Hướng dẫn tải file trực tiếp từ Android Market trên PC

Thảo luận trong 'Android: Kiến Thức, Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi Khỉ Con, 3 Tháng ba 2012.

1. Khỉ Con interista

Từ trước đến nay, Android Market chỉ cho phép bạn tải file qua thiết bị của mình, và điều này thực sự làm đau đầu những ai không có Wifi. Nhưng gẫn đây, redphx, một developer người Việt đã tìm ra cách tải file apk trực tiếp từ máy tính, và bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn thực hiện điều đó.

Chúng ta có 2 cách:

1. Cách 1

a. Yêu cầu: Máy phải cài Java (tải tại đây)

b. Tiến hành

+ Cài đặt Java trên PC, khởi động lại máy

+ Tải file này về, giải nén (ra đâu cũng được)

+ Click chuột phải vào file get_apk.bat vừa giải nén, chọn Edit. Các bạn điền email, password của mình vào dòng SET EMAIL và SET PASSWORD.
    Dòng SET ANDROIDID thì các bạn phải điền ID của thiết bị mình. Cách lấy: Cài Device ID (Free, 11kb) trên thiết bị Android, mở chương trình và bạn sẽ có ID cần, sau đó nhập vào dòng SET ANDROIDID.

+ Sau khi Edit thành công, các bạn save lại và mở file get_apk.bat lên. Chương trình sẽ yêu cầu bạn nhập Application name. Các ban phải nhập đúng tên ứng dụng cần tải theo link Market. Ví dụ: Ứng dụng Device ID có link Market là
    Mã:
    https://market.android.com/details?id=com.redphx.deviceid
    thì các bạn sẽ nhập com.redphx.deviceid. Ứng dụng AutoCAD WS có Market là https://market.android.com/details?id=com.autodesk.autocadws, thì các bạn nhập com.autodesk.autocadws.

Sau đó Enter và ứng dụng sẽ được tải về vào thư mục chứa get_apk.bat.

2. Cách 2

a. Yêu cầu:

Trình duyệt Web Chrome v17 trở lên

b. Tiến hành

+ Tạo shortcut của Chrome, click chuột phải vào shortcut này, chọn Properties. Chuyển đến thẻ Shortcut, dòng Target. Chèn thêm đoạn ký tự [dấu cách] --ignore-certificate-errors. Sau khi tại ta sẽ có đường dẫn C:\…\chrome.exe --ignore-certificate-errors

+ Cài đặt Extension này cho Chrome APK Downloader 1.2. Mở trang Option của Extension này.

Điền email, password và device ID như phần 1.

+ Khi bạn mở trang ứng dụng trên Market bằng Chrome, bạn sẽ thấy icon Android ở thanh địa chỉ:

click vào icon ấy là ứng dụng sẽ được tải về máy.

Một ưu điểm nổi bật nữa của việc tải ứng dụng trên PC là chúng ta có thể tải mọi ứng dụng miễn phí (trả phí thì không được), dù nó có báo không tương thích với máy bạn, hoặc không hỗ trợ nơi bạn sinh sống đi nữa.

Nguồn: xda developer, codekiem.com
    hth2813

2. tathien

tathien Thành viên

Được Like:
    117
    nếu thế này muốn tải gì là phải nhớ đúng tên của app, chứ nó ko hiện danh sách như trên thiết bị androi cho mình chọn lựa ạ, dù sao có cũng còn hơn không, thanks bác nhiều
  3. may_ngan

may_ngan Thành viên

Được Like:
    1
    thank bác để test thử xem :D
  4. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    Bạn vào

https://market.android.com/

duyệt và tìm ứng dụng y như trên điện thoại, sau đó tải như hướng dẫn ở post 1 !
  5. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    + Một bổ sung quan trọng cho cách thứ 2 phần b:

Đối với 01 số phiên bản window, trong phần Target nó có thêm dấu ngoặc kép thì làm như trên sẽ bị lỗi, không apply được.

Cách giải quyết là hãy edit như thế này

+ Theo tôi, nên tạo 02 shortcut: 01 cái bình thường, 01 cái để get apk file.
    Khỉ Con and HuyTim like this.
  6. mat_troi_ha_noi

mat_troi_ha_noi Thành viên

Được Like:
    2
    sao mình thử theo cách 1 ko đc nhỉ ?
    thử tải đúng phần mềm trong bài hướng dẫn mà ko đc
    ko thấy có file chạy về
  7. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Mình tải ngon mà bạn, bạn cứ làm đúng theo hướng dẫn, tốc độ tải tùy theo đường truyền nhà bạn !
  8. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
  9. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Hình như phần mềm "private", nghĩa là lưu vào data/app private thì không tải được theo cách này anh ạ !
  10. vnngan

vnngan Thành viên

Được Like:
    4
    mình làm đúng theo hướng dẫn mà vẫn báo lỗi:

ERROR:
    - Please disable SSL error warnings
    - Check your account information (email and device ID)