Softwares được phát triển bởi JMP's member!

Thảo luận trong 'JMP: Multimedia' bắt đầu bởi buiqtrung, 7 Tháng chín 2009.

1. buiqtrung Ex-Mod

Làm chủ 3GP High Definition với vài hướng dẫn cơ bản!

Xin chào mọi người, trong thời gian bản 3GP HD đầu tiên cho tới bây h 2.3 mình nhận thấy 1 số anh em vẫn chưa thực sự mặn mà với soft của mod minhhoang lắm bởi vì:
    + Cài soft bổ trợ( quicktime + klite)
    + Không tinh chỉnh được các thông số cơ bản( audio bitrate, sample rate, video bitrate,frame, resolution...)
    + Soft giao diện lạ, chưa thân thiện...
    và 1 số lý do khác...
    Ngay cả bản thân mình trước đây cũng ít xài, nhưng bây h thì hầu như 90% là xài, 10% còn lại xài các soft khác bởi vì 3GP ko chơi tốt định dạng input(vd: wmv)...
    Ngoài việc mang lại kết quả cực tốt, thời gian convert nhanh thì còn 1 lý do đặc biệt nữa: đây là soft do chính mod minhhoang nghiên cứu và phát triển dựa trên soft mã nguồn mở 3GP Converter...cũng giống như chơi JMP thì phải vọc qua 903SH, chơi JMP thì phải biết mùi out sóng, mồi sóng, update multi...nó như 1 thứ gì đó rất độc quyền chỉ riêng box JMP có...
    Mình cũng không phải là dân chuyên IT nên chỉ góp ít kiến thức mà mình khám phá được, mong giúp 1 số anh em dễ dàng hơn trong việc sử dụng 3GP HD để cho ra những video clip ưng ý cho "vợ iu"
    Quy trình như sau
    B1: Hiện tất cả file ẩn và hiện phần mở rộng đuôi file
    Khi chúng ta download soft về thì chúng sẽ gồm 2 file 3GP_Converter.iniHD.exe nhưng thật chất soft còn 1 số thư mục và file ẩn - đây chính là lõi để soft hoạt động- sau khi hiện file ẩn lên sẽ thấy các file và thư mục đó
    B2: Chỉnh sửa các thông số
    Note: Save tất cả các file sẽ chỉnh sửa qua 1 thư mục khác để có thể chép đè lên restore nếu trục trặc...
    Thư mục defaut_setting sẽ là thư mục chứa các file tập lệnh chạy 3GP:
    cine 272p.ini: nghĩa là lệnh convert video res: 640x272p( 2,35:1)
    cine 306p.ini: nghĩa là lệnh convert video res :720x306p( 2,35:1)
    FWVGA.ini: 864x480p
    ...
    các file khác tương tự, nếu không biết thì cứ open file thì trong đó sẽ có đầy đủ thông tin

Chỉnh sửa:
    cấu trúc file:
    cấu trúc các file lệnh gần giống nhau, mình lấy file cine 272p.ini làm ví dụ
    file thông tin tên và độ phân giải
    [Item0] chuẩn convert đầu tiên, nếu muốn tạo 1 chuẩn convert mới thì copy nguyên cả cấu trúc dòng lệnh ở trên và sửa[Itemxx]
    Những chỗ mình đánh dấu màu đỏ là những thông số, đó chính là nơi chúng ta sẽ chỉnh sửa theo ý thích của mình...
    48000: tần số âm thanh
    160000: bitrate audio
    640x272: độ phân giải
    vcodec libx264: code x264( không cần chỉnh)
    23.976: số khung hình / giây( không cần chỉnh)
    2.0M : bitrate video, có thể chỉnh lên xuống VD: 1.0M; 0,8M; 1,5M...
    Sau khi chỉnh xong anh em save lại và nhớ các thông số mình vừa chỉnh
    Save xong AE copy nguyên cả nội dung trong file này. Ra thư mục gốc sẽ thấy file trancoding.ini( đây là file thực thi lệnh) mở ra và del hết mọi thông tin ở trong đó, Paste nội dung vừa copy lúc nãy Save lại...Close tất cả...Xong
    bây h thử mở file HD.exe và chọn 272p thì sẽ thấy thành quả của mình ở bên dưới
    Các lệnh khác cứ tương tự vậy mà làm...mình thấy khi nắm được nguyên lý rồi thì dễ dàng trong việc chỉnh sửa...
    Ngoài ra bản chất của soft là mã nguồn mở nên có rất nhiều thứ tinh chỉnh đang chờ AE khám phá...
    Bài viết hơi dài vì khả năng diễn giải của mình hơi tệ...:( AE thông cảm
    Chúc AE thành công - cùng đóng góp để soft ngày càng hoàn thiện hơn
    P/s Những thắc mắc , đóng góp về 3GP HD thì mời AE góp ý ở đây...tks
  2. buiqtrung

buiqtrung Ex-Mod

Được Like:
    1,618
    Dạo này tình hình các member tích cực của box JMP viết PM cho JMP rất đa dạng và hữu ích. Tuy nhiên có một số newbie lại không biết đến gsm, JMP box cho nên việc tiếp cận các PM này còn hạn chế dẫn đến có 1 số kẻ chuộc lợi bằng cách dùng các soft này để kinh doanh dịch vụ...ví dụ: chép nhạc , video Docomo: 50k/ lần; fix danh bạ: 90k/lần...cho nên mình lập nên topic này nhằm 2 mục đính chính :
    + Phổ biến rộng rãi các soft do JMP phát triển...
    ++ Cảnh báo cho những newbie biết về tình trạng trục lợi hiện nay của 1 vài saler bẩn...
    Hi vọng các bạn cùng hỗ trợ để người phát triển soft có thêm động lực để làm, newbie tiếp cận dễ dàng hơn, saler bẩn ý thức hơn về việc làm của mình...
    Sau đây là các software chính mình tổng hợp lại:
    3GP High Definition
    Được phát triển bởi mod minhhoang
    Topic:
    Mã:
    http://www.gsm.vn/forum/main/t47193/
    http://www.gsm.vn/forum/main/t160336/
    JPM Fix Reading
    Được phát triển bởi 0909220076
    Topic:
    Mã:
    http://www.gsm.vn/forum/main/t141416/?highlight=reading

CRPB ( phonebook)

Được phát triển bởi anhhuycan83
    Topic:
    Mã:
    http://www.gsm.vn/forum/main/t132882/?highlight=reading
    SD Music Sync
    Được phát triển bởi blackyaa
    Topic:
    Mã:
    http://www.gsm.vn/forum/main/t158535/
    P/s Khuya rồi nên chỉ update được chừng đó...có gì các bạn update thêm nhé...tks
    levin, wizaz, SIM-MINHU and 27 others like this.
  3. Lopa

Lopa Thành viên

Được Like:
    0
    Em xài 705SH mà ko biết cách làm . Mấy bác chỉ em được không ? Em thank nhiều lắm
  4. huybk0205

huybk0205 Thành viên

Được Like:
    0
    các a cho e hỏi.e convert film cho 920sh.e dùng 3gp hd 2.3 của mod minh hoàng.nhưng e để chế độ 3gp xvid 2.0mbps vbr aac 160kbps standard nhưng cho video vào e nó thì toàn báo cannot play.hoặc bỏ file .mkv vào tvc 3.02 và bấm convert now thì chtr k chạy ạ.các a hdan e dùng 3gp hd 2.3 với
  5. duy009

duy009 <b>Bụng Bự Mắt Híp</b> Staff Member

Được Like:
    3,950
    920SH chạy tốt nhất với bitrate video tầm 1.5mbps bạn ah...2.0mbps rất ít khi chạy dc :D
  6. huybk0205

huybk0205 Thành viên

Được Like:
    0
    thế chỉnh thông số nào cho e 920sh bằng chtr 3gp hd là tốt và ngon nhất ạ.mà 920sh dùng bản nào là hợp lí nhất ạ.duy giúp mình luôn nhé.từ tối đến h convert toàn hỏng.ức chế quá.hi
  7. wizaz

wizaz Thành viên

Được Like:
    406
    Ko post bài thêm trong Topic này nữa b nhé, mún hỏi về Convert video thì post vào trong Topic 3GP của MH cho tiện :) M đã trả lời b bên kia rùi !
  8. cane corso

cane corso Thành viên

Được Like:
    4
    Bác nào cho xin thông số chuẩn của sh06a với, em convert rồi mà xem chỉ có mỗi tiếng và ko có hình :013:, tks các bác trước
  9. arrr

arrr Thành viên

Được Like:
    0
    mình sài 931 mà ko biết cách làm thế nào bạn ơi đọc kỹ rồi mà vẫn bó tay giúp mình với
  10. S H A R P

S H A R P Nick Vi Phạm

Được Like:
    456
    đơn giản mà bác.....đây là soft được phát triển từ JMP.convert video,music,phonebook dành cho tất cả các đời máy JP.
    p/s:to all: có box mới ra lò..........thấy có vẻ cũng hay lắm http://www.gsm.vn/forum/main/showthr...t=#post1643546