..::Cùng đặt tên cho con chúng ta nào::..

Thảo luận trong 'Phần Mềm App Store' bắt đầu bởi xuongrongdat, 19 Tháng tám 2007.

1. xuongrongdat Ex-Mod

Mình lập Topic này là để chúng ta chia sẻ nhau về kinh nghiệm cũng như là cách thức hoặc đơn giản là sở thích đặt tên cho con của mỗi người chúng ta.

Chúng ta sẽ cùng nhau đặt tên cho con trai, con gái (tương lai, hiện tại, lẫn luyến tiếc trong quá khứ) nha! Vui lắm đó, khi mà đặt tên cho con mình thì có biết bao nhiều điều để bàn, để tranh cãi, hì. Có cả những cuốn sách chỉ cách đặt tên con (mình chưa đọc nữa, hì!).

Từ cổ chí kim, đặt tên con có rất nhiều “trường phái”. Dân gian thì khoái cực đẹp, cực hay, cực may… (Mỹ, Thanh, Hồng, Thọ, Cường,…-Hán Việt không há!) và cực “dân gian thực tế” (Đẹp, Gái, Đen , Bảnh, Bé, Công Chúa, Thường, Đây,… sặc, mắc cười quá!). Đến hiện đại thì cũng nhiều phong cách lạ lắm: tên diễn viên, ca sĩ nổi tiếng, rồi cổ điển hiện đại phối hợp… luôn cả “trường phái” “không thuộc trường phái nào” .

Chúng ta cùng đặt tên cho con chúng ta nào! Giải thích tại sao mình đặt như vậy luôn nha. Đừng sợ đụng hàng há!

Ps: vì mình cũng sắp tới tuổi cập kê nên có những ý nghĩ hơi ngộ ngộ, lượng thứ nghen!
    Mình đang suy nghĩ để mở hàng luôn nè!
    Lightblue thích bài này.
  2. lovexp

lovexp Thành viên

Được Like:
    9
    Chuyên mục này hay đấy, bác nào có kinh nghiệm trong vụ này thì post bài lên cho mọi người cùng tham khảo. Đặt tên cho con cũng là cả một vấn đề đấy các bác ạ, tùy thuộc vào phong thủy, nơi sinh, năm sinh để đặt cho con mình một cái tên vừa hay lại vừa mang lại nhiều điều may mắn trong cuộc sống đấy. Em rất mong có được những ý kiến của các chuyên gia trong lĩnh vực này..................
    xuongrongdat and thanhvan.com like this.
  3. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    Đặt tên cho con đừng quên đặt tên ở nhà nha! Tên ở nhà dễ thương, vui ngộ và... không thể thiếu đó!

Mình thích đặt tên con theo phong cách Hàn Quốc và Trung Quốc. Ví như con gái mình sẽ đặt tên cúng cơm là Song Song hoặc Song Nhi hoặc Tiểu Yến... đại loại thế :D. Còn ở nhà gọi là Dori. Trùi ui Dori dễ thương ghê!!! :D
    Hoặc Yugi, Yu gi......

Vậy đó.... :)
  4. anhhuymobile

anhhuymobile Thành viên

Được Like:
    182
    Hix ba tri' này nhiều chuyện quá nha .. he he Thanks yugi giống tên nhật trong truyện vua trò chơi vậy
  5. hoasamac

hoasamac Thành viên

Được Like:
    104
    ái chà, vụ này hấp dẫn đây....
    nhưng thiệt tình mà nói thì mình chưa nghĩ tới chuyện này, còn xa xôi lắm.....
    khoái nhất là đặt tên ở nhà nhen, Đô-ri là tên em gái mình(em bà con thui), bé dễ thương cực:p
    tự nhiên bị xrd chôm vậy ta?!!??
  6. thanhhung0283

thanhhung0283 Thành viên

Được Like:
    3
    Ai dza dza!!! Bác này chắc xem phim kiếm hiệp và đọc chuyện tranh nhiều lắm đây! Hihihihi
    Theo mình thì nên đặt tên theo phong cách Việt đi, vì mình là người Việt Nam muh. Ví dụ như: Nguyễn Thị Bưởi, Trần Văn Cam........(hihi). Đương nhiên là không được quên cái tên cúm com của bé, vì tuổi thơ ai cũng phải có.:((
  7. LELAM

LELAM Ex-Mod

Được Like:
    308
    con trai đặt tên ở nhà thì nên đặt cu tèo ,cu tí ,cu bự , cu nhỏ....v..v...nói chung là có chữ cu là ok .tai vì nghe ông bà đồn là đặt tên như vậy thằng nhóc mới đễ nuôi và mau lớn .ko bít phải ko nữa :D
  8. khoabiboa2

khoabiboa2 <b><font color=Indigo>Ex-Mod</font></b>

Được Like:
    1,181
    Bộ gần có con hả??....
    siêu âm con trai hay gái..cho dể đặt tên đó mà
    =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))
  9. huynhphutien

huynhphutien <b>Hội N-Gage Việt Nam</b>

Được Like:
    6,986
    chác là vậy ! sắp dc off nữa rùi :D , mấy hôm nay XRD trốn mất tiu lo chuyện gia đình thì phải. ủng hộ vài cái tên cho con bác nè.
    contrai
    ku tí, ku tèo, ku đen, ku beo, .....(người xưa nói đặt tên con khó nghe là dễ nuôi)
    congái
    chị mén, chị lũng, bé na bé nị......

nếu là thành viên út trong gia đình thì là , út chọt, út mót, út trà ôn,.......
    xuongrongdat thích bài này.
  10. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    Trùi ui, vậy mà cũng bị đụng hàng thấy chưa,híc! Mà bạn ơi, mình lo từ từ đi chứ. Tới lúc đó tranh cãi dữ lắm đó,hì!

Em xin mấy anh !!! ^:)^