD giao diện và chỉnh sửa giao diện theo ý muốn của mỗi bạn:
    khi MOD giao diện cho GS2 các bạn sẽ phải truy cập vào phần system ( hệ thống) của máy nên rất có thể sau khi MOD máy sẽ ko khởi động lên đc, phải cài lại ROM nên các bạn nên backup lại tất cả dữ liệu trc khi làm, đề phòng trường hợp xấu xảy ra, tuy nhiên nếu làm theo từng bước mình hướng dẫn thì tỷ lệ rủi ro rất ít, vì vậy các bạn k phải lo lắng quá
    Tool để MOD giao diện rất đơn giản, chỉ cần có phần mềm 7zip là đc
    Trên phone thì cần phải đc ROOT và có phần mềm root-explorer
    Bắt đầu thực hiện nào, mình sẽ chia ra làm 2 hướng vì sẽ liên quan đến 2 file khác nhau
    1. MOD % pin, các icon liên quan đến file framework-res.apk
    Đa số các file ảnh trong file này sẽ liên quan đến phần giao diện cho máy, ví dụ như giao diện về pop-up, về các icon khi lựa chọn phone options (ấn và giữ nút nguồn),.... còn nhiều lắm nhưng mình k biết nói thế nào, các bạn thực hiện bước tiếp theo sẽ rõ
    B1. Các bạn dùng root-ex chép file framework-res.apk trong thư mục system/framework ra thẻ nhớ sau đó chép ra máy tính
    B2. bước này là tìm các bản ROM mà các bạn thích giao diện của nó, ví dụ thích cái hiển thị % pin của bản nào thì sẽ chon file framework-res của bản đó để MOD, đa số các bản ROM cook đều là file zip, các bạn có thể dùng 7zip để giải lấy file framework-res trong thư mục system/framework. sau khi các bạn chọn đc giao diện phù hợp thì dùng 7zip giải nén file framework-res.apk đó ra ( nhớ là chỉ giải nén file framework-res.apk đó thôi, file framework-res.apk cần MOD thì ko cần giải nén nhé)
    B3. Tìm đến thư mục framework-res
    esdrawable-hdpi, trong đó sẽ có rất nhiều file *.png, khi đó các bạn muốn lấy file nào thì copy nó ra 1 thư mục mới ( ví dụ như icon %pin hoặc bất cứ icon nào bạn muốn) ở đây mình muốn thay đổi icon %pin thì nhớ copy hết tất cả các file có liên quan đến nó nhé
    B4. sau khi chọn đc các file muốn thay đổi rồi, dùng 7zip mở file framework-res.apk muốn MOD ra, nhớ là chỉ mở thôi nhé, sau đó tìm đến thư mục framework-res
    esdrawable-hdpi chép đè các file PNG vào là OK ( lưu ý có 1 số ROM như Cris thì thư mục trong file framework-res.apk sẽ là resdrawable-hdpi-v4, các bạn chép vào thư mục này nhé)
    b5. chép file vừa framework-res MOD vào thẻ nhớ, dùng Root-ex chép đè vào thư mục systemframework, có thể nó sẽ bị FC vài app đang chạy ngầm nhưng ko sao, các bạn cứ ấn FC, sau đó reboot lại máy là đc
    lưu ý nhất khi làm là phải lấy file framework-res.apk từ đúng các ROM cho GS2 nhé, ROM khác có thể sẽ ko lên đc đâu vì tên các file PNG khác nhau mà
    Ở file framework-res.apk này các bạn còn có thể thay đổi hiệu ứng Animation bằng cách thay các file trong thư mục framework-res
    esanim, cách làm tuơng tự như MOD giao diện nhé
    2. MOD icon trên thanh status bar như icon wifi, cột sóng, bluetooth....
    ở đây mình đang dùng ROM Cris, thanh status bar của nó hơi khác biệt với các bản ROM khác nên mình k đề cập đến, chỉ MOD các ROM khác thôi nhé
    Cách làm cũng tương tự như MOD %pin, các bạn chép file SystemUI.apk trong thư mục system/app ra máy tính, sau đó cũng chọn các ICON theo ý muốn và chép đè vào thư mục resdrawable-hdpi là OK. sau đó lại dùng Root-ex chép đè vào system/app thôi, lúc đấy nó sẽ mất thanh status đi, chỉ cần reboot lại máy là đc
    Trên đây mình chỉ nói qua về cách MOD thôi, muốn có 1 bản ROM giao diện theo ý mình thì cần bỏ chút thời gian ra để tìm tòi, chọn các file các bạn muốn, nhưng nói sơ qua cách làm là như thế, các app khác cũng có thể thay đổi Icon bằng cách này, nhưng sau đó phải sign thì mới cài được
    Nguồn: MBRV
    hoặc các bác có thể làm theo hướng dẫn sau vì nó dễ hơn và đỡ rủi ro hơn
    Uot Kitchen là một công cụ giúp bạn tùy biến Framework trực tuyến, được xây dựng bởi XDA-Developers đầu tiên dành cho chiếc điện thoại đình đám Samsung Galaxy S

1. Giới thiệu về Uot Kitchen:
    Uot Kitchen là một công cụ giúp bạn tùy biến Framework trực tuyến, được xây dựng bởi XDA-Developers đầu tiên dành cho chiếc điện thoại đình đám Samsung Galaxy S. Tuy nhiên, qua thời gian phát triển, hiện nay Uot Kitchen đã lên đến phiên bản 4.0, và nó hỗ trợ hầu như tất cả các dòng điện thoại Android!
    Khả năng tùy biến của Android là một điều tuyệt vời mà ai cũng phải công nhận! Tuy nhiên, nếu chỉ sử dụng các Launcher thì chiếc điện thoại của bạn vẫn sẽ không hoàn toàn mang nét riêng của chính mình. Chính vì thề Uot Kitchen ra đời để giúp bạn tùy biến sâu hơn phần giao diện của Android, ở những nơi mà các Launcher hầu như không thể thay đổi được! Nói đến đây, nhiều bạn sẽ cho rằng: "Tôi cũng có thể tự tùy chỉnh Framework "bằng tay" được mà". Tuy nhiên, việc tự tay chỉnh sửa Framework khá phức tạp và tốn thời gian. Với Uot Kitchen thì chỉ đơn giản là Click và Click là xong!
    2. Điều kiện sử dụng Uot Kitchen:
    Để có thể sử dụng Uot Kitchen thì yêu cầu là điện thoại của bạn chạy Android (tất nhiên rồi :p) và đã được Root (Lưu ý là chỉ dùng cho Android 2.2 và 2.3 nhé). Ngoài ra, bạn còn cần phải có Root Explorer hoặc các phần mềm quản lý file tương đương. Xong, điều kiện chỉ có thế:happy:
    3. Cùng vào bếp chế biến Framework với Uot Kitchen:
    Đầu tiên, các bạn sử dụng Root Explorer, truy cập vào System/Framework và tiến hành Copy file Framework-res.apk vào máy tính.
    Tiếp theo, các bạn dùng máy tính truy cập vào trang web:
    Click vào thẻ File Upload, chọn dòng Select File đầu tiên, và dẫn đến file Framework-res.apk mà các bạn đã copy vào máy tính ở bước trên, đợi 1 lúc để Uot Kitchen tiến hành Upload Framework của bạn lên.
    Tiếp theo, các bạn click chọn vào dòng:
    Đồng thời bỏ tick chọn ở dòng
    **Note: Phần tùy chọn như trên chỉ dành cho các máy dùng Android 2.2
    Với các máy dùng Android 2.3 thì ngoài file Framework-res.apk, các bạn cần Upload thêm file SystemUI.apk (theo đường dẫn System/app), và các thiết lập vẫn như trên.
    Với các máy dùng Android 2.3 với giao diện HTC Sense, các bạn phải Upload lên 3 file là framework-res.apk, systemUI.apk và com.htc.resources.apk. Các tùy chọn còn lại giống như trên.
    Đặc biệt hơn, với các máy dùng Rom CM7, các bạn cần Upload 2 file là Framework-res.apk, systemUI.apk. Ngoài ra, các bạn có thể Upload thêm 1 trong 2 file Cyanbread.apk hoặc Androidian.apk và đổi tên file này thành một tên mà bạn muốn. Sau đó Click chọn ở phần "Edify Scripting...." thay vì "Amend Scripting..." đồng thời đặt dấu Tick chọn vào ô ThemeChooser Preview. Sau khi Cook xong, các bạn vào Theme Chooser để chọn theme mình đã cook theo tên theme là tên file Cyanbread hoặc Androidian mà các bạn đã đổi ở trên.
    Phần thiết lập ban đầu đã xong! Phần việc còn lại bây giờ chỉ là lựa chọn "gia vị" cho Framework của bạn nữa mà thôi!
    Uot Kitchen hỗ trợ thay đổi những thành phần sau:
    a. Icon của Pin
    b. các Icons hiển thị trên thanh Status Bar và phần Notification Power Button (thường thấy trên các ROM CyanogenMod)
    c. Thay đổi thanh Status Bar và phần mở rộng của Status Bar khi ta kéo xuống.
    d. Thay đổi màu Overscroll (Chỉ hỗ trợ với các ROM 2.3)
    e. Thay đổi hiệu ứng Windows Animation
    f. Thay đổi Font chữ
    g. Thay đổi Boot Animation.
    a. Thay đổi Icon của Pin:
    Để tiến hành thay đổi Icon của Pin, các bạn click vào thẻ Battery, sau đó tick chọn vào ô Use This Mod.
    Uot Kitchen hỗ trợ 2 cách để thay đổi Icon Pin:
    Một là các Pack Icon đã được thiết kế sẵn - SCB with %
    Hai là tự mình tùy chỉnh dựa trên thư viện có sẵn - Custom Battery (mặc định)
    Tùy chỉnh Icon Pin dựa trên thư viện sẵn có của Uot Kitchen:
    Đây là tùy chọn mặc định của Uot Kitchen.
    Ở mục Number color for: đây là tùy chọn màu hiển thị của chỉ số "%" pin. Số "%" sẽ là màu trắng nếu bạn chọn Black taskbar, ngược lại - sẽ là màu đen nếu bạn chọn White taskbar.
    Tiếp theo, các bạn chọn một kiểu Pin mà mình thích trong mục Battery Style.
    Phần Charging Animation cho ta tùy chọn hiển thị của Pin khi cắm sạc.
    Tùy chỉnh ở Color Parts để chọn màu sắc của Icon Pin khi pin đạt đến mức dung lượng đã đặt
    Additional sẽ cho ta 2 tùy chọn (Click vào nếu bạn muốn sử dụng):
    Use gradiant fill: bật chế độ chuyển màu mượt hơn
    MIUI rom style: Icon Pin sẽ không hiển thị số % nữa nếu ta tick vào tùy chọn này.
    Sau khi đã ưng ý, các bạn nhấn Generate Preview để xem lại "thành quả"
    Sử dụng các Pack Icons được thiết kế sẵn - SCB With %:
    Nếu không muốn phải tùy chỉnh phức tạp, các bạn có thể sử dụng các Pack Icons được Uot Kitchen thiết kế sẵn bằng cách Click vào tùy chọn SCB With % và chọn lựa một kiểu icon cho riêng mình.
    b. Thay đổi các Icons hiển thị trên thanh Status Bar và phần Notification Power Button:
    Các bạn chuyển qua thẻ Icons, click chọn vào mục Use This Mod để sử dụng tính năng này. Tương tự như mục Battery, ở phần Icons cũng có 2 tùy chọn là sử dụng các pack có sẵn (Themed Icons sets) và tự tùy chỉnh (Custom uni-color icons). Tuy nhiên, phần tự tùy chỉnh Icons không có nhiều tùy chọn lắm nên mình không nhắc đến.
    Thư viện Icons có sẵn của Uot Kitchen khá phong phú:
    Emoticons: Thay đổi các Emoticons mặc định của Android - chỉ có 4 sets, và theo cảm nhận của mình là khá xấu nên mình không dùng các pack này.
    Black Status Bar icons: Các pack Icons sử dụng trên nền đen.
    Akoe101 icons: Tùy chọn bổ sung các Icons sóng/3G,...
    White status bar icons : Các Pack Icons trên nền trắng.
    **Lưu ý: Các bạn chỉ được chọn 1 trong 3 pack Black Status Bar icons/Akoe101 icons/White status bar icons hoặc nếu muốn dùng "hỗn hợp" thì phải đảm bảo không chọn icon nào trùng nhau, vì nếu chọn trùng nhau, khi tiến hành Update sẽ xảy ra xung đột >> Force Close!
    Notification Power Buttons: phần này sẽ cho phép các bạn tùy chỉnh icons trên thanh Notification Power Buttons (thường thấy trên các Rom Cyanogen Mod)
    **Lưu ý: Các bạn chỉ sử dụng phần này nếu như Rom của các bạn có hỗ trợ Notification Power Buttons.
    c. Thay đổi thanh Status Bar và phần mở rộng của Status Bar
    Thẻ Status Bar sẽ cho phép ta thay đổi thanh Status Bar và phần mở rộng của Status Bar. Tương tự các mục trước, để sử dụng, các bạn click chọn vào phần Use This Mod và tiến hành lựa chọn kiểu dáng, màu sắc của thanh Status bar.
    Enable transparency in status bar: Nếu các bạn đang dùng các Rom Gingerbread 2.3, và muốn có một thanh Status Bar trong suốt thì có thể click chọn vào mục này.
    **Lưu ý: Nếu bạn đã click chọn ở phần Enable transparency in status bar thì không click chọn tiếp ở phần Topbar nhé!
    Topbar: Mục backgroud cho phép ta thay đổi màu nền của thanh Topbar. Ta có thể sử dụng các mẫu có sẵn của Uot Kitchen hay tùy chọn một màu sắc cho riêng mình. Mục Text cho phép bạn thay đổi màu sắc của Ngày Tháng trên thanh Topbar (không thay đổi màu sắc của đồng hồ trên Topbar đâu nhé!)
    Header: Thay đổi màu nền của Header. Khi ta kéo thanh Notfications xuống, Header là phần nền mà trên đó sẽ ghi tên nhà mạng mà bạn dùng, nằm ngay dưới Topbar và ngay trên phần Notifications.
    Carrier: Thay đổi màu chữ hiển thị tên nhà mạng mà bạn dùng.
    Background: Màu nền của phần Notifications.
    Notifications: Có các tùy chọn thay đổi kiểu hiển thị, màu sắc, độ trong suốt của thông tin Notifications.
    Footer: Thay đổi kiểu dáng, màu sắc phần dưới cùng của Notifications Bar khi kéo xuống.
    Sau khi đã tùy chỉnh xong, các bạn nhấn vào nút Generate Preview để xem lại thành quả.[​IMG]
    d. Thay đổi màu Overscroll (Chỉ hỗ trợ với các ROM 2.3)
    Tương tự, các bạn cũng click chọn vào Use This Mod để bắt đầu sử dụng.
    Phần này chỉ dùng được với các máy dùng Android 2.3
    e. Thay đổi hiệu ứng Windows Animation
    Thông thường thì các Launcher vẫn hỗ trợ các hiệu ứng chuyển (Windows Animation). Tuy nhiên, nếu cảm thấy không "ưng ý" thì các bạn có thể sử dụng tùy chọn này để thay đổi hiệu ứng theo ý thích của mình.
    Để sử dụng, các bạn cũng Tick chọn vào mục Use This Mod ở Tab Windows Animation, chọn lựa một trong 5 kiểu hiệu ứng, sau đó đợi một lát, Uot Kitchen sẽ có một Video Demo các hiệu ứng mà bạn đã chọn.
    f. Thay đổi Font chữ:
    Hiện nay có khá nhiều phần mềm từ Market cho phép ạn thay đổi Font chữ, tuy nhiên một số font chữ không hỗ trợ bảng mã Unicode nên không thể hiển thị được Tiếng Việt trên thiết bị của bạn. Uot Kitchen thì khác, các font chữ mà chương trình hỗ trợ hầu hết đều là Font chuẩn Unicode nên hỗ trợ tiếng Việt khá tốt!
    Tương tự như các phần khác, các bạn cũng Tick chọn vào Use This Mod ở tab Font Pack và lựa chọn một Font chữ phù hợp với mình.
    **Note: Hiện có một số bạn đổi Font bị lỗi tiếng Việt. Mình chưa test thử Font nào bị lỗi tiếng Việt, nên mong các bạn Feedback lại font nào bị lỗi để mình Update lên cho mọi người.
    Riêng mình, sử dụng Font Romance Fatal Serif thì hiển thị tiếng Việt rất tốt!
    g. Thay đổi Boot Animation:
    Đầu tiên, các bạn cần phải tìm hiểu xem vị trí Bootanimation trên máy của các bạn (có thể sử dụng Root Explorer), sau đó lựa chọn dòng phù hợp với máy của các bạn ở mục Select place for bootanimation
    Tiếp theo, việc đơn giản chỉ là lựa một hiệu ứng Boot Animation mà bạn "kết" nhất thôi!
    Đến đây, việc "lựa chọn thực đơn" của bạn đã tạm thời hoàn thành.
    Các bạn Click vào Tab Summary để xem lại thành quả của mình.
    Nếu cảm thấy OK thì các bạn nhấn vào nút Submit work to kitchen để "nhà bếp" bắt tay vào "xào nấu" cho bạn!
    Các bạn đợi khoảng 5-10 phút, sau đó Click vào Click here to go to the pickup page
    Ở trang Pickup, nếu File của bạn đã được Uot Kitchen "nấu nuống" xong thì sẽ có Link cho bạn Download, các bạn chỉ việc Download về, Copy vào thẻ nhớ và dùng Clockwork Recovery Update file Zip hoặc giải nén rồi copy file vào lại chỗ cũ rồi tận hưởng thành quả thôi!.
    Đã test bằng Any call M110s
    Cuối cùng website : http://uot.dakra.lt/
    Mong các bác cho ý kiến
    Chúc vui
    Nguồn: http://zik.vn

vuhoangpro1 and viethung551994 like this.
  2. vuhoangpro1

vuhoangpro1 Thành viên

Được Like:
    112
    Cảm ơn bài sưu tầm của bác, nếu có thời gian và hứng thú em cũng sẽ thử MOD 1 bản \:D/
  3. ngoccuong_yb

ngoccuong_yb Thành viên

Được Like:
    97
    Cái này hay lắm. mình làm 1 bản rom rồi, nhưng chưa biết đóng gói nên không share cho các bác được
  4. vuhoangpro1

vuhoangpro1 Thành viên

Được Like:
    112
    Bước ghi file vào sdcard thì chỉ cần file factoryfs.rfs thôi, file cache không cần, file modem.bin và zImage thì bác lấy ở rom gốc wf07 trong file tar, rồi copy vào sdcard, nghĩa là trong sdcard cần 3 file factoryfs.rfs, modem.bin và zImage sau đó bác ghi file tar ra là ok, mong chờ tin rom của bác :x
    Bác làm theo hướng dẫn của topic này xem: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=960946