10 apps không thể thiếu cho Symbian^3

Thảo luận trong 'SYMBIAN^3: KIẾN THỨC - KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi [C]raz[Y], 26 Tháng mười hai 2010.

1. [C]raz[Y] Ex-Mod

Symbian^3 với vai trò là người kế thừa được trông đợi nhất của Symbian OS, hệ điều hành di động lâu đời và phổ biến nhất, có vẻ như làm rất tốt nhiệm vụ của mình với hardware tuyệt vời được trợ sức bởi kho apps phong phú và đa dạng. Mình xin highlight những apps “không thể không có” dành cho hệ điều hành Symbian mới.

1. Opera Mobile 10.1 (http://store.ovi.com/content/20975)

Nói về trình duyệt di động, chắc có lẽ không có trình duyệt nào qua mặt được Opera cả về tốc độ lẫn chất lượng hiển thị trang web. Một trong những chức năng mình thích nhất ở Opera là màn hình chính được chia thành 9 khung tương ứng với 9 website mình thường truy cập nhất - tiết kiệm được rất nhiều thời gian gõ địa chỉ và tìm kiếm (gọi là Speed Dial). Bản Opera mới này được xem là ổn định nhất và nhanh gấp 9 lần các bản Opera trước cũng như hỗ trợ duyệt web theo thẻ (tabbed browsing) hoàn thiện nhất. Ngoài ra, các chức năng phụ trội của Opera như hỗ trợ geolocation cập nhật và chia sẻ vị trí của bạn, Opera Turbo nén data tối đa để tiết kiệm cho bạn lưu lượng sử dụng 3G...

2. Foursquare (http://store.ovi.com/content/56750)

Foursquare là mạng xã hội gắn liền với cuộc sống di động của giới trẻ với 200 triệu người dùng khắp nơi trên thế giới. Với Foursquare bạn có thể dễ dàng chia sẻ những địa điểm ưa thích mà bạn hay bạn bè khám phá được và đảm bảo thành phố bạn vốn yêu quý sẽ còn trở nên thú vị hơn nữa! Foursquare sẽ đưa bạn đi từ ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác với những quán ăn cực ngon mà giá cả cực phải chăng nằm ở một góc khuất của thành phố ít ai biết tới, những quán cà phê không bảng hiệu hoành tráng nhưng nho nhỏ xinh xinh giữ chân bạn mỗi lần ghé tới. Chưa hết, bạn còn có thể được những chiêu đãi từ các quán và cửa hàng nếu đạt được nhũng danh hiệu nhất định trong Foursquare!

3. Ovi Maps (
    http://maps.nokia.com)

Bản đồ là phương tiện định hướng cần thiết dù bạn ở thành phố đông đúc hay vùng nông thôn rộng lớn và không phải lúc nào bạn cũng có máy tính hay GPS bên cạnh để tìm đường đi nhanh chóng nhất. Chính vì vậy, Symbian được trang bị hệ thống bản đồ riêng của mình cực hữu ích, mạnh mẽ và hoàn toàn miễn phí - Ovi Maps. Ovi Maps hoàn toàn có thể sánh với bất kỳ hệ thống bản đồ nào ra đời trước đây mà lại có đầy đủ các chức năng: chỉ đường bằng giọng nói (voice guidance), dự báo thời tiết, cập nhật địa điểm, chia sẻ lên Facebook, đồng bộ hóa với tài khoản Ovi... Điện thoại Symbian^3 của bạn giờ đây trở thành người trợ thủ đắc lực chỉ đường cho bạn khắp mọi nẻo cho bạn chút thảnh thơi đi lại mỗi ngày.

4. Snaptu (
    http://store.ovi.com/content/1611)

Đôi khi đi tìm kiếm app mình muốn trong điện thoại quả thật là “gian nan” với hàng chục apps đủ loại. Chỉ cần tải và cài đặt Snaptu là điện thoại Symbian^3 của bạn được trang bị Twitter, Facebook, Flickr, Picasa, News, Weather, Sports, Sudoku... và bạn không còn phải lục lạo khắp nơi trong điện thoại nếu muốn cập nhật Facebook hay chia sẻ hình ảnh nữa. Snaptu là tiện ích nhỏ gọn nhưng rất tiện dụng và nên được cài đặt trên bất kỳ điện thoại nào.

5. Nokia Battery Monitor (http://store.ovi.com/content/61776)

Nokia có một tiện ích mà chắc chắn người dùng di động nào cũng muốn cho chiếc smartphone của mình - Battery Monitor. Battery Monitor giúp bạn dễ dàng theo dõi và quản lý tình trạng pin của điện thoại. Tiện ích này chia làm 3 mục:
    • Estimates sẽ ước lượng thời gian sử dụng điện thoại còn lại cho nghe nhận cuộc gọi, nghe nhạc, lướt web và sử dụng chung
    • Statistic sẽ báo cáo đầy đủ với bạn những thông số sử dụng pin của điện thoại một cách chi tiết và trực quan nhất
    • Info cho bạn các thông tin về Nokia Battery Monitor
    6. Swype

Nhiều người trong chúng ta chắc chắn là những tay nhắn tin “cừ khôi” nhưng chắc chắn sẽ có lúc bạn cảm thấy bàn phím cảm ức không đủ nhanh cho bạn hay không vui bằng bàn phím cứng - bạn nên thử Swype. Swype là giải pháp nhập liệu hoàn toàn khác biệt với cách nhập liệu của bạn trước đây là ấn chạm trên màn hình. Với Swype bạn chỉ cần một chạm trên màn hình và lướt ngón tay đến các ký tự của từ bạn muốn nhập thay vì phải chạm từng ký tự một! Đây thật sự là một giải pháp nhập liệu độc đáo chắc chắn bạn sẽ có những trải nghiệm nhắn tin và lướt web hoàn toàn mới lạ!

7. Mobile Documents

Đây là một ứng dụng thay đổi cách mình dùng điện thoại, tương tự như Swype. Dù bạn là doanh nhân hay sinh viên bạn cũng sẽ nhận mail với attachment nhiều lúc không thể nào tải về và xem trên di động vì dung lượng hay format của file. Với Mobile Documents, bạn hoàn toàn có thể duyệt trước nội dung của attachment tức thời, edit và download về sau đó dù đó là file hình ảnh, PDF, DOC hay PPT. Không những thế, Mobile Documents còn đảm nhận luôn chức năng Push Mail quen thuộc hỗ trợ Ovi Mail, Gmail, Yahoo, IMAP... Với Mobile Documents, có lẽ bạn cũng như mình sẽ không bao giờ sử dụng trình duyệt email mặc định của máy nữa.

8. SlideUnlock

Chức năng này vốn phổ biến trên các hệ di động khác khi bạn unlock màn hình chờ bằng một cú chạm lướt trên màn hình, nay đã xuất hiện trên Symbian mới. Màn hình chờ của bạn bây giờ sẽ hiển thị những thông tin cần thiết là giờ giấc, tình trạng điện thoại và các thông báo, để rồi chạm và trượt thanh ngang theo chiều muỗi tên để unlock điện thoại cũng như shortcut của các chương trình bạn muốn sử dụng thường xuyên. Thế là từ đây mình không phải ganh tị với bạn bè sử dụng iPhone hay Android nữa. Ngoài ra, ở màn hình chờ này, bạn còn có thể tùy biến tất cả những gì bạn thấy từ hình nền cho đến màu sắc hay font chữ. Một tiện ích miễn phí thật tuyệt vời cho Symbian^3.

9. Skype
    (http://www.skype.com/intl/en-us/get-skype/on-your-mobile/download/skype-for-symbian/)

Chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đã quá quen thuộc với Skype, ứng dụng VOIP số một hiện nay. Với Skype bạn sẽ có thể chat và gọi bạn bè khắp nơi với chất lượng cao và ổn định nhất thông qua kết nối internet. Điều đặc biệt ở Skype là bạn có thể gọi đến một người dùng Skype khác hay gọi thẳng đến một số điện thoại nào đó ở bất kỳ nơi đâu với giá cả cực phải chăng (mình đảm bảo là chẳng ai muốn thực hiện những cú gọi quốc tế với giá cả của các nhà mạng cao ngất ngưỡng như hiện nay). Với giao diện đẹp, trực quan, cùng với chất lượng cuộc gọi được cải thiện không ngừng, Skype xứng đáng là phương thức liên lạc phụ trội cho bất kỳ người dùng di động nào.

10. Nokia Bots (http://betalabs.nokia.com/apps/nokia-bots)

Mình thật sự phải để ứng dụng này cuối cùng bởi sự đặc biệt của nó. Một khi đã cái đặt Nokia Bots bạn có lẽ sẽ ít khi phải động đến nó bởi Nokia Bots sẽ âm thầm chạy dưới nền các ứng dụng khác và phân tích thói quen sử dụng di động hàng ngày của bạn và điều chỉnh cấu hình của điện thoại và các ứng dụng khác sao cho mang lại nhiều lợi ích cho bạn nhất. Ví dụ như bạn mỗi ngày đều đặt báo thức lúc 8h sáng, gọi cho người yêu vào 12h trưa để ăn trưa và để điện thoại vào chế độ Silent vào cuộc họp 4h chiều, Nokia Bots sẽ ghi nhận lại và tự động đặt báo thức cho bạn mỗi ngày, mang danh bạ của người yêu bạn ra Home Screen và tự động set điện thoại vào Silent lúc 4h chiều. Thật tiện lợi phải không nào? Trước giờ mình chưa từng sử dụng một ứng dụng nào có tính tương tác và hỗ trợ độc đáo như Nokia Bots. Đôi khi những thứ chúng ta không nhìn thấy được lại rất đáng giá phải không bạn?

(Tổng hợp)

2. ebar.phap

ebar.phap Thành viên

Được Like:
    28
    Đây quả là những ứng dụng ko thể thiếu. Thanks pro.
  3. duc143

duc143 Thành viên

Được Like:
    3
    Còn vài ứng dụng khác cũng rất hay\:D/
  4. thainguu

thainguu Thành viên

Được Like:
    1
    Từ rất lâu rồi em chưa thấy những người post bài có tâm huyết như bác chủ thớt.... Thật mừng vì Symbian nhà ta vẫn còn đó những thành viên say mê, cống hiến.

Cảm ơn bác rất nhiều, nhờ bác mà em quyết định cài Nokia Bots lên Symbian^1 nhà em mà trước khi đó em đắn đo mãi :D
  5. qbho

qbho Thành viên

Được Like:
    0
    Brồ [C]raz[Y] ơi, bạn có source của vụ slide to open k? nếu có cho mình xin nhé, nếu cần k*y thì cho mình xin luôn thể. Imei của mình là: 355960044272827. Cám ơn bạn rất nhiều!
  6. tina58

tina58 Thành viên

Được Like:
    0

HƯỚNG DẪN CHỈNH SỮA NỘI DUNG BÊN TRONG CFW

ĐÂY LÀ TOÀN BỘ NHỮNG HIỂU BIẾT CỦA MÌNH TRONG THỜI GIAN QUA COOK CFW ..... CHỖ NÀO KHÔNG PHÙ HỢP HAY LỖI CÁC BẠN PM SẼ CÓ GIẢI ĐÁP
    NỘI DUNG NHƯ SAU :

1. ngôn ngữ mặc định sau khi úp là tiếng việt :
    2. tắt mở themes effects và thay ảnh người gọi,đi:
    3. a
    4. cài đặt cấu hình(profiles
    5. cài đặt màn hình khởi động
    6. chê độ kết nối USB
    7. CÀI ĐẶT BLUETOOTH
    8. THIẾT LẬP CỞ CHỬ
    9. )
    10. CÁCH SẮP XẾP ICON ỨNG DỤNG
    11. TĂNG TỐC CPU(ỨNG DỤNG)
    12. ĐỔI TÊN CFW THÀNH TÊN CỦA MÌNH (khi kiểm tra *#0000#)

13. TÁT CÁC ỨNG DỤNG CHẠY ẨN (danh bạ, đồng hồ,lịch )
    14. CHUYỂN CACHE SANG THẺ NHỚ E(tăng bộ nhớ cho ổ c)
    15. THỜI GIAN TẮT ĐÈN NỀN
    16. THỜI GIAN KHÓA PHÍM
    17. ĐỒNG HỒ BÁO THỨC
    18. CÁC CHIÊU KHI DÙNG XPLORE
    19. CÁCH LƯU LẠI CÁC CÀI ĐẶT NGOÀI MÀN HÌNH CHÍNH
    20. CHỈNH ĐỘ SÁNG TỐI MÀN HÌNH
      private\10202be9\10200c8c.txt

21. CHẤT LƯỢNG GHI ÂM
    22. HIỆN THỞI GIAN GỌI
    23. +SỐ LƯỢNG LƯU TIN NHẮN

24. Cài đặt trình phát nhạc tìm tại thư mục Music

25. Cài đặt Galley chỉ load nơi mong muốn

26. 102828AC.txt

27. Cài đặt báo tin nhắn đã gửi

28. Cài đặt trình duyệt mặc định

29. Download tiếp tục khi khởi động lại máy

30. Tắt cài đặt ngày, giờ, tháng năm sau khi Up. Cài âm, ảnh khởi động

31. Tắt gửi tin nhắn khi khởi động lần đầu

32. Chỉnh Music Heap 30Mb

33. Vô hiệu lưu trữ FOTA

34. Chỉnh đường dẫn mặc định nhận file qua Bluetooth

35. Hướng dẫn nhúng thêm theme

36. tắt âm trong quay phim/chụp ảnh

37. Thay tên mặc định khi kết nối Bluetooth

38. Chỉnh font chữ trong giao diện chính của Tin nhắn

39. Chỉnh font chữ trong giao diện soạn thảo của Tin nhắn

40. Cài đặt âm lượng mặc định

41. Đổi tên máy khi kết nối FM transmitter (tên RDS)

42. mod tăng chất lượng quay fim chụp ảnh
    43. .
    44. phục hồi ram sau khi tăt camera

và còn rất nhiều mod khác nữa hãy tham khảo tại toptic này : http://congnghecmtt.com/threads/8/#post-8005