Dùng Nemesis Service suite(NSS) để thay đổi product code

Thảo luận trong 'S60 3rd: FIRMWARE - SIGN - HACKPHONE & HACK APP' bắt đầu bởi molotok, 16 Tháng một 2008.

1. molotok Thành viên

Nếu máy bạn mua ở A, bạn muốn có tiếng B thì làm thế nào? Bài này sẽ trả lời câu hỏi đó.
    Đầu tiên bạn hãy làm quen với một vài khái niệm:
    - product code: 1 cái code của nhà sản xuất dành cho máy của bạn. Máy bạn là máy gì, ở nước (khu vực) nào sẽ có code tương ứng. Trong quá trình update firmware chương trình sẽ tự động lấy code này, tra vào danh sách và up cho bạn bản tương ứng.
    - langague pack(langpack): Gói ngôn ngữ. 1 gói ngôn ngữ chứa vài thứ tiếng ở xung quanh 1 khu vực nào đó (english luôn luôn có). 1 máy chỉ có duy nhất 1 langpack. Bạn muốn máy bạn vừa có tiếng A, tiếng B, tiếng C có được không? Có thể, nếu A,B,C cùng nằm trong 1 langpack. Còn không thì không thể được, ít ra là tính đến thời điểm này. VD khu vực châu Âu thì có các langpack như thế này:
    EURO1: English, French, German, Italian, Spanish, Portuguese
    EURO2: English, French, German, Turkish, Dutch, Italian
    EURO3: English, Czech, Slovakian, German, Polish, Hungarian
    Scandinavia: English, Finnish, Swedish, Norwegian, Icelandic, Danish
    Baltic: English, German, Estonian, Russian, Latvian, Lithuanian
    Russia: English, German, Ukrainian, Russian, Romanian, Bulgarian, Hungarian
    Balkans: English, German, Croatian, Slovenian, Serbian, Greek
    Arabic: English, Arabic, French, Farsi, Urdu
    Hebrew: English, Hebrew, Arabian, Russian, Romanian, Spanish
    Africa: English, Portuguese, German, Italian, French

Vậy thì có lẽ bạn đã hiểu cách làm rồi. Ta muốn có tiếng gì thì ta đổi product code máy mình thành product code tương ứng. Cách sử dụng là ta dùng NSS. Down ở đây. Chương trình này cũng có khá nhiều tính năng phức tạp khác. Ở đây chỉ nói về đổi product code. Trước hết bạn hãy tìm product code nào mà bạn muốn đổi.
    Cách dùng:
    - Ấn hình kính lúp phía trên bên phải > PC đọc các thông số của điện thoại
    - Vào phone info (phía trên bên trái). Nếu bạn ấn READ (bên phải) PC sẽ đọc các thông số của bạn.
    - Nhập code mới vào ô product code, tick vào ô Enable bên cạnh, ấn Write > Xong.

Vậy bây giờ, nếu trong tay bạn đã có NSS, NSU (nokia software updater), và phoenix (tham khảo bài về phoenix) thì bạn đã làm được khá nhiều việc liên quan đến update firmware rồi. Cách dùng thế nào cho hợp lý? Có vài nguyên tắc như sau.
    1. Ưu tiên sử dụng NSU, đơn giản gọn nhẹ. Nhưng mà NSU sau 1-2 tháng mới cho ta update bản firmware mới nhất so với ngày nó được phát hành.
    2. Muốn thay đổi code thì dùng NSS.
    3. Nếu bạn có full version của firmware khi dùng phoenix thì bạn không cần đến NSS.
    Vậy thì rút ra là
    1. Nếu NSU đang hỗ trợ bản fw mới nhất thì ta dùng NSU. Trong trường hợp muốn đổi ngôn ngữ thì dùng NSS.
    2. Nếu muốn "đi trước thời đại" một chút (khi mà NSU chưa hỗ trợ bản mới nhất) thì dùng phoenix. Không cần dùng đến NSS kể cả khi bạn muốn thay đổi ngôn ngữ (trong cửa sổ firmware update, ở dòng firmware update ấn ô vuông ở cuối, chọn product code nào bạn muốn).
    3. Nếu NSU chưa hỗ trợ bản mới nhất, mà bản mới nhì đã có thể làm bạn thỏa mãn thì dùng NSU. Nhưng mà làm người ai làm thế (Hoàng Châu :)) ).
    Bài này mình muốn trình bày chi tiết nên hơi dài. Nếu bạn làm thử 1-2 lần + biết được nguyên tắc rồi thì bạn sẽ thấy cực kì nhanh thôi. Tất cả quá trình chỉ khoảng 10'/ 1 máy.
    Anh em làm tới đi nhá!!! Chúc thành công!!!
    zI., freeman_trang, misun831 người khác thích bài này.
  2. TLAF

TLAF Thành viên

Được Like:
    10
    - của mình có mỗi tiêng Enghlish, và tiếng Việt thì là máy của nước nào vậy. Mình mua hang chính hãng. N82 số seri 358984010038753
  3. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    của VN đấy :D.
    langpack của VN chỉ bao gồm English và Tiếng Việt thôi.
  4. TLAF

TLAF Thành viên

Được Like:
    10
    -ac. Việt Nam co nhà máy sản xuất Nokia bao giờ vậy. bác nói rõ hơn được ko hẻm hiểu gi hết
  5. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    chời ơi không phải thế :)).
    Firmware của máy bao gồm phần lõi (MCU) và phần ngôn ngữ(PPM). Máy bán cho thị trường nào thì nhà sản xuất cài phần ngôn ngữ của thị trường đó vào.
    Còn máy sản xuất ở đâu thì bạn tháo pin ra mà xem made in.... Hàng chính hãng của Nokia là made in Hungary hoặc Germany hoặc Finland. Tất cả máy made by nokia là hàng Tàu đểu hết (hàng nhái, ko phải chính hãng, nhưng mà nó nhái như thật luôn).
  6. namtuyen

namtuyen Thành viên

Được Like:
    442

chời ơi cái này có lâu lắm rùi =))
  7. manhtu

manhtu <font color = "Olive"><blink><b>Moderator</b></bli Staff Member

Được Like:
    2,237
    nói thế này thì tất cả máy của hãng Nokia ở VN đều là hàng đểu hết, máy của ai mà chẳng là Made by Nokia trừ hàng xách tay thì kô có
  8. chauhungvnpt

chauhungvnpt Staff Member

Được Like:
    3,267
    Đúng đó bạn, hầu như các máy hàng chính hãng cho khu vực châu Á đều xuất phát từ nhà máy nokia Trung Quốc, tuy sản xuất tại TQ nhưng vẫn theo các tiêu chuẩn quản lý chất lượng của nokia toàn cầu vì thế bạn kg sợ hàng bị kém chất lượng. Còn theo thông báo của nokia nếu máy nào có ghi made in Finland thì đến 99% đó mới là máy đểu vì nhà máy ở Finland đã từ lâu kg còn sản xuất máy thương mại nữa mà chỉ tập trung vào nghiên cứu chế tạo sản phẩm mới thôi, còn các khu vực khác mình kg rõ lắm.
  9. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    Bạn có thể chỉ ra cái thông báo ấy không?
    Mình đang ở châu Âu (Nga), mình đã đến văn phòng Nokia hỏi và được trả lời là: Nokia có 3 nhà máy lắp ráp ở Hung, Finland và Germany (nhà máy sản xuất linh kiện lung tung thì ko tính), các máy còn lại đều không phải là original. 1 điều nữa là mỗi dòng máy chỉ do 1 hay 2 nhà máy sản xuất thôi, ví dụ như N95 thì nhất quyết là made in finland, 5700 nhất định là Hung, không có chuyện 5700 made in Finland và n95 made in Hung được.
    Ở VN toàn máy made by nokia và mình hỏi người bán hàng là toàn máy Tàu nhái à? Và người ta trả lời là "ừ".
  10. nguyenpa

nguyenpa Thành viên

Được Like:
    353
    :)) :)) :))Ac :(, chẳng lẽ con N82 "made by nokia" FPT của mình là hàng nhái à :(, và mình còn gặp máy con máy có xuất sứ là "made by korae" nửa
    Ai muốn N82 có TV thì up = code này :D : 0551541