Thảo luận Dành cho thành viên mới / những người chẳng biết gì về symbian

Thảo luận trong 'S60 3rd: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi Khỉ Con, 14 Tháng sáu 2011.

1. Khỉ Con interista

Thi xong ngồi rỗi, viết 1 bài về mấy cái cơ bản của Symbian cho thành viên mới, hoặc những bạn chỉ dùng điện thoại với mục đích nghe gọi nhắn tin, quay phim chụp ảnh :-<

Chủ đề được lập với mục đích giải đáp những câu hỏi như: hack là gì, cer vs key là gì :-<

Bạn vừa mua một chiếc điện thoại nokia, sau một hồi search lung tung trên google, bạn biết được chiếc điện thoại yêu quý của mình chạy hệ điều hành mang tên lạ hoắc : symbian :-< . Sau đó sẽ có 2 trường hợp %%-

1. Bạn nghĩ: thôi, động vào làm gì :"> , hỏng hiếc gì phát lại phải mang ra bảo hành hoặc sửa mấy triệu bạc, cứ nghe gọi cho lành :"> =D>.

2. Bạn quyết định đi tiếp, lục tung google 1 lần nữa về thông tin của hệ điều hành Symbian. Bạn tìm được vài phần mềm chat chít, vô facebook: Bạn hí hửng cop vào điện thoại. Nhưng chỉ sau đó vài phút, sự háo hức của bạn bị dập tắt ngay, giống như một đứa trẻ đã được bố mẹ hứa hẹn mua đồ chơi nhưng cuối cùng chẳng được gì: bạn gặp lỗi "Chứng chỉ không hợp lệ". Bạn tức điên ruột: "mẹ cái hệ điều hành này, có cài ứng dụng cũng không cho, chứng chỉ cl gì" :-L. Sau đó, bạn lại search google lần thứ 3 với từ khóa "chứng chỉ không hợp lệ" ;)). Kết quả tìm kiếm đưa bạn đến với các diễn đàn điện thoại >:). Bạn vào diễn đàn, đúng đây là hệ điều hành của mình rồiii :bz \:d/ Nhưng bạn đọc đi đọc lại, chẳng hiểu gì: sao toàn những từ như hack, cer, key các kiểu thế :-L. Thấy rắc rối quá, bạn quyết định mang ra hàng nhờ cài ứng dụng, và thế là bạn mất vài trăm k [-(

Như mình nói trên là trường hợp phổ biến. Tuy lượng người dùng Nokia cực đông nhưng anh em hiểu biết về Nokia thì chẳng có mấy người, vì thế bảo sao các cửa hàng điện thoại với cái biển đề ở cửa " nhận cài phần mềm, hack phone" liên tục mọc lên; mình nhìn vào thì khá là khinh nhưng trong khi nó vẫn kiếm bội tiền như thường. Bài viết này dành cho những mem mới, chưa biết gì Symbian, hoặc những ai chưa hiểu lắm về việc hack, cer vs key ^^

1. Thứ nhất, chiếc điện thoại bạn đang cầm trên tay thuộc hệ điều hành Symbian. Hệ điều hành Symbian rộng lớn có chia ra làm vài dòng con (kiểu như Windows thì có 2000, Xp, Vista, 7... ) là s40 (series 40), s60 (series 60). S40 là loại điện thoại phổ thông, hay như dân mobile quen gọi là điện thoại không có hệ điều hành (mặc dù nó vẫn có :)) ) Kiểu điện thoại này chỉ cần cop ứng dụng vào rồi chạy, để trẻ con cũng biết. S60 là hệ điều hành thông minh ;;), người chưa biết gì sẽ rất khó để làm quen. Trong s60 chia ra thành các loại như phân từ thấp đến cao: s60, s60v2, s60v3, s60v5. Trong s60v3 thì lại có s60v3 FP1 và Fp2 (lằng nhằng quá nhỉ ~x( )Và mới đây có 2 dòng mới được nokia ra là Symbian^3 và Symbian Anna. Để biết chính xác điện thoại của bạn thuộc dòng nào, bạn xem ở link dưới đây

Mã:
    [URL="http://www.forum.nokia.com/Devices/Device_specifications/?filter1=all"]http://www.forum.nokia.com/Devices/Device_specifications/?filter1=all[/URL]

1 vài dòng của những chiếc điện thoại quen thuộc:

S60v3 Feature Pack 1 (FP1) : E63, E71, E66, N82, E51, N95, N81, 6120, 6121, 5700 XM, 6110, E90, N76,
    S60v3 Feature Pack 2 (FP2): C5-01, X5-00, E5-00, C5-00, 6700, E72, E52, E71x, N86, 6710, 6720, E55, E75, N79, N85, N96
    S60v5 (dòng này bao gồm điện thoại cảm ứng): C5-03, C6-00, N97, N97 mini, X6-00, 5230, 5233, 5530, 5800
    Symbian^3: C7, C6-01, E7, N8

2. Hệ điều hành từ s60 trở lên (s60v3, s60v5, S^3) không cho phép chúng ta tùy ý cài phần mềm được. S60v3 dùng cơ chế bảo mật dựa trên từng IMEI của máy (IMEI là số serie của máy bạn, bấm *#06# để lấy), phần mềm nào muốn cài trên máy phải có chứng chỉ của riêng máy đó đã (như kiểu muốn vào nhà thì cần có chìa khóa ấy) phần mềm kiếm lung tung rồi cài trên máy mới mua tất sẽ gặp lỗi "chứng chỉ không hợp lệ". Vậy câu hỏi đặt ra, muốn cài ứng dụng vào điện thoại của mình, thì phải làm như nào. Chúng ta có 2 cách

2.1 Cách 1: đơn giản nhất, nhưng rất nhiều người chẳng biết gì, nghe tên là sợ chả dám làm: hack máy. Hack máy hiểu nôm na là loại bỏ vĩnh viễn (đến khi cài lại firmware mới) hệ thống bảo mật của máy, giúp bạn sau có thể cài mọi ứng dụng, làm mọi trò với điện thoại mà chẳng thằng nào quản được ;;). Để hack máy bạn có thể làm như sau:

a. Lấy cer + key cho điện thoại bạn. Cer + key là 2 files được làm dựa trên số seri điện thoại bạn, với mục đích chứng thực ứng dụng. Mỗi máy có 1 số seri khác nhau, vì vậy có 1 cặp file cer, key khác nhau. Bạn có thể hiểu nôm na cer key giống như việc bạn phải đeo thẻ nhân viên mới được vào cơ quan, cer key đóng vai trò là cái thẻ nhân viên đó :D. Bạn có thể lấy cer key theo 2 cách:

+ Chủ động lấy, hướng dẫn chi tiết đã có ở chủ đề này
    + Nhờ thành viên khác lấy hộ, xin tại đây
    Thế là xong vấn đề cer key

b. Sau đó, bạn vào 1 trong 2 chủ đề này để xem cách hack phone

hoặc

làm theo hướng dẫn là ok, máy bạn đã được hack.
    Nếu bạn ngại làm các bước trên, có thể vào chủ đề này
    và xin file cài đặt hack phone cho điện thoại bạn, mọi thứ ban cần làm chỉ là để lại IMEI, chúng tôi sẽ đưa bạn file hack phone cho riêng điện thoại của bạn, bạn cài vào là xong.

2.2 Chứng thực ứng dụng trước khi cài vào máy

Cách này không được khuyến khích vì nhiều phần mềm hay dù có chứng thực cũng chẳng cài được. Trước khi cài ứng dụng nào đó vào máy, bạn phải lấy cer key (đã hướng dẫn ở trên), rồi dùng phần mềm này để chứng thực ứng dụng trên pc, sau đó bỏ vào điện thoại rồi cài.

Chúc bạn thành công!
  2. progamer7695

progamer7695 Thành viên

Được Like:
    0
    Thanks chủ thớt, rất có ích cho newbie. Nhưng giờ Symbian lỗi thời mất rùi, chắc ít có ai dùng mới nữa. Thích Nokia thì nay có Meego thay Symbian rùi:)
  3. akool2401

akool2401 Thành viên

Được Like:
    4
    thank đã chia sẻ,dù đả biết rất lâu,hihi,nokia có bỏ symbian đâu mà lo,ít nhất cũng còn đến 5 6 năm nữa,mà lúc đó cần gì mobile nữa,dùng thiên lý truyền âm thui.hehe
  4. gameosin

gameosin Thành viên

Được Like:
    2
    Cảm ơn bài viết của bạn rất nhiều giờ mình mới biết hệ điều hành con máy của mình là S60v3 FP2 :D
    dancay8x thích bài này.
  5. akool2401

akool2401 Thành viên

Được Like:
    4
    opda khong cho key nữa hay sao mà apply 2 bữa rùi không thấy
  6. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    đúng vậy bạn ạ, những người mới mua dt chắc không hack được nữa rồi :|
  7. akool2401

akool2401 Thành viên

Được Like:
    4
    mình mới nhận hack máy cho người ta xong,giờ chắc phải flash lại fw hack lun,bác có bản fw nào của n96 có hack luôn không
  8. tuananh9x

tuananh9x Thành viên

Được Like:
    0
    thanks bạn ha............
  9. nhocviphpv

nhocviphpv Thành viên

Được Like:
    0
    Minh mới dung symbian ban ơj.cho minh hoi may n95 minh không thê cai đăt đươc ưng dung file jar.nhưg vân cai đăt đươc file sis,sisx... Đa format may va hackph0ne nhưng bất lưc.gjaj thjk cho minh vơj,xin chỉ gjáo.vi du như cai đăt avatar va yoyo nhưng k dk

---------- Post added at 08:16 PM ---------- Previous post was at 07:27 PM ----------

Gjup mjnh vs chủ top

Nhắc nhở:
    Lần sau vui lòng gõ tiếng Việt có dấu nhé!
  10. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    Có phải bạn dùng phần mềm quản lý file là X-Plore để cài đặt file JAVA không?
    Khi muốn cài đặt 1 ứng dụng thuộc định dạng JAVA. Bạn chọn file đó nhấn [phím menu trái ] -->chọn FILE --> chọn Open by System
    Khỉ Con thích bài này.