Cách format thẻ nhớ an toàn nhất !

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi xuongrongdat, 11 Tháng mười hai 2006.

1. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    Trời ơi, em làm được kìa mấy anh mấy bạn ơi. Em mừng quá! Bác Sam Sung vào đây mà xem, các bạn vào đây mà xem. Mình vô tình lụm được...cục sình nè! Nói chứ mình đã thành công với cách rừng rú mà mình đã nói ở bài số #28 đó. Mình thấy sợ mình luôn. Không biết xài một thời gian có sao hôn chứ giờ nó đang "êm".
    Mình mới chỉ thử nghiệm với Fexplorer và một pm cơ bản, và đang dùng FExplorer step by step cài những pm khác vào! Thưởng thức QD tiếp thôi........ !!!! Thân.
  2. yunneg

yunneg Nick Vi Phạm

Được Like:
    7
    chài ai, bác mod xuongrondat sao khổ sở vậy, thẻ nhớ mua ở đâu, nó hư thì cho nó hư đi, cứu nó làm gì cho khổ, đổi cái khác sài đi.Như em nè, mua thẻ 1gb có 120k, chạy ngon lành cho tới khi nó bị corrupted, thế là em đi đổi cái khác thui,(tính ra thi em cũng đổi đc 3 thẻ rùi đó).mà QD là chúa rắt rối có cái format tren pc bỏ vô nó nhận, có cái bỏ vô không nhận.Classic sài sướng hơn nhìu.
    xuongrongdat thích bài này.
  3. khangminh

khangminh Thành viên

Được Like:
    753
    Vấn đề format này hay nhỉ. Chẳng có gì là khó khăn cả. Cứ Format thoải mái không bị giới hạn đâu. Và đây là cách Format tối ưu nhất:
    Cắm thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ rồi kết nối với máy tính. Vào Start\Settings\Control Panel\ Administrative Tools\ Computer Management\ Disk Management
    Nhấn chuột phải lên ổ đĩa cần format (thẻ nhớ đó)\ chọn Format. Chỉnh thông số như sau:

Volume label: Để trống hay viết gì cũng được
    File System: FAT
    AllocationUnit size: Cái này mới quan trọng dây. Chọn theo thông số ở dưới nhé:

Dung lượng thẻ nhớ (MB)..............Allocation Unit
    32........................................................ 512
    64........................................................ 1024
    128....................................................... 2048
    256....................................................... 4096
    512........................................................8192
    1GB .......................................................16K

Xong. Chọn OK là hoàn tất.

Cách này không chỉ Format thẻ an toàn mà còn tăng dung lượng lưu trữ. Nếu bạn sao chép dữ liệu ra, bây giờ chép dữ liệu cũ trở lại vào thẻ bạn sẽ thấy bộ nhớ trống của thẻ 256 còn lại ~32MB dù trước đó nó đã đầy.
    Gao and lephong like this.
  4. Gao

Gao Thành viên

Được Like:
    20

sặc , bác này nói đúng ko vậy anh em ơi , format xong còn tăng dung lượng lưu trữ nữa à ???? có ai thử chưa cho em biết kết quả với ?

Tiện thể cho em hỏi : Format Thẻ bằng Ngage rất lâu , để tránh hết pin giữa chừng , ta có thể vừa sạc vừa format thẻ ko vậy các bác ?

5. phuongve

phuongve Thành viên

Được Like:
    315
    Được

//////////này thì 16 kí tự này///////8-}
    Gao thích bài này.
  6. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Cách làm trên đã có từ lâu, nói chung là dùng để nén dung lượng thẻ lại thôi; tránh sự hao hụt lãng phí chứ không phải để tăng thêm dung lượng đâu bạn.
    Gao thích bài này.
  7. Gao

Gao Thành viên

Được Like:
    20
    rồi , thế là em an tâm làm thịt thèn NgageC mới múc .... à , em có vấn đề sau mún hỏi các bác ạ :

- Ngage C của em chưa có thẻ , mới sắm , còn trinh nguyên , chưa cài bất kỳ fần mềm nào . Em dùng máy đt khác bắn 1 file mp3 sang , nó nhận và save vào mục Inbox của Message ; em Open thì nó báo định dạng này ko hỗ trợ , nói chung ko mở đc . Vậy mún mở file mp3 này thì fải cài soft đúng ko các bác ? Em cố move nó wa 1 folder ( do em tạo ) trong mục Music để nghe mà ko đc ....

Xin lỗi , em đã thử tìm khắp BOX Ngage mà ko thấy topic nào fù hợp để hỏi nên đành hỏi tại đây ( chứ ko fải em newbie hỏi lung tung ko đúng chỗ đâu nhé )

Thanks các bác nhìu lắm ...
  8. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Cái N-Gage của bạn là thường hay QD. Nếu thường thì trong phần Sound Formats: nó có hỗ trợ File mp3, còn QD thì không có hỗ trợ. Bạn vào đây xem cấu hình của 2 đời máy nhé.
    Nokia N-Gage Technical Specs
    Nokia N-Gage QD Technical Specs
    PS: Nếu muốn nghe File mp3, bạn có thể cài thêm Soft UltraMp3 vào máy để thưởng thức
    Gao thích bài này.
  9. Gao

Gao Thành viên

Được Like:
    20

hix , em thật thiếu sót ... Ngage của em là Ngage C ... mà bác nói fần Sound Format tức là soft đúng ko ... nếu thế thì em cài sau vậy...

Vì máy em chưa có thẻ nhớ ... còn trinh nguyên như ban đầu .... Chứ em tìm mãi mà có thấy fần Sound Format ấy nằm ở đâu đâu bác ???

10. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Sound Format là định dạng nhạc mà Phone hỗ trợ chứ không phải soft gì đâu bạn ơi. Soft hỗ trợ nghe nhạc ở đây là UltraMp3 hoặc soft mặc định theo máy đó.
    Gao thích bài này.