Thảo luận (Có thể) khắc phục tình trạng out sóng của Smartphone JMP 00xSH.

Thảo luận trong 'Japanese Mobile Phones' bắt đầu bởi kaizvn, 18 Tháng năm 2012.

1. lozara

lozara Thành viên

Được Like:
    0
    chài khó mần quá đi hức hức
  2. SIM-MINHU

SIM-MINHU Super Moderator Staff Member

Được Like:
    2,635
    Thank you Anh.

A Anjin ở saigon và cũng là mem khá rõ về JMM, bạn nên xem lại kiên thức về kít sóng trước đã. Mình không hiểu bạn đang quảng cáo cái đống phần mềm của laucher hay sao nữa. Nó chẳng liên quan gì đến khả năng bắt sóng hay là hiệu chỉnh tần số trên chiếc điện thoại nội địa nhật.
    Trong thời gian này không có sự rõ ràng nào về sóng tốt đối với các nhà mạng, hay từng loại sim cả, trừ sim đời đầu tiên nếu sử dụng sim lớn không phải micro sim. Tức là máy nào dùng sim bình thường thì nên kiếm mạch lớn mà dùng, còn micro sim thì không chắc sim nào tốt hơn sim nào cả.
    Sóng viettel và vina bây giờ ngang ngang nhau tùy lúc, tùy khu vực mà có lúc viettel tốt hay vina tốt. Có chổ vina không kít được như có chổ viettel không kít được.
    Nhưng đối với viettel thì chổ nào không kít được ở mạng GSM thì chuyển sang 3G mà kít và ngược lại, nên Viettel là kít được bất cứ đâu, bất cứ lúc nào. Còn vina thì không, Ai muốn thử kít thì ghé khu vực tân bình lê văn sỹ sẽ cảm nhận được cái cự khi kít sóng vina.

Mobi thì khỏi nói rồi, kít là lên, nhưng sóng thì hên xui, hứng lên thì không out nhưng buồn thì out tại chổ chứ đừng nói là di chuyển.

Và 1 điều nữa, JMM - điện thoại nội địa nhật sẽ có khả năng quen với sim, tức bạn dùng 1 thời gian dài sim của bạn với điện thoại nội địa nhật, nó sẽ có sóng tốt hơn là những ai mới lần đầu gắn sim mình vào. Cho nên không bao giờ xác định được lý do nào người này xài được mà người kia lại mất sóng liên tục.

Mọi người muốn test phá, gì đó thì cũng phải có 1 lý do nào đó hợp lý, chứ như chủ topic này thật sự kêu cứ của laucher là cài hết vào --> chẳng biết cái phần mềm nào ảnh hưởng, phần mềm nào không. Y chang như đi kéo số lượng người cài đặt laucher vào máy vậy.
    Chúc mọi người nhanh chóng cảm nhận được sóng gió thật sự của JMM: vì chỉ có JMM mới mất sóng còn JMP thì bao hàm cả những máy thương mại.
    Anjin thích bài này.
  3. Anjin

Anjin Thành viên

Được Like:
    163
    Xác nhận những thông tin mà sim-minhu nói là đúng vì mình đã từng xài cả 3 sim vina, mobi và viettel trên 003sh. Vina và Viettel là ổn nhất.

- Sóng mỗi lúc mỗi khác, mỗi nơi mỗi khác (trước kia viettel trên 003sh cứ rớt là tự có lại, sau này khi vừa thu nhập EVN vào thì 003sh rớt sóng cũng ko tự lên lại được, sau thời gian sáp nhập thì giờ đã ok như hồi trước).
    - ĐT lock Nhật quen sim cũng đúng lun, và ngay cả dùng điện thoại quen kick cũng sẽ dễ lên hơn là dùng tùm lum điện thoại để kick. Mà đặc biệt tớ dùng con samsung sóng cùi (sóng cùi đến độ đi vào tòa nhà cao tầng JMP lock chưa rớt sóng mà nó đã rớt trước rồi) vậy mà kick thấy dễ hơn mấy con nokia khác nữa, nói chung nó quen cái sim đó là ok.

Còn chuyện kaizvn thì lúc đầu mình cũng có cảm giác giống Minhu nhưng mà mình theo threat này thường xuyên và nghĩ kỹ lại thì thấy pác ấy thật sự rất nhiệt tình chứ không có ý để anh em cài Go laucher làm gì đâu vì cái đó cài free được mà, không phải ứng dụng trả tiền. Dẫu sao rất hoan nghênh những anh em như thế này để nhiều anh em khác khỏi phải test đi test lại.

Ps: mọi người cứ vật lộn với mấy cái máy lock thì sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm thôi tuy nhiên nên học hỏi, tham khảo ý kiến các anh em lâu năm và tớ cũng đã được các anh em trong này chỉ dẫn rất nhiều, điển hình là sim-minhu, justiceman, DCM....tkz all.(*)
    kaizvn thích bài này.
  4. kaizvn

kaizvn Thành viên

Được Like:
    17
    thứ 1 : bạn đi tìm hiểu cái Go Launcher là gì, thứ 2 là mình đã viết 1 post ko cần dùng Go Launcher, dùng bất cứ launcher nào cũng đc rồi.
    đây :

thứ 2 : mình sử dụng và thấy có thay đổi nên đưa lên, nếu bác ko có nhu cầu dùng hay góp ý gì thì cứ nói, đừng chụp mũ ngta làm cái gì cũng vì lợi ích cá nhân.
    thứ 3 : khuc vực tân bình - lê văn sỹ cách đây 2~3 ngày mình mới đi, để 2G sóng ko rớt. Vina thì mời bác đi qua khúc từ Nơ Trang Long lên Bạch Đằng thử. Vì đi vào những khu hay rớt sóng mà ko rớt mình mới đem lên đây để chia sẻ chứ ko phải để dụ dỗ mọi người.
    thứ 4: khúc in đậm dưới : có thể JMP mình ko chơi lâu hơn mọi người ở đây, nhưng về android thì mình dùng từ 1.6 đến tận 4.0 đều cầm qua rồi, và mình làm trong ngành phần mềm nên bác khỏi lo cái chuyện " chẳng biết cái phần mềm nào ảnh hưởng, phần mềm nào không" :).

Ở đây ai dùng Launcher thì sẽ biết tác dụng của nó là gì, còn set launcher widget của Go Launcher bao gồm các tiện ích gì bác chưa tìm hiểu, chưa cài mà phán như đúng rồi là nó có cái có hại có cái ko.

cảm ơn bác Anjin vì ít ra còn có người biết việc mình đang làm là gì:).

p.s : Cái Juice defender không hợp với JMP lắm nhé các bác, nó tiết kiệm đến mức làm sóng hơi chập chờn do tắt 1 số tác vụ ko cần thiết cũng như ảnh hưởng đến process data mobile nên dẫn tới tình trạng mất sóng có lại mất sóng có lại. Tốt nhất nên tháo ra :D.
    à mình đang dùng sim 128k nhé, bình thường như cân đường hộp sữa \m/
  5. SIM-MINHU

SIM-MINHU Super Moderator Staff Member

Được Like:
    2,635
    Nực cười khi bạn nói tôi không hiểu rõ cái phần mềm đó là gì, có chức năng gì.
    Tôi chỉ nói 1 cách chắc chắn cho bạn biết là đối với những máy nhật không root được thì tác động về tần số sóng, và mạng của nó không thể thay đổi, và các phần mềm ứng dụng ngoài không có ý nghĩa gì cả. Bạn nên hiểu rõ điều đó, còn muốn chứng mình phần mềm nào làm sóng tốt hơn thì phải thể hiện rõ nó tác động như thế nào nhé.
  6. Leonidas

Leonidas Nick Vi Phạm

Được Like:
    611
    đúng là mới nghe cài go laucher mà cải thiện đc sóng thì thật sự cũng ko hợp lý lắm:-/

cái này là chuẩn ko cần chỉnh nè :D
  7. khangduybeo

khangduybeo Thành viên

Được Like:
    767
    Mình thì nghĩ có sự trùng hợp ngẫu nhiên làm cho bác chủ topic lầm tưởng cái laucher làm cho sóng tốt trên JMP!
    Về suy luận + kiến thức về sóng vô tuyến thì không thể các laucher có tác động đến khả năng nhận sóng của đt được.
    Tuy nhiên, phát hiện của bác chủ topic cũng làm cho anh em cảm thấy vui hơn và an tâm hơn khi chơi máy lock, hehehe
    kaizvn thích bài này.
  8. kaizvn

kaizvn Thành viên

Được Like:
    17
    ok bác muốn nói chuyện hiểu rõ phần mềm thì tôi nói thế này cho bạn yên tâm nhé : khi bác thay đổi launcher điều đó có nghĩa là launcher default của sharp ko chạy, và có thể điều đó vô tình làm mất process check sim card của sharp, tôi nói có thể nhé. Các launcher khác thế nào tôi ko biết, nhưng go launcher có đầy đủ các tiện ích cần thiết để quản lý đt rất hay và cần thiết, ai cài rồi thì biết, tôi nói là nói với ai chưa cài vì biết gì đâu mà nói. Bảo phầm mềm ko liên quan đến sóng sánh thì cứ thử vào Go power master end cái sim toolkit, dialer xem sóng nó có còn ko. Và xin nói luôn là tôi đã kiểm tra khi mở launcher và ko dùng launcher, có 1 vài tác vụ sharp.****. ko còn xuất hiện trên TM.
    Đừng nghĩ ko root đc ko có nghĩa là mình ko dừng 1 chuơng trình của máy, ko chặn đc 1 data connection nào nhé, cái default apps nó làm đc đấy, chủ yếu mình có biết dùng hay ko thôi.

Tôi cũng chưa hề tuyên bố phần mềm nào làm sóng tốt hơn, cũng từng nghĩ và sử dụng nhiều apps trên market và cũng có kết luận rồi, trường hợp này tôi nói rồi, và cũng nhắc lại luôn là theo suy nghĩ và trong quá trình test của tôi + thông tin từ bạn bè sử dụng 00xSH tôi cho rằng việc thay đổi launcher tắt đi 1 số process có tác dụng validate của sharp, thế thôi ok?

bác có thể cho ý kiến, phản bác lại, hoặc chứng minh ngược lại, tùy, đúng sai tôi tiếp thu, vì đó là đóng góp cho giả thuyết của tôi, ngay cái tiêu đề tôi cũng ko dám khẳng định vì tôi biết mình là ai, biết ý kiến cá nhân của mình chưa là gì cả và cần mọi người đóng góp bằng cách test chung với tôi, vì cái gì, vì những ai đang gặp khó khăn như tôi khi sử dụng JMP, lúc nào cũng kè kè thêm cái đt phụ, lúc nào cũng lo lắng mất sóng,v.v..... Nhưng đừng nghĩ ai cũng như mình, làm gì cũng vì lợi ích cá nhân đến độ nhìn ai cũng nghĩ họ làm là có ý đồ gì, yên tâm là tôi ko có đi bán đt hay là sửa đt cạnh tranh với bác đâu.
    ngẫm lại đôi lúc như thế này thì mới biết đâu là người đâu là ma.

@bác khangduybeo: vâng bác, cái đó mình biết là tất nhiên ko ảnh hưởng đến khả năng nhận sóng của máy, nhưng bác quên là JMP đâu phải là nhận sóng kém, mà là nó ko cho mình sử dụng sóng các mạng khác ngoài nhà mạng softbank thôi đúng ko :D, nếu nó chặn bằng phần cứng thì mình bó, nhưng theo cách này có vẻ nó chặn bằng phần mềm (maybe), nên nếu ta end task đc nó trong 1 khoảng thời gian nào đó thì nó sẽ ko check đc sim và vẫn để mình bắt sóng. Bản chất của Go power master và Go Task Manager nó tự động tắt các tác vụ thừa, ko ảnh hưởng đến hệ thống để giúp máy tiết kiệm pin và chạy nhanh hơn, và có thể vô tình nó làm đc điều này :).
    khangduybeo and xdk2007 like this.
  9. khangduybeo

khangduybeo Thành viên

Được Like:
    767
    @ bác kaizvn: Một số nhận xét của bác về bác sim-minhu là không đúng nhé:
    1. Dù bác minhu có buôn bán và dịch vụ sửa chữa nhưng đó là công sức chính đáng nên không thể có chuyện vì lợi ích gì đó như bác nói.
    2. Những đóng góp bất vụ lợi của bác minhu là không nhỏ nếu ko nói là nhiều nhất trong box này nên nhưng suy nghĩ của bác ko đc nhiều mem xác nhận đâu.
    3. Có thể là do cách bác minhu phản biện không đúng với suy nghĩ của bác và có phần hơi nặng lời nên bác phản ứng. Nhưng suy cho cùng thì cũng vì cái chung của 4rum.
    4. Mình thích cách giải thích của bác vì nó có cơ sở và dựa trên nền tảng kiến thức....
    5. Hôm nào có dịp giao lưu bác nhỉ!!! hehehe
    Anjin and kaizvn like this.
  10. tlhna

tlhna Thành viên

Được Like:
    3
    mình mới sử dụng jpm được khoảng 1 tháng. và mình nhận ra rằng nếu điện thoại để kết nối mạng. ce cả 3g hay 2g thì thường ít khi rớt hơn là ko kết nối. (kết nối chứ ko phai awaiting) bởi vậy mình nghĩ mấy cái launch luon kết nối để cập nhật như la thời tiết nên chu topic lầm tưởng rằng do launch. ví dụ như để 3G muốn nhận cuộc gọi phải kết nối mạng. Nhưng đây củng là sự nhiệt tình của chủ topic để mong jpm hoạt động tốt hơn mà thôi. thấy mấy bạn cãi wa cãi lại. mình thấy mệt oc wa. TRên đây có anh ANJIN luôn nhỏ nhẹ dù các bạn đúng hay sai.
    Anjin thích bài này.