[Giúp đỡ] iPhone 3GS (unlock) 3.1.2 bị khởi động lại liên tục, làm sao sửa?****

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi dekanmi, 23 Tháng tư 2010.

1. dekanmi Thành viên

Xin chào,

Con iPhone (3GS unlock, firmware 3.1.2) của mình vẫn đang xài bình thường. Lúc tối này lên Cydia có cập nhật một số chương trình (update khoảng 6 cái, mình nhớ có mỗi Categories và biteSMS 4.8 beta...), sau đó thì táy máy vào SBSetting để hide một số ứng dụng ko xài tới (iTunes, Maps, Stocks.... sẵn có của iPhone). Từ lúc đó đến giờ nó cứ khởi động lại liên tục, có khì vào được màn hình nhưng rất chậm, và SBSetting cũng mở đc nhưng lại restart tiếp.

Mình cố gắng mô tả chi tiết hiện tượng đang bị ở máy, nên có hơi dài dòng. Xin mọi người cho ý kiến cách nào để sửa lại đc? Mình có file SHSH cho máy rồi.

Mong mọi người giúp đỡ, ruột gan đang nóng như lửa đốt...!
  2. iloveiphone3g

iloveiphone3g Ex-Mod

Được Like:
    1,195
    dekanmi thích bài này.
  3. dekanmi

dekanmi Thành viên

Được Like:
    0
    Mình đã thử reset all settings rồi, nhưng nó cứ khởi động lại hoài, ko vào đc.

Còn vấn đề restore thì theo mình hiểu là vầy: hiện tại mình đang lưu SHSH của 3.1.3 (hình như hiện giờ ko còn lấy đc SHSH 3.1.2 nữa phải không? Mình thử restore lại 3.1.2 gốc thì nó cứ báo lỗi This device isn't eligible for the request build, có lẽ là do ko có SHSH cho 3.1.2

Vậy cách restore hiện tại mình biết là lên 3.1.3, sau đó downgrade về 3.1.2 bằng SHSH đã lưu trên Cydia (trong PC cũng có file đó). Nhưng như vậy đồng nghĩa với 3GS = iTouch hả?!

Còn đường nào khác không các bạn, mình không muốn đầu hàng sớm vậy đâu...
  4. iloveiphone3g

iloveiphone3g Ex-Mod

Được Like:
    1,195
    Cái này đúng.
    restore fw 3.1.3 thì sẽ không có unlock bây giờ và phải đợi lâu.
    có shsh 3.1.2 trên cydia thì làm theo bài viết đã đưa. còn shsh 3.1.2 lưu trên máy thì dùng tinytss để restore.
  5. dekanmi

dekanmi Thành viên

Được Like:
    0
    Sau một hồi nghiên cứu thì đã hiểu tương đối: hiện tại mình ko thể restore về 3.1.2 gốc nữa rồi (trên Cydia ko có, trong PC ko có lun!)

Hiện tượng của máy mình có thể nói là lỗi phần mềm, vì mình vẫn vào đc màn hình chính, nhưng nó tự động respring sau ~10 giây (để ý kỹ thì thấy RAM giảm dần dần, chắc đó là lý do nó tự respring). Nếu cố gắng vào chương trình bất kỳ thì nó restart lun. Dùng blackra1n thì vẫn unlock đc, nhưng sau đó lại rơi vào cái vòng lẩn quẩn respring...

Giờ chỉ xót pin của nó thôi. Ko dùn giải pháp lên 3.1.3 thì bít làm sao để sửa đây...? Ko lẽ tắt máy đợi đến tháng 6 may ra có chuyển biến?****
  6. apple_dc

apple_dc Thành viên

Được Like:
    3
    nếu có thể bạn cài open ssh trên cydia (hoặc đã cài rồi bạn cài ifunbox hoặc iphone folder trên pc rồi vào var/stars/oplications xoá đi sbsettings hy vọng máy sẽ hết lỗi bạn nhé !
  7. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    Vấn đề quan trọng ở đây là máy 3GS này có bootrom mới hay cũ.
    Nếu là bootrom cũ thì tải về custom firmware 3.1.2 của gsmvn rồi restore lại vào máy. Làm như thế này thì iphone sẽ bị xoá hết và bạn phải chịu khó cài đặt lại những gì cần thiết.

Nếu là bootrom mới thì khó mà giải quyết được toàn vẹn
    dekanmi thích bài này.
  8. dekanmi

dekanmi Thành viên

Được Like:
    0
    A, mình đang nghĩ đến chuyện pm bạn Dtube thì bạn đã xem giúp rồi!!

Mình chưa dùng cách chính thức để kiểm tra bootrom (đưa về FDU rồi dùng chương trình để xem thì phải), nhưng trong những lần restart hay vọc máy thì có vẻ nó là bootrom mới (hàng AT&T, tuần thứ 45 mua của BestBuy). Mình cũng đã thử restore bằng phiên bản custom mà ko đc, nên chắc đây là bootrom mới.

Sáng nay ngủ dậy thì nó vẫn báo thức đàng hoàng, nhưng lại rất cứng đầu, vào màn hình chính chừng 15 giây là nó respring. Nhưng nó ko bị restart lung tung như hồi tối nữa, cũng có thể nói là có tiến triển!

Mình đã dùng ifunbox để xoá SBSetting, biteSMS 4.8, Categories rồi, nhưng vẫn không đc. Hay là cứ xoá dần những chương trình trước giờ đã cài, hy vọng nó hết?

Có 1 hiện tượng hơi lạ, lúc sử dụng ifunbox thì nó báo là máy mình chưa jailbreak (trước đó vẫn cài đc tất cả chương trình bằng Cydia & install0us mà?). Mình đã dùng redsn0w để jailbreak thử, nó hết báo lỗi jailbreak (lúc này mới nhìn thấy các thư mục Installation và xoá), nhưng máy vẫn cứng đơ.

Mong bạn vui lòng hướng dẫn mình cách giải quyết nhé, cảm ơn nhiều!
  9. Lâm Nhơn

Lâm Nhơn Thành viên

Được Like:
    29
    Cái hiện tượng này tôi cũng gặp hoài, nhưng 90% là do máy vô nước nên nó dính nút tắt mở nguồn, bạn xem kỷ lại xem.
  10. Dtube

Dtube Administrator

Được Like:
    9,333
    bootrom cũ hay mới. Phải kiểm tra chứ không thể "đoán".
    máy đó có 3.1.2 shsh hay không ? Có thì restore về như bài #2 đề cập.
    máy không có 3.1.2 shsh thì mệt rồi đấy nhé.

Máy bạn cài đặt lung tung, khó mà sửa thủ công được. Cách tốt đẹp nhất là:

- nếu máy bootrom cũ : restore custom fw 3.1.2
    - nếu máy bootrom mới và có 3.1.2 shsh thì restore với fw gốc 3.1.2 và sau đó redsn0w jailbreak lại