Thể hiện hết khả năng chơi nhạc của JMP

Thảo luận trong 'JMP: Multimedia' bắt đầu bởi hotanbao, 8 Tháng mười hai 2008.

1. hotanbao Thành viên

JMP chơi nhạc thuộc hàng top, điều này khỏi bàn.

Thế nhưng chất lượng file nhạc mới là quan trọng, ảnh hưởng đến kết quả phát nhạc của máy.

Trên thực tế, chip âm thanh của phone dù mạnh cỡ nào cũng có hạn chế so với chip âm thanh của PC. Vì vậy giải pháp là dùng ngay chip âm thanh của PC để điều chỉnh chất lượng nhạc.

Nói 1 cách nôm na, dân chơi nhạc pro thì phải dùng ampli nghe mới sướng. Thế thì các bác dùng ampli.

Đồ nghề cần có (down trên mạng, đầy!):
    -Winamp
    -DFX for Winamp
    -Phần mềm convert .wav ---> .mp3
    -File nhạc mp3 192kbps (nguồn). 192kbps trở lên thì nghe mới sướng nhé.

Cách làm
    1. Cài đặt Winamp và DFX (khỏi nói nhá các bác). Drag&drop file mp3 nào đó vào Winamp để play thử. Khi play các bác cứ điều chỉnh các thanh trượt của DFX và winamp để chỉnh chất lượng (fidelity, ambience, 3D, megabass ... và cả volume) bài hát như mong muốn. (Như attachment 1).

Giữ nguyên các tinh chỉnh trên winamp và DFX nhé. Đây chính là dàn ampli.

2. Trên winamp, vào Options/Preferences (Như attachment 2). Trên cửa sổ bên trái chọn Output và bên phải chọn Nullsoft Diskwriter (Như attachment 3). Ngoài ra nếu thích các bác có thể chọn thêm một số options khác ở nút Configure.

3. Nào, bây giờ drag&drop file .mp3 vào winamp, nó sẽ convert thành file .wav với chất lượng đã điều chỉnh bởi winamp và DFX.

4. Các bác convert file wav này trở lại mp3 (192kbps nhé, em dùng đại Total video converter để làm thao tác này). Thế là đưa file mp3 mới này vào phone mà play.

Em cam đoan với các bác, chất lượng thật xuất sắc (kể cả nghe bằng loa ngoài của các loại JMP, vốn hơi yếu).

Thế mới đúng là thể hiện hết khả năng chơi nhạc của JMP (ngoài ra, giải quyết được vấn đề bass yếu). Nếu các bác muốn nghe thử, em có thể send vài bài mp3 em đã làm.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      73.2 KB
      Đọc:
      316
      Kích thước:
      76.5 KB
      Đọc:
      304
      Kích thước:
      75.7 KB
      Đọc:
      302
    nhv12 and levin like this.
  2. khoacao

khoacao Thành viên

Được Like:
    967
    Thấy rườm rà quá mà không biết có hay hơn nhạc m4a kô nhỉ? #-o
  3. 6543210

6543210 Thành viên

Được Like:
    205
    rườm rà cũng đc. miễn sao chất lượng tốt. mà em thấy convert nhạc = total toàn bị ngược stereo. tai bên này xọ sang tai bên kia . trái phải đảo ngược :D
  4. buiqtrung

buiqtrung Ex-Mod

Được Like:
    1,618
    nghe nhạc kiểu này thì botay.
    thứ nhất mp3 ko thông dụng với JMP.
    thứ hai: việc convert qua lại như thế ảnh hưởng đến file output rất lớn(dù = bitrate,ko nói cao hơn)
    thứ ba: việc tùy chỉnh trên PC âm thanh out ra = loa vi tính,mà anh em xài JMP thì ko quan tâm đến loa PC nên việc dựa vào đó tùy chỉnh thì khi nghe trên JMP với tai xịn thì khác file gốc rất nhiều,lúc đó thì lại đổ thừa cho JMP thì khổ.
    Hiện h có 2 cách phổ biến là itunes và foobar2k.
    Tuy nhiên để tận dụng hết khả năng JMP thì nên dùng HD Audio(400 VBR) như topic của mod minhhoang.
    Dù sao cũng thanks sự chia sẻ của bác:hug:
    Pháp Sư, onelove2711 and levin like this.
  5. onelove2711

onelove2711 Thành viên

Được Like:
    685
    anh trung có bài hát nào chuẩn mà độc độc. đc convert HD audio ko up lên cho em xin 1 bài với.thansk ông anh nhiều :hug:
  6. buiqtrung

buiqtrung Ex-Mod

Được Like:
    1,618
    mình toàn down mấy bài nhạc quen thuộc dạng flac,wav,ape,dts... về rồi convert max VBR để nghe trên JMP.Bài nào bác thích thì cố lên google find và down về convert.
    mà topic Lossless(3 topic) mấy trăm bài lận mà onlylove2711
    onelove2711 thích bài này.
  7. onelove2711

onelove2711 Thành viên

Được Like:
    685
    nói thật là kiếm mấy bài nhạc trẻ đang thịnh hành hơi khó anh trung ah.nên nhờ ông anh có trang web nào ko share cho em trang :hug:
  8. buiqtrung

buiqtrung Ex-Mod

Được Like:
    1,618
    onelove2711 thích bài này.
  9. hotanbao

hotanbao Thành viên

Được Like:
    24
    Trước hết cảm ơn ý kiến của bác. Nhận định của bác không có gì phải phàn nàn. Nhưng có một số điểm bác thử nghĩ nhé:

Thứ nhất: MP3 chỉ là 1 dạng lossy. Ngoài ra cũng còn khối format khác để playback đúng không ạ? Thế thì thích dạng nào (và JMP mình play dạng nào) thì làm dạng đó thôi.

Thứ hai: việc convert lòng vòng đó là không tránh khỏi. HD Audio thì em chưa thử, nhưng 2 cách phổ biến là intunes và foobar2k thì cũng convert ra file wav làm losless raw source, từ đó lại convert tiếp thành lossy để playback. Do đó những gì em share cũng cùng trên 1 nguyên lý đấy thôi [wave là dạng lossless thuần khiết nhất đấy - đây là tin học căn bản]

Thứ ba: Đúng là có sự khác biệt giữa loa PC và tai nghe JMP. Tuy nhiên em tin rằng sự khác biệt này không quan trọng bằng sự khác biệt của khả năng xử lý âm thanh của soundchip phone và PC đâu. Dù là chip Yamaha trên JMP thì cũng không so nổi với soundcard hàng khủng trên PC ngày nay. Nghĩa là, chất lượng playback trên JMP kém hơn chủ yếu là do chip chứ không phải tai nghe. Bác có thể đút tai nghe xịn của JMP vào PC nghe thử thi thấy sự khác biệt ngay.

Ngoải ra, cũng có thể cân nhắc đến một số điểm sau đối với cách em đưa ra (winamp và FDX):
    1. đồ nghề hầu như ai cũng có.
    2. các tùy chọn visual và interactive hơn, thích hợp để chỉnh (trial and error) theo gu nhạc của mình một cách dễ dàng.

Have fun!
    levin thích bài này.
  10. minhhoang

minhhoang Thành viên

Được Like:
    4,369

Bác hiểu lầm cơ bản về việc xử lý của chip âm thanh trên PC.

Chip xử lý hay còn là DAC của các soundcard trên PC (Digital-to-analog converter) hoàn toàn không tham gia vào quá trình encode dữ liệu nhạc số. Việc bạn dùng các "đồ nghề" Winamp và DFX trên chỉ là thêm hiệu ứng vào các bản nhạc chứ không phải bạn dùng soundcard để encoder audio.

Việc decode hay encode file nhạc số ra định dạng khác hoàn toàn phụ thuộc vào phần mềm codec. Như trên, việc encoder .mp3 phải cần bộ codec LAME (Fraunhofer) hay định dạng .m4a chơi trên JMP thì cần bộ codec Nero Digital Codec (NERO).

Trở lại với cách chia sẻ trên của bạn, cũng là một giải pháp hay nhưng chưa hoàn hảo với các effect cho lossy, hoàn toàn có thể trực tiếp tạo ra từ file lossless sang dạng lossy mang theo các hiệu ứng Dolby, Surround hay thậm chí là âm thanh dạng Tube (âm thanh phát ra từ các âm ly đèn của các audiophile) nhưng cuối cùng nó vẫn chỉ là hiệu ứng.

Vấn đề người nghe rất khác nhau, có người thích các hiệu ứng giả lập âm thanh khác nhau, nhưng các tín đồ thực sự thì lại luôn hướng về những gì tự nhiên nhất, thật nhất và mộc nhất của Stereo.