Baby ESP - Ứng dụng theo dõi chăm sóc trẻ sơ sinh rất tốt.

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi BinhDa, 17 Tháng bảy 2014.

1. BinhDa Super Moderator

Ngày nay cuộc sống hiện đại nên vai trò phụ nữ trong xã hội càng ngày càng có chỗ đứng nhất định trong xã hội, nên cuộc sống của họ cũng sẽ rất vất vả sau cuộc sống hôn nhân bởi sự đón nhận những thành viên mới xuất hiện trong gia đình.

Đây là một ứng dụng mà bản thân mình rất yêu thích vì cánh đàn ông như BinhDa mà phải chăm sóc con cái trong thời gian như Vợ đi công tác nước ngoài một thời gian ngắn, thì nếu không có phần mềm này thì mình rất khó mà làm tốt được vai trò của một người cha. Bài viết này sử dụng phần mềm Baby ESP bản dùng thử chạy trên nền tảng Android, người dùng có thể mua hoặc ….. để sử dụng đầy đủ các tính năng cao câp của ứng dụng này nhé.

Bài viết này mình sẽ ưu tiên viết dành cho các bạn nam nhiều hơn vì trong những lúc phải chăm sóc con cái sơ sinh thì các bà vợ không có thời gian chăm sóc như đi công tác nước ngoài, và sẽ là ứng dụng hỗ trợ tốt cho chị em phụ nữ mới có con nhỏ trong cuộc sống hiện đại phải lo “cơm áo gạo tiền”.

Có rất nhiề ứng dụng chăm sóc con cái từ sơ sinh cho đến vài tuổi, nhưng cá nhân mình chỉ thích nhất là ứng dụng Baby ESP bởi sự tiện dụng và cơ chế nhắc nhở trực quan dễ dùng và thông minh.

1. Điền thông tin về cần thiết cho bé.

Đầu tiên việc cần làm là điền các thông tin quan trọng như là họ và tên con mình rồi đến ngày tháng năm sinh, tiếp theo là giới tính cùng các thông in chiều cao cân nặng của trẻ vì điều này cũng cần thiết cho chương trình làm việc hiệu quả nhất.

Bạn cũng nên chụp một tấm hình cho bé một tấm hình ứng ý nhất để làm biểu tượng nhỏ widgets và biểu tượng trong ứng dụng, điều này sẽ giúp cho mình cảm thấy đẹp và vui lắm khi được chăm sóc con qua ứng dụng này.

2. Cách thức sử dụng cũng đơn giản.

Do đã lâu rồi mình không dùng ứng dụng này nên có lẽ chỉ còn nhớ những tính năng cơ bản và quan trọng nhất, cũng như giao diện trực quan như thế này thì mình hy vọng bạn đọc hay bạn nào đang có nhu cầu sử dụng cũng có thể dùng được ngay sau khi đọc qua bài viết này của mình.

B1. Sau khi qua quá trình điền thông tin cho chương trình thì bạn đọc nên thoát ra màn hình chính của smartphone, sau đó chọn kéo Widgets Baby ESP 4x1 ra ngoài bằng một trong 2 cách là chạm nhẹ trên màn hình vài giây rồi chọn Widgets hoăc đang ở màn hình ứng dụng chọn thẻ Widgets Baby ESP 4x1 là xong.

Mục đích mình muốn cho các bạn đọc luôn luôn thấy tiện ích Widgets nhỏ này “ngay và luôn” khi bạn vừa mới mở máy/mở khóa màn hình, để nắm rõ cho mọi thông tin về giờ giấc uống sữa mẹ và sữa bình với thời gian thay tã.

B2. Nếu con của bạn chuẩn bị bắt đầu uống sữa bình chẳng hạn thì hãy bấm vào biểu tượng bình sữa rồi nhấn nút “Start”, để cho chương trình bắt đầu ghi nhận thời gian bé bắt đầu uống sữa đến lúc bé kết thúc không uống nữa/hết sữa thì bấm vào biểu tượng “kết thúc”. Sau đó bạn điền thông tin lượng sữa mà bé đã uống được là bao nhiêu, hoặc nếu lúc ấy bạn chưa có thời gian điều kiện để làm thao tác đó thì cứ cho bé uống sữa xong thì hãy bấm vào biểu tượng “thêm” (+), rồi sau đó điền các thông tin trên cột thời gian và lượng sữa thích ứng với số lượng mà bé đã uống hết nhé.

Lưu ý là các tính năng khác cũng làm tương tự như thời gian cho bé tắm và thời gian thay tã cũng như là thời gian cho bé ngủ, thì cũng cố gắng điền cho chính xác nhé vì nó sẽ giúp cho bạn biết được thực trạng bé con của mình.

3. Các tính năng khác trong phần “More”.

Trong phần này các bạn quan sát sẽ thấy có các tiện ích là thuốc với các chủng loại được chương trình cho sẵn 4 loại chính phổ thông, người dùng có thể điền thêm những mẫu thuốc mới mà những lúc trẻ bị bệnh và được kê toa thuốc. Các bạn có thể điền thông tin thời gian bé uống thuốc hoặc tạo lịch nhắc nhở thời gian cho bé uống thuốc, vốn cuộc sống hiện nay bận việc nhiều quá nên thỉnh thoảng quên hay trễ giờ thì không tốt cho bé.
    Tiếp đến là các mục thống kê tình trạng dinh dưỡng và chiều cao cân nặng của trẻ và phần nhật ký lưu lại các ghi chú, lịch chích ngừa cho trẻ cùng các loại thuốc vắc xin khác nhau… Thêm nữa là có rất nhiều tiện ích nhỏ nhỏ cho mục ghi chú như những sự kiện đầu đời cho bé như: lần đầu tiên bé mọc răng lúc nào, ăn món cháo đầu tiên lúc nào, biết nói từ lúc nào,….

Điều cuối cùng là bạn có thể xem thống kê chi tiết theo dạng trung bình 1 ngày bé uống được tổng bao nhiêu sữa và độ chênh lệch số lượng giữa các ngày trong tuần là bao nhiêu, hoặc bạn có thể xem tổng thời gian giấc ngủ của trẻ trong 1 tuần hoặc 1 tháng,…

Khuyến mãi thêm phần thủ thuật là nhờ vào số lượng thống kê về sữa và tã cho bé mà bạn có thể ước tính mức độ khá chính xác là một tháng mà nhu cầu sử dụng của bé bao nhiêu, để từ đó mà làm chủ được tình hình kinh tế tài chánh trong thời kì nuôi các bé khôn lớn. Sau hết là hãy lưu lại lich trình ăn uống ngủ nghỉ của bé và có thể dùng tính năng gửi qua mail hoặc in trực tiếp, để cùng chia sẻ với mọi người về con bạn, hoặc là một thông tin chính xác khi con bạn bị bệnh và bác sĩ đang muốn xem tình trạng con bạn như thế nào thì đây cũng là một lợi thế của một smartphone.

Bài viết và hình ảnh.
    BinhDa - GSM.VN
    Chỉnh sửa cuối: 17 Tháng bảy 2014
    ChiêuTrúc thích bài này.

2. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    Hôm nay vào đọc lại tự nhiên thấy bạn Vntech nhận định đây là quảng cáo, thì mình cũng xin chịu thua bạn luôn. Đây là ứng dụng nước ngoài và phục vụ hầu hết là người nước ngoài vì không có ngôn ngữ tiếng Việt. Thêm nữa là người Việt mình dùng bản "cr@ck" thì liên quan gì đến lợi nhuận của công ty này. Mình bỏ thời gian ra viết vì mình thích viết các ứng dụng hay, vì mình đã từng dùng cái này để quản lý thời gian chăm sóc đứa con của mình, thấy hay hữu ích viết bài chia sẻ thôi.
  3. heonhan22

heonhan22 Thành viên

Được Like:
    2
    Công nghệ cũng tốt nhưng mà đt ra đi là mất sạch dữ liệu.