Thảo luận 9 gợi ý cho 9 câu hỏi trong phỏng vấn bạn nên tham khảo

Thảo luận trong 'Trò Chuyện Tổng Hợp' bắt đầu bởi quatangnoel2014, 25 Tháng chín 2017.

1. quatangnoel2014 Thành viên

Trong bài viết này chúng tôi giới thiệu tới bạn 13 câu hỏi thường gặp nhất trong các cuộc phỏng vấn tiếng anhvà gợi ý cho việc trả lời 13 câu hỏi đó. Các bạn hãy chuẩn bị thật tốt cho mình những câu trả lời và một tinh thần thật tốt để vượt qua các buổi phỏng vấn một cách dễ dàng nhất nhé!

>> Bí kíp trả lời phỏng vấn tiếng anh hiệu quả

1. Introduction about yourself? ( Giới thiệu về bản thân bạn)

Đây là câu hỏi đầu tiên mà các nhà tuyển dụng thường xuyên đặt ra cho bạn. Hãy tận dụng câu hỏi này để nói về các khả năng và những thói quen tốt của bản thân bạn. Hãy tập trung nói về những điểm mạnh liên quan đến nghề nghiệp mà bạn đang ứng tuyển, đừng mất thời gian để nói về tên tuổi, nghề nghiệp, tốt nghiệp năm nào,… với nhà tuyển dụng, bởi chúng đã có hết trong hồ sơ xin việc của mình rồi.

2. Why did you stop in the ABC… company? ( Tại sao bạn lại nghỉ việc ở Công Ty cũ?)

Câu hỏi này bạn phải trả lời rất cẩn trọng, tránh nói hay kể nể về những vấn đề mình không hài lòng ở công ty cũ của bạn, thay vào đó câu trả lời nhà tuyển dụng muốn nghe nhất chính là “ tôi muốn được tìm kiếm những cơ hội mới cho bản thân mình”

3. What are your strengths? ( Điểm mạnh của bạn là gì?)

Hãy tập trung nói về những điểm mạnh có lợi cho công việc mà bạn đang ứng tuyển, nó có thể là về công việc chuyên môn hay tính cách của bản thân. Ví dụ công việc kế toán thì cần người cẩn thận tỉ mỉ, SEO thì cần người chăm chỉ và kiên trì, ….

4. What are your weaknesses? ( Điểm yếu của bạn là gì?)

Ngược lại với điểm mạnh thì là điểm yếu, bạn cũng không nên nói ra những điểm yếu nếu nó liên quan đến công việc bạn đang ứng tuyển, có thể nói kiểu “ tôi không biết bơi” “ tôi làm gì cũng hơi cầu toàn, cái gì cũng phải tỉ mỉ chi tiết” hoặc “ tôi rất khó để từ chối ai đó”…

5. What do you know about our company? ( Bạn biết gì về công ty của chúng tôi?)

Câu hỏi này không phải đơn giản, để có thể trả lời được câu hỏi này bạn bắt buộc phải tìm hiểu trước về công ty, không còn cách nào khác.

6. Why do you want to enjoy us? ( Tại sao bạn lại muốn làm việc ở đây?)

Câu trả lời này cũng sẽ đánh giá được bạn đang mong muốn điều gì trong công việc. Đừng bao giờ nói kiểu vì tôi thấy công ty mình là một công ty lớn. Mà hãy nói “ tôi thích làm việc trong môi trường chuyên nghiệp của công ty”, “ tôi muốn được rèn rũa bản thân và thử sức với những dự án mới”,…

7. Why should we choose you? (Tại sao chúng tôi nên chọn bạn?)

Hãy tập trung câu trả lời vào những thế mạnh của bạn cho công việc đó, và những việc bạn có thể làm cho công ty ngày một tốt hơn, phát triển hơn.

8. What are motivation you in your job? ( Điều gì tạo động lực cho bạn trong công việc?)

Lẽ thường đối với một nhân viên thì đó chính là lương, thưởng, chức vụ,… Nhưng hãy khôn ngoan hơn trong việc lựa chọn câu trả lời, những câu trả lời kia chỉ làm cho họ thấy bạn cũng giống như nhiều ứng viên khác mà thôi. Hãy nói về những thành quả trong công việc, những mục tiêu đề ra để đạt được sẽ tạo động lực cho tôi.

9. What will you do if you get stress? ( Bạn sẽ làm gì nếu bạn bị stress?)

Câu trả lời thường nhà tuyển dụn g muốn nghe đó là nghe nhạc, đọc sách, đi du lịch đâu đó, hoặc đứng dậy thay đổi trạng thái cơ thể, chơi thể thao…. Hãy bình tĩnh và trả lời thật rành mạch và rõ ràng bởi nhà tuyển dụng có thể cảm thấy được sự mất bình tĩnh của bạn khi đối mặt với những câu hỏi hóc búa.

Trên đây là 9 câu hỏi mà nhà tuyển dụng rất hay đưa vào trong danh sách hỏi ứng viên. Với những công ty việt nam thì những câu trả lời đối với bạn có thể dễ dàng hơn, nhưng nếu bạn tới công ty nước ngoài nó đòi hỏi bạn phải có vốn từ vựng tốt mới có thể xoay sở được với những câu hỏi đó. Nếu bạn cảm thấy mình chưa ổn tiếng anh có thể đi học ở trung tâm hoặc đơn giản nhất là tìm gia sự tiếng anh tại hà nội để tiết kiệm thời gian cho bản thân và học được hiệu quả hơn trong công việc và có nhiều thời gian dành cho gia đình.

Tham khảo thêm bài viết: Gia sư tiếng anh ở đâu tốt nhất Hà Nội