Tản mạn chụp ảnh từ điện thoại..!

Thảo luận trong 'JMP: Multimedia' bắt đầu bởi minhhoang, 9 Tháng năm 2010.

1. minhhoang Thành viên

Ảnh chụp với điện thoại quan trọng nhất là bố cục ảnh, các bạn chỉ cần chú ý điều này là đủ.

Bản thân mình cảm thấy cầm máy điện thoại chụp có cảm giác như đang chụp với prime lenses trên D-SLR vậy, sau khi chụp nhuần nhuyễn rồi chuyển qua bán chuyên hay chuyên nghiệp chụp rất thích. Có thể tự hào là tay "súng" trưởng thành từ 903SH, 904SH 4 năm về trước, kết luận các ưu điểm sau với việc chụp ảnh từ một chiếc điện thoại:

1. Do đặc điểm ống kính trên điện thoại hầu như không zoom, phải sử dụng chân để .. zoom, nên về ý nghĩa nào đó, mang tính nghệ thuật là làm bạn phải thay đổi nhiều bố cục ảnh, và di chuyển nhiều hơn, tạo ra nhiều góc lạ. Qua chơi với D-SLR, với một ống kính 1 tiêu cự Nikon 50mm f/1.8D (mình không sử dụng thêm ống kính nào khác), nhiều người đang chụp cứ hỏi tại sao mình lại di chuyển vào ra nhiều đến thế, trong khi họ "đứng ở một chỗ", quan trọng nhất là mình vẫn thấy thoải mái và cho ra ảnh đẹp với một tiêu cự bình thường này. :D

2. Tốc độ chụp ở các dòng cổ lổ huyền thoại 903SH, 904SH hay 910SH rất chậm, và nhanh hơn chút ở các dòng mới, nhưng các bạn nên làm quen, đúng ra là sống chung với nhược điểm, ít nhất, có khoảng thời gian nghĩ để làm "điều gì đó" truớc khi bấm cò, không quá đáng khi so sánh "tính năng" này có nhiều điểm tương đồng về ý nghĩa với cần gạc trước khi chụp ở dòng máy Leica, máy phim hay digital vẫn phải gạc cần mới chụp, nhiều nhiếp ảnh gia gạo cội trên thế giới đã trưởng thành từ sự làm khó này cảu Leica. Sau khi quen với sự nín thở khó khăn trước các tình huống chụp, qua D-SLR, đa số sẽ nắm khoảnh khắc nhanh hơn so các bạn bắt đầu bằng một cỗ máy tốt.

3. Điện thoại di động có thể nắm bắt khoảnh khắc chậm hơn so với một máy D-SLR hay thậm chí PnS, nhưng vấn đề quan trọng nhất là nó có thể tác nghiệp mọi lúc mọi nơi, mọi tình huống, nên tận dụng ưu điểm này, để hiểu hoàn cảnh, cách xử lý, bố cục và sự chuẩn bị trước khi muốn trở thành một nhiếp ảnh gia thực thụ.

4. Điện thoại là một công cụ vô cùng đắt lực giúp bạn thực hiện các bài kungfu đúng nghĩa trước khi bạn sở hữu một cỗ máy thực sự cho ra các bức ảnh hoàn hảo. Có thể sau khi có công cụ chuyên nghiệp hơn, và cảm giác như ảnh chụp trên các điện thoại kia bị bỏ đi, nhưng, bạn đã có các bài học kinh nghiệm vô cùng với giá. Hình ảnh sẽ nắm bắt một cách đời thường hơn là điều hầu như rất dễ tất cả các điện thoại, nhưng với D-SLR bạn sẽ khó khăn hơn khi thực hiện điều đó, nhưng đừng lo, các kỹ năng được hình thành lâu ngày với điện thoại vẫn còn đó.

5. Chụp ảnh thiếu sáng là một điều cực kỳ khó khăn với tất cả thiết bị nào, từ PnS high-end cho đến entry-pro-lever, dù các thiết bị máy tiên tiến hiện nay có thể chụp ở ISO cao đến 6400 hay thậm chí 12800 vẫn đẹp + chống rung nhưng không phải máy nào, ống kính nào cũng có những tính năng trong mơ kia, điều quan trọng nhất là bạn phải vững tay máy trước bất cứ tình huống nào trước khi chụp ảnh thiếu sáng, bạn có nhớ cảm giác nín thở đến nghẹt thở khi cầm điện thoại chụp đêm không? :D

6. Lý do này hơi buồn cười, nhưng cũng phải nói ra, với các dòng máy chuyên nghiệp, đã bỏ tiền cả vài nghìn Obama cho các thiết bị khủng nhưng các tay máy, dù bất cứ ai cũng đôi lần lo máy rớt giá tỷ lệ thuận với số lần bấm cò, thông số này không thể thay đổi được, ngoại trừ nsx, có ý nghĩa định giá khi mua bán. Bạn cần biết tuổi thọ của màn trập, cỡ 100.000 lần ở các dòng thấp và 150.000 - 300.000 ở các dòng khủng 1D m.3 5D m.2, D300s, D700.. Nghĩ lại, rất cảm ơn vì chiếc điện thoại của chúng ra rất hào phóng vì điều đó. :D

Còn nhiều lợi ích nữa nhưng giờ đang chuẩn bị vợ lâm bồn rồi, viết ra vậy hôm nào nhớ ra bổ sung tiếp.. :D

Chúc các bạn tương lai sẽ thành một nhiếp ảnh gia, sau khi "khổ luyện" với chiếc điện thoại bên mình, nếu có hứng thú, mời bạn tham gia bên thread "JMP Photographer", nơi tụ tập các tay súng tự hào trưởng thành từ những chiếc điện thoại bình dị nhất.

Minh Hoàng​
  2. masterfight

masterfight Thành viên

Được Like:
    1,310
    topic hay quá hy vọng anh em JMP sẽ chụp ảnh ngày càng đẹp :)
    minhhoang thích bài này.
  3. thachquanam

thachquanam Thành viên

Được Like:
    28
    bài viết hay quá. mong bác sớm bổ sung tiếp cho anh em trong ngày gần nhất. thanks bác
    minhhoang thích bài này.
  4. kiencuong2

kiencuong2 Thành viên

Được Like:
    26
    bác làm thêm 1 toppic kinh nghiệm chụp đi :D. những người mới chơi ko có kinh nghiệm chụp cho lắm. trong đó có em :22::big_smile:
  5. S H A R P

S H A R P Nick Vi Phạm

Được Like:
    456
    bác cứ dùng DSLR bắn càng nhiều càng tốt,lựa bức ảnh bạn thấy ưng ý nhất,up cho anh em,sẽ nhận xét giúp bạn,từ từ rút kinh nghiệm,ko phải ngày 1 ,2 bạn chụp tốt đâu,nhưng người chụp tốt ít nhất tầm 5 năm bắn đó,ko đơn giãn đâu
    NIC thích bài này.
  6. kiencuong2

kiencuong2 Thành viên

Được Like:
    26
    Em làm j` đã có DSLR :D. thôi cứ shot = đt cũng đc. lâu dần nó thành cái kinh nghiệm :D
  7. masterfight

masterfight Thành viên

Được Like:
    1,310
    bác ơi tuổi thọ màn chập của DSLR loại TB được có 100000 lần thôi á,còn loại cao cấp hơn được từ 150000 đến 300000 lần hix để trở thành một người chụp đẹp là mất một em DSLR đó :(
  8. S H A R P

S H A R P Nick Vi Phạm

Được Like:
    456
    nếu vậy thì bác tập chụp ảnh bằng đt trước....VD:sh01b như bác đang dùng đoá
  9. S H A R P

S H A R P Nick Vi Phạm

Được Like:
    456
    nếu vậy thì bác tập chụp ảnh bằng đt trước....VD:sh01b như bác đang dùng đoá:))
  10. masterfight

masterfight Thành viên

Được Like:
    1,310
    sao bác gửi kiểu gì mà một bài ra thành hai bài vậy?? :(