Unlock iPhone 4S, 4, 3GS, 3G bằng SAM update, không cần iTunes & SIM nhà mạng gốc.

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi thieuhc, 26 Tháng tư 2012.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. thieuhc Cydia Noob

Apple đã fix lại cách unlock này rồi :| Topic này sẽ được đóng lại.

Mới đây sbingner đã thông báo về phiên bản update của SAM (version 0.1.16-1) trên Twitter. Với phiên bản này chúng ta có thể unlock iPhone một cách cự dễ dàng. Không cần iTunes, không cần SIM của nhà mạng gốc...

Các bước thực hiện cực kỳ đơn giản:

Bước 1: Cài đặt SAM trên Cydia từ source: http://repo.bingner.com (nếu quá tải thì bạn cũng có thể cài từ source http://cydia.vn)

[​IMG] [​IMG]

Bước 2: Nhét sim mà bạn muốn sử dụng vào iPhone.

Bước 3: Mở SAMprefs - phần method có thể để auto cho sam chọn, tuy nhiên, để chắc chắn 100% bạn nên chọn theo nước cung cấp và nhà mạng cung cấp (nếu ko nắm được thì down itool về đê check) vào Utilities và tap vào Attempt Activation.

[​IMG] [​IMG]

Bước 4: Chờ đợi 1 - 2 phút sau khi SAM sẽ tự động Respring. iPhone của bạn sẽ có sóng @-)

[​IMG] [​IMG]

Xử lý sự cố:

Nếu như bạn nhận được thông báo là bạn cần phải điền SIMID gốc của iPhone hay thông báo lỗi bất kỳ bạn hãy thực hiện các bước sau:

Bước 1: Tháo SIM ra khỏi iPhone.

Bước 2: Dùng iFile (trình quản lý file) truy cập tới /var/root/Library. Bấm nút Edit ở góc phải bên trên, chọn Lockdown và Zip để backup nó lại. Sau đó bạn xoá thư mục Lockdown.

Bước 3: Truy cập tới /User/Library/Preferences tìm kiếm từ khoá SAM. Xoá file com.bingner.sam.plist

Bước 4: Tắt iPhone và bật trở lại.

Bước 5: Nhét sim mà bạn muốn sử dụng vào iPhone.

Bước 6: Mở SAMprefs - (để mvào Utilities và tap vào Attempt Activation.

Bước 7: Chờ đợi 1 - 2 phút sau khi SAM sẽ tự động Respring. Và iPhone sẽ lại có sóng....

Mẹo để sử dụng nhiều SIM (thanks to @playboy6006 )

1) Sau khi SAM thực hiện việc unlock trên thì sẽ có một file .plist được sinh ra. Đó chính là ICCID của SIM mà ta đã đã unlock (đường dẫn /var/root/Library/Lockdown/activation_records).

2) Backup file này lại, tiếp tục thay SIM khác bạn muốn sử dụng và lại tiếp tục unlock bằng SAM... và lại backup lại file như trên.

3) Làm tương tự với tất cả các SIM mà mình muốn sử dụng, sau đó copy lại toàn bộ các file đó ngược trở lại thư mục activation_records.

Như vậy từ giờ về sau ta có thể thay đổi qua lại giữa các SIM này mà không phải thực hiện lại quá trình unlock.

Ảnh minh hoạ máy bác playboy6006

Lưu ý:

1) Những máy thuộc dạng bị Apple "blacklist" hay mấy cái máy "dựng" ví dụ thường là chỉ có shsh của 4.1 với ver mới nhất (hiện tại là 5.1) thì sẽ không thể active được và đương nhiên sẽ không dùng được cách unlock này.

2) SAM chỉ cho những máy có jailbreak (có Cydia)

3) SAM chỉ unlock cho 1 SIM mà mình muốn sử dụng. Muốn sử dụng SIM khác thì phải làm lại từ đầu.

Sau khi unlock thì bạn nên backup lại "Unlock Ticket" để sử dụng sau này. Đề phòng Apple sửa lại Activation.

Hướng dẫn backup: http://gsm.vn/f502/huong-dan-luu-la...ticket-iphone-sau-khi-unlock-bang-sam-280975/
    p/s:
    sao lưu: bạn chỉ cần dùng ifile truy cập đến: var\root\Library\Lockdown\activation_records: và chọn edit để send file có số ( ICCID ) vào mail
    hoặc dùng itool hoặc ifunbox lưu file này lại, khi nào restore máy thì copy lại file này vào đúng vị trí này là ok.
  2. dangphong25

dangphong25 Thành viên

Được Like:
    2
    Cách này thì quá đơn giản quá khỏe, nhưng bác chủ đã test thử chưa vậy
  3. bvkakalot

bvkakalot <b><font color="green"><marquee >"Stay Hungry, Sta Staff Member

Được Like:
    1,014
    Đã TEST thử... yên tâm mà dùng nhé. :))
    xuantrung and binhnv143 like this.
  4. tuxike04

tuxike04 Thành viên

Được Like:
    0
    vậy cho mình hỏi, máy mang xách tay về chỉ cần làm vậy là có sóng thôi hả, khỏi chạy gì hết hả bạn
    nếu vậy thì tuyệt vời quá
  5. BlackN_Gage

BlackN_Gage Thành viên

Được Like:
    47
    Máy đã jailbreak thì mới cài SAM và tiến hành Unlock đc như thế này
    bvkakalot thích bài này.
  6. duyphuong

duyphuong Thành viên

Được Like:
    1
    anh ơi cho em xin file sam mới deb.Máy iphone kg có wifi thanks anh nhiều lắm
  7. hieverybody

hieverybody Thành viên

Được Like:
    38
    Firmware nào cũng làm được hả các bác? Hay phải là 5.0.1?
  8. conan2901

conan2901 Gác Cổng Chợ Staff Member

Được Like:
    14,843
    ko wifi thì hình như Sam cũng ko active đc thì phải :-/
    chưa thử :D
  9. demsaonhonguoi

demsaonhonguoi Nick Vi Phạm

Được Like:
    396
    Thak chủ xị. đang thực hiện giúp cho ông anh
  10. duyphuong