Mồi sóng và TẤT CẢ các vấn đề liên quan

Thảo luận trong 'Japanese Mobile Phones' bắt đầu bởi DavidRain, 13 Tháng một 2010.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. DavidRain Thành viên

1. Khái niệm mồi sóng
    Mồi sóng là việc làm cho máy điện thoại Nhật (JMP) của bạn khi bị mất sóng (cột sóng có chữ OUT) có sóng trở lại.

2. Các cách mồi sóng

2.1 Các thông thường:
    Tắt máy JMP, tháo sim, lắp vào 1 máy điện thoại sóng tốt (Nokia, samsung, BB ...) bật lên gọi 900. Tháo sim ra lắp lại vào máy JMP. (Nếu không được có thể lặp lại cách này 2 lần)

2.2. Mồi sóng bằng cách dùng máy điện thoại 3G
    Giống cách 2.1, nhưng dùng máy điện thoại có mạng 3G, chuyển sang chế độ 3G, gọi 900. Lưu ý là JMP để chế độ 3g/GSM

2.3. Mồi sóng bằng cách offline mode
    Khi máy JMP bị out sóng, bạn vào setting -> Network -> chuyển sang chế độ offline mode, sau đó chuyển về chế độ thông thường.

2.4. Mồi sóng bằng mạng 3G (trường hợp ko có máy nokia 3G)
    Khi máy bị out sóng, chuyển máy sang chế độ only 3G. Tắt máy JMP, tháo sim ra, lắp vào 1 máy ko có 3G, gọi 900 hoặc ấn *101# call. sau đó lắp lại sim vào JMP. Bật lại, chuyển về chế độ GSM.

2.5. Mồi sóng bằng cách khởi động lại máy

3. Những chú ý khi mồi sóng
    - Làm nhẹ nhàng, tháo ra cẩn thận tránh rách sim unlock.
    - Khi cho sim vào máy để mồi sóng, tìm chỗ sóng căng (không phải lúc gọi 900 mà lúc ko gọi gì ấy). Tắt máy tại đó, cho sim vào JMP, khởi động đúng chỗ đó. Nên để máy ở chế độ 3g/gsm
    - Khi JMP đã có sóng, nếu có việc phải đi qua khu vực mất sóng hoặc chưa chắc chắn có sóng, để tránh phải mồi sóng, bạn chuyển sang chế độ offline mode, sau khi đến nơi cố định, chuyển lại chế độ bình thường, tắt máy và khởi động lại.

4. Các câu hỏi thường gặp
    4.1

Trên đây là toàn bộ những cách mồi sóng hiệu quả được tập hợp từ kinh nghiệm của những thành viên GSM.
    MONG RẰNG SAU KHI ĐƯA RA CÁI TOPIC NÀY, box sharp sẽ có tổng hợp các cách thức mồi sóng hiệu quả nhất.
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    DCM, wizaz, *Rai* and 4 others like this.
  2. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    Đầu tiên mình xin kể cái hiện tượng 932, tại sao gọi là hiện tượng vì nó làm mình đi từ vui tột đỉnh tới buồn vô hạn và cứ thế cho tới khi mình khám phá ra sự thật, nay xin kể ra để mọi người tự nhận xét, mình sẽ tiếp thu.

- Ngày đầu tiên cầm 932, ở nhà, dùng 1 kon nokia cùi lắp sim vina chân nhỏ vào mồi sóng (gọi 900) *101# check tiền, tháo ra lắp vào 932, sóng căng đét.
    - Hôm sau sang lion, chân cầu vĩnh tuy, kích multi cho sim vina chân to, sóng căng, về đến ngã tư vọng, out, từ đó chưa bao giờ mồi lên sóng đc cả.
    - Hôm qua, ở cơ quan, hứng chí lấy sim mobi chân to (cấu trúc khác chân to của vina) lắp vào nokia, mồi sóng 900, lắp sang 932, sóng căng đét.
    - Về nhà sóng out, mồi ko được,
    - sáng ra cơ quan, mồi đúng chỗ hôm qua, ko được
    - Sáng nay, ở cơ quan, lắp 1 kon sim vina chân nhỏ mới kong, mồi bằng nokia, lắp vào 932, sóng căng đét.

Mình đang băn khoăn 2 điều là
    Có khi nào cái sim unlok nó chỉ nhớ sim đầu tiên cho vào, nếu out, sẽ ko bao giờ mồi lại được
    Hai là có khi nào phải ra các điểm trạm BTS mới để mồi không, vì sim unlok nhớ điểm cũ ko thể mồi đc
    -
    -
    *Rai* thích bài này.
  3. 88buiqtrung88

88buiqtrung88 Thành viên

Được Like:
    123
    cái kết luận theo em hợp lý nhất là do cơ sở hạ tầng mạng ở HN ko ổn...
    HCM cũng biết bao nhiêu là người xài mà có thấy ai nói gì đâu
    những vấn đề a đưa ra thì trong này ít thấy...
    DavidRain thích bài này.
  4. tuankiemtoan

tuankiemtoan Thành viên

Được Like:
    3
    chuyện phình phường thôi, trước mình dùng cả 923, 922 chuyện out xong mồi lại đúng chỗ mồi hôm trước không lên là phình phường. Kinh nghiệm của mình là tìm trạm BTS để mồi, ko mồi lúc đường đông (cái này không hiểu nhưng đã thử vài lần không thành công vẫn chỗ mọi lần hay mồi). Và cuối cùng là cách về sau này hay mồi là bỏ sim vào máy khác dùng được 3G, chuyển sang mạng 3G, gọi video call càng tốt, nếu không gọi thông thường cũng ổn, cắm lại vào máy mình thấy sóng lại căng đét (đã thử nghiệm rất nhiều lần đều thành công, trong khi mồi bằng máy khác dùng sóng 2G thì phải tới đúng điểm mới được) Zụ này là do kinh nghiệm học hỏi của mấy đồng chí trên này (ko giải thích được nguyên nhân)
    DavidRain thích bài này.
  5. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    Bác Tuấn cho em cái số fone đi, giờ máy em đang lắp sim vina rác để test sóng rồi. Hôm nay sẽ test trên đường về, và ngày mai sẽ báo cáo chi tiết cho các bác. Cũng mù mờ lắm. Mai em sẽ test sim mobi.
  6. chung177

chung177 Thành viên

Được Like:
    86
    Bác " Rên " nói có cái đúng có cái chưa đúng.Em dùng 923sh và sim mobi,sóng rất ít khi Out,nhưng khi đã Out rồi thì cực kỳ khó mồi sóng.Có lần em mồi tới chục lần mà ko được,bực mình lấy sim vina ra cho vào,sóng căng đét luôn,tháo sim vina ra cho sim mobi vào được liền ah,nhưng chỉ làm được vậy khi máy mất multi thôi,chứ khi máy đang còn multi em chỉ giám tháo sim ra mồi sóng ko giám thay sim,thay sim khác là mất ngay
    DavidRain thích bài này.
  7. cucucu

cucucu Thành viên

Được Like:
    111
    theo mình nghĩ các bạn xài softbank đời sau này khi máy mất multi khoan đi kick lại, cứ lần lượt thử nghiệm các loại sim có trên thị trường, mạch lớn, mạch nhỏ, mạch vừa vừa, mạch gì gì đó.... để có kết luận sóng của sim nào ngon nhất và chiến luôn em đó, sau đó kick multi lại mà xài với em đó. xài Jmp đa số đều 2 tay 2 súng nên sim chính dĩ nhiên là máy sóng tốt, còn em JMP sau khi thấy sim nào ngon nhất thì kick multi với số đó là súng 2. chưa xài softbank, nhưng kế hoạch như vậy ko biết có ổn ko nữa! rất mong những topic như vầy là nơi anh em vào chia sẻ và đóng góp, trước giờ mình xài 903, 904 và docomo, đang mê em 932 nhất nhưng chưa dám ôm em nó vì sợ.....kick multi mệt lè lưỡi vì mình ở tận Vĩnh Long, mất multi là đi sài gòn. mình đi sg cũng nhiều nhưng toàn đi công việc gấp, đâu có time mà đi kick hoài, nên đang lăn tăn đây!
    DavidRain and tran_truong like this.
  8. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    He he, vừa tắt máy bật lên đúng chỗ sáng nay đã mồi. Ko có sóng (đang dùng sim vina mạch nhỏ, loại sim rác, sáng lắp vào sóng căng)
    Chuyển sang offline mod, rồi chuyển lại về bình thường sóng căng đét
  9. hunter1987

hunter1987 Thành viên

Được Like:
    3
    chia buồn với bác chủ thớt,em dùng con N905i rất ổn,it khi out lắm,nếu có out thi cũng tháo sim sang máy khác gọi 900,nắp vào là ok.
    hôm nọ em sang bac lion thấy bác ấy bảo sharp thi lên dùng Mr sim.
    tin nóng hổi là bác lion nói chắc như đinh đóng cột cách để ko bị out : tháo sim unlock của mình ra nắp sang máy khác (nokia) dùng vài hôm,cố gắng nghe gọi nhiều vào,sau đó mua lấy 1 cái sim vietnammobile và lắp vào máy dùng,đảm bảo ko bị out bao giờ, như thế thì toàn bộ anh em JMP sẽ chuyển hết sang dùng vietnammobile,như vậy gọi cho nhau càng đỡ tốn tiền. các bác thử xem cách này thế nào rồi thông báo kết quả cho mọi người nha
    DavidRain thích bài này.
  10. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    BÁO CÁO TÌNH HÌNH
    Hôm qua lắp sim vina rác mới leng keng, lần đầu vào máy thì sóng sánh ngon. Tắt máy đi bật lại sóng out, chuyển sang offline rồi online, sóng lại căng
    Về qua thanh xuân thì out, đứng tại đó chuyển sang offline mode rồi chuyển lại ko đc
    Về nhà ở Hà đông, mồi ko lên
    Sáng nay ra cơ quan, mồi ko lên.

Còn 1 cái sim viettel rác nhặt được bỏ trong túi, lôi ra cho vào nokia, mồi sóng, cho vào sharp (đóan là sóng căng) và thật sự là sóng lên hehe.
    Nghịch ngợm, chuyển sang offline mode, on lại có sóng
    Chuyển sang 3g ko sóng, về 2g lại có sóng (khác kon mobi hôm qua, chuyển 3g vẫn có sóng)
    Hôm nay em sẽ chơi bài như thế này. Bước ra cửa cơ quan là offline mode, về nhà sẽ on, các bác đoán thử đê
    HẾT
    Các bác cho ý kiến
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.