Hướng dẫn Downgrade (Hạ Cấp) iPhone 4S bằng RedSn0w (Windows)

Thảo luận trong 'iPhone 4S' bắt đầu bởi FeandMo, 12 Tháng năm 2012.

1. Đây là hướng dẫn làm cách nào để downgrade (hạ cấp) iPhone 4S của Bạn bằng cách sử dụng RedSn0w trên Windows.

Để tiếp tục thực hiện quá trình này Bạn cần có lưu SHSH cho firmware thấp hơn mà Bạn muốn downgrade (hạ cấp) về. Bạn có thể sử dụng RedSn0w hay là TinyUmbrella để lưu SHSH cho iPhone của Bạn. Ngoài ra Bạn cần phải chắc chắn rằng đã thực hiện backup (sao lưu) lại toàn bộ dữ liệu trên iPhone của Bạn bằng iTunes.

Bạn có thể muốn làm điều này để downgrade (hạ cấp) từ iOS 5.1.x xuống iOS 5.0.1 để có được jailbreak.

Bước 1:
    Tạo 1 thư mục ngoài màn hình máy tính với tên gọi là Pwnage và download nhưng thứ sau đây và chép chúng vào thư mục vừa tạo ra.
    - Phiên bản mới nhất của RedSn0w tại đây.
    - iOS firmware hiện tại (ở đây ta download iOS 5.1.1) tại đây.
    - Firmware thấp hơn mà bạn muốn downgrade (hạ cấp) về (ở đây ta download iOS 5.0.1) tại đây.

Giải nén RedSn0w.

Bước 2:
    Chạy ứng dụng RedSn0w từ thư mục giải nén trước đó bằng cách chuột phải vào biểu tượng của RedSn0w và chọn Run as Administrator

Bước 3:
    Chọn vào Extras từ menu chính của RedSn0w.

Bước 4:
    Chọn vào Even More từ menu của mục extras.

Bước 5:
    Chọn vào Restore từ menu của mục even more.

Bước 6:
    Nhấp chọn vào nút IPSW.

Bước 7:
    Tìm đến thư mục Pwnage trên màn hình máy tính và chọn vào firmware ipsw mà Bạn muốn restore và chọn Open.

Bước 8:
    Bạn sẽ nhận được một thông báo về iOS firmware mà Bạn muốn Restore và lưu ý cần chọn thêm IPSW theo yêu cầu, và nhấn chọn OK.

Bước 9:
    Chọn vào ipsw bổ sung theo yêu cầu của Bước 8 (ở đây là iOS 5.1.1) và chọn vào nút Open. (Điều này cũng có thế là chọn vào các ipsw firmware hiện đang chạy trên iPhone của Bạn)

Bước 10:
    Bạn sẽ được cảnh báo rằng nếu bạn tiếp tục baseband iPhone của Bạn sẽ được cập nhật lên phiên bản mới nhất. Nếu bạn muốn cơ hội để mở khóa điện thoại của bạn trong tương lai, bạn không nên tiếp tục. Nếu bạn không quan tâm về mở khóa thì bấm vào nút YES.

Bước 11:
    Bây giờ Bạn sẽ được thông báo là iPhone của Bạn được đưa về chế độ Recovery. Bạn cần chọn vào nút OK.

Bước 12:
    Bây giờ Bạn cần chọn vào SHSH để restore. Bạn có thể chọn SHSH từ máy tính của Bạn (Local) hay là chọn SHSH từ Server của Cydia (Remote).

- Chọn tùy chọn này nếu bạn đã lưu SHSH của firmware trước đó của bạn với RedSn0w và đã được RedSn0w lưu trữ trên máy chủ Cydia. Đây là lựa chọn dễ dàng nhất cho Bạn nếu chúng đã có sẵn.

LOCAL BLOBS (Chọn SHSH từ máy tính)
    - Chọn tùy chọn này nếu SHSH của firmware trước đó của bạn được lưu bằng TinyUmbrella hoặc bằng RedSn0w nhưng vì lý do nào đó mà không thể đưa lên server của Cydia.

- Sau khi nhấp vào Local bạn sẽ được nhắc nhở để chọn tập tin SHSH lưu của bạn cho firmware mà Bạn đang muốn downgrade (hạ cấp). Nếu bạn sử dụng TinyUmbrella Bạn hãy tìm đến thư mục . Shsh, đây là nơi SHSH của bạn được lưu. Chọn tập tin phù hợp với ECID hiển thị trong RedSn0w và phiên bản firmware mà bạn muốn downgrade (hạ thấp), sau đó nhấn Open.
    [​IMG][​IMG]

Bước 13:
    Bây giờ RedSn0w sẽ stich (gắn kết) SHSH vào firmware ipsw và nó sẽ tự động bắt đầu restore với firmware đã được stich (gắn kết) SHSH kèm theo hay gọi là firmware đã được chỉnh sửa.

Bước 14:
    Bây giờ Bạn sẽ nhận được thông báo là quá trình restore đã thành công! Nếu bạn muốn downgrade (hạ cấp) để mục đích là được jailbreak thì Bạn có thể tìm các hướng dẫn về jailbreak cho iPhone 4S tại đây.
    Gsm.vn
    (Source: iclarified)
    tommy_cool, binhnv143, patvn and 3 others like this.
  2. ghet_IP

ghet_IP Thành viên

Được Like:
    7
    đã bác nào làm chuột bạch chưa? cho anh em biết ý kiến với
  3. -=(CSGT-TT)=-

-=(CSGT-TT)=- Thành viên

Được Like:
    13
    Chúc mừng các bác nào đã lỡ lên 5.1. Để tui up lên 5.1 xong downgrade xuống cho mấy bác xem. he he
  4. sh3kerboi

sh3kerboi Thành viên

Được Like:
    0
    Vậy cái này có áp dụng cho FW 5.01 để restore lại được ko vậy?
  5. moi012000

moi012000 Thành viên

Được Like:
    10
    Nếu đang ở 5.1 có xuống được lại 5.0.1 ngay ko, hay rs lên 5.1.1 rồi mới xuống lại được 5.0.1
    Nếu từ 5.1 xuống được ngay 5.0.1 thì lúc chọn FW, thay vì chọn 5.1.1 mình sẽ chọn 5.1 đúng ko :)
    Ví dụ : Nếu máy Lock sợ nâng bb, lúc chọn fw cao hơn mình có thể chọn fw custom ko.

Mình hỏi thế này vì mình nhớ có đọc bài này dành cho MAC, có ghi việc down 5.0.1 dựa trên nguyên tắc up fw cao nhất rồi mới xuống 5.0.1

Thank mọi người.
  6. DEATH EATER

DEATH EATER

Được Like:
    3,194
    FW 5.0.1 có JB rồi mà bạn mún restore về đâu nữa?

Nó sẽ up lên fw 5.1.1 rồi sau đó mới về ngược lại 5.0.1. Bước 10 có nói đó.
    binhnv143, iFan08 and hoang_nguyen like this.
  7. 6006

6006 Cydia Geek

Được Like:
    4,032
    patvn, vipcoivn, zencafe1 người khác thích bài này.
  8. nokiavssamsung 1

nokiavssamsung 1 Thành viên

Được Like:
    0
    thank anh mới cho đi con ip4 nên chưa làm chuột bạch dc
  9. vnngan

vnngan Thành viên

Được Like:
    4
    thanks! tất cả các bạn tìm thông tin hay thật
  10. carsfresh

carsfresh Thành viên

Được Like:
    0
    Iphone 4s của em chưa lưu shsh 5.0.1 khi up lên 5.1. Bây giờ có cách gì giải quyết được không bác:-s