[Góc nhìn cá nhân] Sony Xperia Z3 và câu chuyện người Nhật

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi BinhDa, 2 Tháng bảy 2015.

1. BinhDa Super Moderator

(Gsm.vn) - Xperia Z3 sở hữu cấu hình cao, thiết kế và tính năng theo phong thái người Nhật, tuy là tốt nhất nhưng không phải lúc nào cũng “đúng”.

Mặc dù mình đã có bài viết trên tay và đánh giá nhanh Xperia Z3 cách đây vài tháng nhưng góc nhìn và cảm nhận theo chiều hướng phân tích và đánh giá. Trong bài viết này, mình chỉ trình bày theo quan điểm cá nhân, tại sao mình quyết định đi mua Xperia Z3 để dùng. Yếu tố lớn nhất, mình muốn biết chính xác, tại sao mảng smartphone của Sony đang tụt dốc thê thảm, đồng thời trải nghiệm tinh thần “Nhật Bản” trong chiếc Xperia Z3. Mặt khác, mình cũng xin cảm ơn những người Nhật đã đối xử tốt với vợ chồng mình.

Xperia Z3 nhìn tổng quan từ mặt trước đến mặt sau.
    Dùng Sony là vì thương hiệu?

Tất cả họ hàng và gia đình mình đều rất chuộng dòng điện tử thương hiệu Sony, bởi Sony đã ghi dấu ấn từ thời TV, thương hiệu Nhật từ thời xe HONDA. Quan trọng hơn, cô mình là đại lý điện máy chắc khoảng 40 năm (mình không hỏi rõ) nên thường đưa ra đề xuất là Sony khắp mọi nơi. Tuy nhiên, có duy nhất cá nhân mình, lại đi theo con đường của Samsung, từ smartphone đến TV và cả máy tính bảng. Mình có phương châm sống, khởi đầu có thể chưa tốt nhưng cần quan tâm và chăm sóc khách hàng. Đúng vậy, mình mua cái TV Samsung 48 inch với giá 10.7 triệu đồng, cứ bình quân 2 đến 3 tuần là có bản cập nhật firmware mới.

Chiếc máy tính bảng Samsung Galaxy Tab 2 P3110 ra mắt cũng vài năm, đến tại thời điểm đăng bài viết, mình cứ mỗi tuần nhận 1 bản cập nhật của CyanogenMod. Chiếc Galaxy S4 dùng đến giờ, quăn đủ thứ kiểu và bong tróc sau hơn năm dùng, hiện giờ vẫn còn cài được ROM tùy biến của Galaxy S6 hoặc S6 Edge. Mình cứ cho là tất cả các thứ đó không thể sánh bằng điện thoại thần thánh của một ai đó, việc quan tâm của lập trình viên và nhà sản xuất đủ khiến mình hài lòng với những thứ Samsung mà mình đã mua.

Quay trở lại nội dung về thương hiệu Sony. Hôm đi đám cưới, mình có gặp người bạn cũng đang dùng dòng Sony Xperia Z1, cũng có một tình trạng chung tương tự, gia đình bán hàng điện máy nên mua Sony để an tâm về chất lượng. Công nhận dòng Sony tốt thật, đi trời mưa và để rơi thoải mái, chỉ tốn tiền thay vỏ bên ngoài, chứ máy không bị lỗi phần cứng bên trong. Mình vẫn thích và tin tưởng hoàn toàn vào thương hiệu Sony nhưng cái tên Samsung vẫn đang càng ngày càng tốt hơn và phát triển rất nhanh. Thậm chí, ở mảng smartphone, Samsung dường như đã lất át hoàn toàn so với Sony, điều đó thể hiện rõ nhất qua Galaxy S6/S6 Edge và Note 4.

Thiết kế theo kiểu cầu toàn theo tinh thần Nhật Bản

Tất cả các dòng điện thoại cao cấp của Sony, từ Xperia Z1 đến Z3+ đều rất đẹp. Sony rất chú trọng vào cảm nhận của người dùng, tránh đưa ra những thiết kế chưa hoàn mỹ ra thị trường. Tập trung cải tiến từ thiết kế có sẵn của dòng cao cấp ra mắt trước đó, hạn chế những rủi ro được cho là có khả năng làm cho thiết kế xấu hơn nếu thay đổi quá nhiều. Chính vì điều này, đúng là những dòng Xperia càng về sau càng đẹp, thế nhưng lại không có sự thay đổi mang tính “đột phá” nên chưa mang lại hào hứng cho người dùng. Phải chăng, giám đốc và đội ngũ thiết kế sợ mạo hiểm thay đổi nhiều, sợ bị vướng vào một tinh thần “Samurai”? Sợ thay đổi nhiều để có thể làm thiết kế kiểu dáng xấu hơn, sợ bị sai lầm nào đó là từ chức “ngay và luôn”.

Mặt trước Xperia Z3 nhìn khá đẹp, mình chỉ không thích phím điều hướng nằm trên màn hình.

Khung sườn Xperia Z3 nhìn rất sang trọng, mềm mại, cầm rất thích, thao tác dễ dàng.

Mặt lưng Xperia Z3 sử dụng lớp kính cường lực, vừa tạo vẻ đẹp cao cấp vừa tạo độ cứng chắc.

Cá nhân mình thấy rằng Xperia Z3 rất đẹp, sang trọng và thời trang. Tuy nhiên, đặt Xperia Z3 vào cùng cới Xperia Z1 và Xperia Z2, mình không nhận thấy sự thay đổi khác biệt lớn nào cả. Trong trường hợp, mình dùng Xperia Z1 hoặc Xperia Z2, mình khi xét về yếu tố thiết kế, có lẽ cũng không muốn nâng lên Xperia Z3 để làm gì.

Cấu hình và giao diện tuyệt vời nhưng chưa tối ưu

Xperia Z3 có cấu hình cao, CPU lõi tứ Qualcomm Snapdragon 801 với xung nhịp 2,5 GHz, RAM 3 GB, chạy trên Android 5.0. Nội dung chi tiết về phần cứng Xperia Z3, mình không ghi ra thêm nhưng tóm tắt lại dòng chữ: “rất tuyệt vời”. Nổi bật nhất, Xperia Z3 đáp ứng khả năng kháng nước và kháng bụi bẩn, người dùng không nên lạm dụng để chụp dưới nước trong hồ bơi, mục đích để sử dụng và khi di chuyển bằng xe máy vào những ngày mưa yên tâm hơn thôi.

cau hinh.jpg
    Cấu hình Xperia Z3 cao nhưng hiệu năng chưa thật sự được cao như mong đợi.

Phần cứng thì rất tuyệt vời, Xperia Z3 lại để lại chút ít ấn tượng xấu cho bản thân mình. Đầu tiên, Sony đã khóa độ sáng tối đa, chỉ giới hạn độ sáng theo chỉ định của hãng ở thanh công cụ ánh sáng. Nếu đặt Xperia Z3 sát bên Galaxy S6, người dùng sẽ cảm nhận Galaxy S6 sáng hơn khoảng 25% đến 35% so với Xperia Z3. Mình thú thật, mỗi lần dùng Xperia Z3 vào buổi trưa, có lẽ phải pha thêm 1 ly cà phê để uống, bởi nhìn giao diện trên Xperia Z3 rất dễ làm mình buồn ngủ. Có thể cảm nhận của mình bị sai, do tác động của sự “hưng phấn” của mình đối với Xperia Z3 chưa thật “mặn nồng” nên dễ gây ra buồn ngủ.

mat truoc.jpg
    Màn hình Xperia Z3 nhìn hơi tối là do Sony đã tối ưu hóa quá mức cho pin, thực tế màn hình vẫn có thể sáng hơn. Chính vì vậy, mình trải nghiệm lâu sẽ nhanh dẫn đến buồn ngủ.

Mình để Xperia Z3 trong túi quần, thỉnh thoảng thấy mình nổi bật trong đám đông, chiếc đèn flash LED đã làm mình sáng nhất khu đó. Mặc dù đã khóa máy bằng bảo mật hình vẽ, nhưng một số tính năng trên thanh công cụ trạng thái rất dễ dàng, vô tình chạm nhầm. Phải chăng, mình nên tắt tính năng chạm 2 lần trên màn hình để mở khóa. Cũng ở thanh công cụ thông báo trạng thái, Xperia Z3 không cho cấu hình nhanh bằng cách chạm và giữ khoảng 2 giây một tính năng nào đó để kích hoạt phần cài đặt cho tính năng đó. Ví dụ, mình muốn chuyển đổi WiFi từ A sang B trên Xperia Z3, mình không thể nhấn và giữ 2 giây biểu tượng WiFi trong thanh công cụ thông báo trạng thái như các dòng máy Android khác.

center notice.jpg
    Xperia Z3 không cho phép người dùng chạm và giữ khoảng 2 giây để mở nhanh phần cấu hình tính năng riêng. Trong khi xu thế bây giờ, phần lớn các hãng điện thoại còn lại đều cho phép kích hoạt nhanh, thuận tiện cho người dùng cần chuyển đổi mạng WiFi một cách nhanh chóng, hoặc cấu hình nhanh các tính năng khác.

Tính năng chính chiếu lên thiết bị ngoại vi như TV, Xperia Z3 có các tính năng quá cụ thể, rất chi tiết cho từng kiểu phát theo chuẩn khác nhau như miracast hoặc DLNA… khiến cho việc này càng mất thêm thời gian. Trong khi đó, Galaxy S4 trở về sau khi người dùng đang ở giao diện bộ sưu tập hoặc video, chỉ cần chọn 1 biểu tượng “Screen Mirroring” là máy tự nhận kết nối sao cho phù hợp.

tinh nang.jpg
    Các tính năng độc đáo chỉ có ở các dòng cận cao cấp trở lên dành cho Xperia Z3 để phục vụ cho việc trình chiếu nội dung lên thiết bị ngoại vi khác. Tuy nhiên, Xperia Z3 tách biệt các tính năng quá chuyên nhiệp, điều này vô tình làm cho thao tác trở nên rườm rà, không đơn giản chỉ có một lệnh biểu tượng “Screen Mirroring” duy nhất (nhận biết/chuyển đổi) nội dung sao cho phù hợp với thiết bị trình chiếu.

Camera chưa tối ưu

Cũng giống như iPhone 4S từng đi bảo hành trước đây, Xperia Z3 khi có “thân nhiệt” cao là không thể nào chụp hình được. Xperia Z3 sẽ tự động tắt camera khi máy quá nóng, mình lúc đó chỉ muốn quăng cái điện thoại vào tủ lạnh. Camera ở chế độ tự động chụp ảnh đạt được chất lượng khá tốt nhưng không ấn tượng bằng Galaxy Note 4, chứ không thể nào bằng Galaxy S6. Điểm mình thích nhất chính là hỗ trợ tính năng chụp ảnh trên Xperia Z3 khá hay, tạo được các nhân vật hoạt hình, hiệu ứng trực quan trước khi chụp. Còn lại những điều khác, mình vẫn thích giao diện và tính năng chụp ảnh trên Galaxy Note 4 và S6 hơn.

Chụp xóa phông, lấy nét nhanh và dễ dàng, Xperia Z3 vẫn chưa thể nào qua được các dòng cao cấp của Samsung. Xperia Z3 khi chụp cận cảnh các loại côn trùng, chất lượng ảnh mang lại vẫn chưa làm mình thật sự hài lòng.

Thay cho lời kết

Ở thời điểm hiện tại, mình vẫn đang dùng Xperia Z3 để trải nghiệm, sử dụng hàng ngày vào nhiều mục đích khác nhau. Xperia Z3 có những điểm tốt, tối ưu, cả những điểm mình vẫn chưa hài lòng. Mình không viết theo dạng bài đánh giá chi tiết vì Xperia Z3 đã ra mắt khá lâu. Cơ bản, mình chỉ muốn nêu ra những trải nghiệm nhỏ về dòng máy trên. Chiếc Xperia Z3 này là dòng sản phẩm cũ đã qua sử dụng, mình đã mua ở cửa hàng của anh Chau77mobile tại Sài Gòn. Tại sao mình không mua mới, bởi sự chênh lệch phần cứng từ Xperia Z3 với Xperia Z3+ không nhiều, để tiền đó sau này mua dòng máy mới sẽ tốt hơn.

Ngoại trừ dòng smartphone, tất cả các dòng sản phẩm khác của Sony vẫn rất được nhiều người tin dùng và ủng hộ, cá nhân mình vẫn thế. Bởi chất lượng sản phẩm và hỗ trợ qua tinh thần với tính trách nhiệm của người Nhật, cá nhân mình vẫn kính trọng, vẫn rất ủng hộ khi có điều kiện về kinh tế.

Bài viết và hình ảnh
    BinhDa - GSM.VN

Tags: Xperia Z3, BinhDa