Cách đưa phone vào DFU restore và Restore

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp & Chia Sẻ Kinh Nghiệm' bắt đầu bởi Dtube, 27 Tháng hai 2008.

1. ChinhLV

ChinhLV Ex-Admin

Được Like:
    947
    Cách "bấm, bấm" mà bác dtube hướng dẫn thì phải có... "nghệ thuật" mới vô được. Mình cũng đã restore nhiều rồi, nhưng bấm như vậy không phải lần nào cũng vô phát 1 được ngay. Cách bấm này là cách chẳng đặng đừng khi mà iPhone không thể kết nối với PC.

Bạn muốn thấy dòng ''Detect iphone in recovery mode'' thì dễ thôi. Hãy nối iPhone với PC, nếu thấy chương trình gì tự động hiện lên thì bạn cứ cancel tuốt. Sau đó khởi chạy iLiberty+, nếu iLiberty+ chưa nhận ra iPhone thì bạn rút cable ra và cắm lại (cũng cancel các chương trình khác, chỉ để lại iLiberty+).

Trong iLiberty+ vô tab Other Tools nhấn command "Enter Recovery Mode", sau vài giây thì iPhone về hình cọng cable và cái đĩa CD. Bây giờ bạn thoát iLiberty+ và chạy lại iTunes, đảm bảo iTunes sẽ hiện dòng ''Detect iphone in recovery mode'' và yêu cầu bạn restore.

Nếu bạn có nhu cầu restore thì bạn thực hiện shift-restore để chọn FW; nếu chỉ thử để thấy được dòng ''Detect iphone in recovery mode'' thì bạn thoát iTunes và vô lại iLiberty+; nhấn "Jump Out of Recovery Mode". Sau 15-30" iPhone bạn sẽ về trạng thái ban đầu.

Nếu bạn nhấn command "Enter DFU Mode" thì bắt buộc phải restore, không có cách nào khác để iphone về lại trạng thái ban đầu được.

Nếu iPhone của bạn đang chạy ổn định thì cứ để sử dụng, khi nào có gì bất thường thì hãy restore. Trường hợp iPhone đang hoạt động bình thường mà ta bấm shift-restore, shift-update (hoặc bấm restore or update) thì iPhone vẫn được restore/update, sau đó iPlus để sử dụng thì là việc làm đã đúng qui trình. Chú ý là bài này của bác dtube hướng dẫn xử lý cho các iPhone bị sự cố nặng.
  2. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Cám ơn ChinhLV đã viêt bài #21 ở trên.
    Cái cách bấm bấm thì hơi cần có "nghệ thuật" một chút. Mình làm rất nhiều lần nhưng đôi khi cũng bị hụt và phải làm lại. Nói chung là 90%.

Nói chung là vì cá nhân mình không muốn lệ thuộc vào software để đưa phone vào chế độ restore hay là DFU restore nên mới chỉ cách bấm bấm.

Có thể là mình phải bổ sung bài #1 và hướng dẫn cách dùng iLiberty để đưa phone vào restore/DFU. ChinhLV nghỉ thế nào.
  3. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Xin nhắc nhở với anh em là tránh hỏi những câu hỏi không liên quan đến chủ đề. Mình rất thông cảm trường hợp này vì anh em đang trong lúc quậy cái phone thì thừa thắng xông lên và hỏi luôn cho tiện.

Vấn đề là trách nhiệm của MOD của box iphone là phải giữ cho cái box sạch sẽ, dễ đọc cho những người đến sau. Mỗi lần làm vệ sinh cho cái box mất công lắm. Chính vì thế, khuyến khích anh em tạo ra một chủ đề mới cho chính mình. Làm như vậy dễ kiểm soát hơn cho cả hai bên.

Mình sẽ giời những câu hỏi không liên quan đến DFU qua một chủ đề mới tên là "không dùng bosstool được".

thành thật cảm ơn.
  4. lecuong_82

lecuong_82 Thành viên

Được Like:
    7
    nhưng em làm cũng nhiều rồi!!! thử các kiểu nhịp đếm rồi vẫn hụt !!!!mà điều em không hiểu và muốn hỏi pác là sao em làm nó lại báo lỗi là ''ipod'' chứ không phải ''iphone'' hả pa !!! em cũng đã đọc bài của 1 bạn cũng bị báo như em và pác cũng hương dẫn là xóa hết tất cả những gì liên quan đến itunes rồi cài lại nhưng vẫn bị pac ah
    em dùng itunes 7.5 như pác nói
  5. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Cái này thì mình không có câu trả lời vì chưa bao giờ bị vào trường hợp đó. Khi itunes bào lỗi như vậy thì em làm gì tiếp?. Itunes có hiện lên chỗ cho bấm vào recover không ?.
    Mình chỉ thấy một trường hợp tương tự như vậy là khi dùng itunes 7.6.2 với firmware 2.0Beta3 thì nó hiện lên hình cái ipod thay vì iphone. Nhưng vấn để này là đương nhiên vì mình sử dụng beta firmware
  6. lecuong_82

lecuong_82 Thành viên

Được Like:
    7
    khi bị báo '' an ipod...."" tạm dịch là không làm gì được tiếp nữa. hihihi.lúc đó em rút dây ra rồi cắm lại thế là 2 đứa nó lại nhận đươc nhau và cho restore
    lúc đó thì em shifft+restore.......>>>>>> vẫn restore đựoc như bình thường cáp+cd
    em cũng po tay luôn không hiểu kiểu đấy la DFU hay la restore thương
    vì em làm như thế kết quả vẫn restore đươc và unlock iplus ok và complate
  7. tammoto

tammoto Thành viên

Được Like:
    1
    Bác dtube cho hỏi nếu trong khi DFU restore firmware (như 1.1.4) mà PC bị mất điện thì có thể làm lại được k0 vậy bác?
  8. ChinhLV

ChinhLV Ex-Admin

Được Like:
    947
    Có vài điểm cần trao đổi cho rõ với các bạn:

Quá trình restore iPhone
    : thì iPhone có thể ở 1 trong 3 trạng thái sau:

- Normal mode: Nghĩa là iPhone vẫn đang hoạt động bình thường, vẫn giao tiếp được với PC.
    - Restore Mode: Thường có hình cọng cable và đĩa CD. Đây là trạng thái thường gặp khi restore iPhone.
    - DFU Mode: Mọi người hay gọi là trạng thái "chết lâm sàng". Lúc này PC giao tiếp với iPhone bằng 1 driver khác. Thường dùng khi iPhone lâm bệnh rất nặng, không thể kết nối được bằng cách bình thường với PC.

Quá trình update iPhone: Chỉ thực hiện được khi iPhone ở duy nhất 1 trạng thái là Normal mode. Thường dùng khi lên đời FW. Sau update ta hầu như giữ lại được tất cả dữ liệu trên iPhone.

Các phương pháp đưa iPhone về DFU hoặc Restore mode:

- Bằng tay: bằng cách bấm đồng thời 2 phím Power và Home và thả Power ra đúng lúc như bác dtube đã hướng dẫn.
    - Bằng phần mềm: như iLiberty+ hoặc ziphone

Sau restore/update: Ta đều bắt buộc phải thực hiện công việc Jailbreak, Active cho iPhone. Công việc Unlock có thể có hoặc không phải thực hiện tùy theo việc BaseBand version có bị thay đổi hay không.:whew:
    Dtube, voodoo3, dachoancdt1 người khác thích bài này.
  9. lecuong_82

lecuong_82 Thành viên

Được Like:
    7
    pac có thể hướng dẫn cụ thể cho em về cách đưa iphone ve DFU restore băng iliberty+ này không hả pac
  10. ChinhLV

ChinhLV Ex-Admin

Được Like:
    947
    Bạn hãy xem và cm ở bài này http://gsm.vnshowthread.php?t=99389
    njno thích bài này.