Nguyên nhân khi pin Samsung Galaxy S4 bị phồng

Thảo luận trong 'Android: Kiến Thức, Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi black777, 29 Tháng mười 2014.

1. black777 Thành viên

Nguyên nhân và khắc phục pin Samsung Galaxy S4 bị chai và phồng
    Dòng sản phẩm 5 inch Samsung Galaxy S4 sở hữu một cấu hình khủng, cảm ứng đa điểm cực kỳ nhạy, với GPU PowerVR SGX544MP3 với màn hình công nghệ Amolet nên chất lượng hiển thị rất đẹp và sắc nét. Thường những người dùng smartphone hay chơi game và hết sạch pin thì mới sạc pin. Đó là một nguyên nhân dẫn đến chiếc pin Galaxy S4 bị phồng lên .

Khi pin bị chai sẽ phồng lên , bình thường pin sử dụng được 3 – 4 tiếng, nhưng khi pin bị chai thì chỉ còn 1 -2 tiếng. Và chỉ dùng được 10’ dù sạc đầy pin khi chai nặng. Bạn thường mua pin mới hoặc sử dụng phần mềm đúng không.
    Sau đây tôi sẽ chỉ cho bạn một vài nguyên nhân và cách khắc phục pin Samsung Galaxy S4 bị chai, phồng

Nguyên nhân: chai pin, phồng pin Samsung Galaxy S4

Sạc pin qua đêm.
    Sử dụng sạc không dây – Nó sẽ “nướng“ pin của bạn nếu bạn sạc trong thời gian dài.
    Sử dụng sạc pin không phải là của nhà sản xuất .
    Vừa sạc vừa sử dụng với cường độ lớn => chơi game, xem phim..
    Sử dụng pin ngoài , pin có dung lượng lớn không phải là pin Samsung Galaxy S4. (Ví dụ như là dùng pin 3500 mah trong khi pin của S4 chỉ có 2600 mah).
    Một số bạn thì cho rằng chai, phồng pin Samsung S4 do sạc pin chưa đầy ( tuổi thọ của pin chỉ khoảng 2 năm tương đương 2000 lần sạc ) Nhưng theo kinh nghiệm của mình thì mình không sạc đầy pin, mình chỉ sạc khi dung lượng pin còn trong khoảng 40- 80% và rút ra trước khi nó chạm mốc 100 %. ( Đây là kinh nghiệm của mình nhé. Bạn có thể áp dụng theo hoặc sạc đầy pin theo ý kiến của đa số. Vì mình thấy mình làm cách này pin của mình dùng được cũng khá lâu )
    Đây là biểu đồ sử dụng pin của mình

Và cũng có thể do lỗi của nhà sản xuất ( với lỗi này thì bạn nên mang đến trung tâm bảo hành )

Khắc phục: vì lỗi phồng pin đa phần là do pin bị chai trong thời gian sử dụng. Nên tăng tuổi thọ pin cũng là 1 cách hạn chế chai pin và phồng pin 1 cách tương đối hiệu quả.

Tuyệt đối không sạc pin qua đêm.
    Cập nhật phần mềm mới nhất cho máy, chỉnh độ sáng vừa phải , tắt GPS và những kết nối không cần thiết ( wifi , 3G, NFC , bluetooth.. ). Nếu không có nhu cầu sử dụng 3G mình khuyên bạn nên tắt đi. Bởi vì mình thấy sử dung 3G “ ngốn “ pin lắm.
    Hạn chế sử dụng sạc không dây
    Khoảng 1 tháng xả pin 1 lần. Sau đó đợi 3 -4 tiếng thì mới sạc pin. Và không nên để pin trong tình trạng “ kiệt “
  2. mssngatho

mssngatho Thành viên

Được Like:
    0
    Chai pin là đúng thui :))))
  3. hoaquason

hoaquason Thành viên

Được Like:
    5
    thanks thớt (y)
  4. suonggio

suonggio Thành viên