Greenify *ROOT* - tiết kiệm pin cho Android theo phương thức mới

Thảo luận trong 'Android: Ứng Dụng' bắt đầu bởi Khỉ Con, 3 Tháng bảy 2013.

1. Khỉ Con interista

Đây là phần mềm tiết kiệm pin đơn giản nhưng hiệu quả nhất mà mình từng sử dụng ! Đối tượng Greenify nhắm đến là những ứng dụng gây tốn pin, và Greenify sẽ "đóng băng" chúng lại, khi cần thì bật ngay y như chúng ta hay hibernate PC vậy.

Lưu ý: Ứng dụng cần quyền root

Nguyên lý hoạt động:

1. Phần mềm sẽ đóng băng các ứng dụng mà ta chọn để làm trống ram và giảm nhiệt cho CPU.

2. Nguyên lý đóng băng này khác với cách đóng chương trình của các task manager thường thấy. Ở các phần mềm khác nó đóng hẳn chương trình đó lại và với cách này đối với 1 vài phần mềm cứng đầu thì nó sẽ nhanh chóng tự bật lại và chính điều này gây tốn pin cho máy.

Đối với phần mềm greenify, nó sẽ giữ cho các phần mềm được chọn không mở ra (chứ không phải là để mở ra rồi mới đóng -> gây tốn pin). Các phần mềm được chọn chỉ mở ra khi bạn ấn vào biểu tượng của nó, còn không thì sẽ k0 bao giờ tự mở.

Nói dài mình lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu: Ví dụ google map là một thằng cứng đầu, khi bạn đóng thằng này bằng task manager thì nó sẽ nhanh chóng tự mở lại. và chính quá trình mở lại, load lại dữ liệu sẽ gây tốn pin. Và với greenify nó sẽ giữ cho google map không tự mở lại nữa. chỉ khi bạn kích vào biểu tượng của google map thì nó mới chạy.

Vậy còn 1 vấn đề nữa là khi google map đã chạy rồi mà muốn thoát thì làm sao? lại phải đóng nó lại à? Có rất nhiều cách. Nếu bạn muốn làm thủ công thì hãy đóng nó lại và nó sẽ k0 tự mở lên nữa, nếu bạn lười thì cứ để nó đấy, khi nào bạn tắt màn hình thì greenify sẽ tắt cho bạn. Quá tốt cho những ai lười như mình

3. Tác dụng phụ: khi bạn đóng băng phần mềm thì nó sẽ không chạy nữa và giảm nhiệt cho cpu-> đỡ tốn pin và kèm theo nữa là ram trống nhiều hơn và máy sẽ mượt hơn

Ảnh chụp màn hình:

[photo]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [/photo]

Hướng dẫn sử dụng

1. Ấn vào dấu + dưới cùng bên phải để add các phần mềm cần đóng băng. Lưu ý: không nên đóng băng các phần mềm chát, mạng xã hội, mail và các phần mềm hệ thống như battery status, droid wall, antivirus, cpuspy, logcat. deep sleep battery status. Vì các phần mềm nay cần chạy liên tục để cập nhật tin và hệ thống nên bạn không nên đóng băng nó.

2. Sau khi add các phần mềm xong là ok.

3. Phần mềm này chỉ đóng băng được các app thông thường không đóng băng được các app hệ thống nằm trong rom. Để đóng băng được các app nằm trong rom như google map, youtube, google earth... thì bạn phải convert các app đó thành phần mềm thông thường (dùng tính năng convert to user app trong titanium backup nhé)

Link tải:

Bản miễn phí trên Google Play
    Bản donate trên AppStoreVn
    namfat, helden and mylovem like this.

2. mylovem

mylovem Thành viên

Được Like:
    87
    Cám ơn bạn. Hướng dẫn rất đầy đủ và chi tiết.
    Mình đã làm theo và thành công
  3. kid1986

kid1986 Thành viên

Được Like:
    0
    dùng tính năng convert to user app như thế nào vậy bạn ơi, mình xem trong titanium backup ko thấy. có thể chỉ giúp mình ko?
  4. hykunbi

hykunbi Thành viên

Được Like:
    13
    bạn nhấn giữ vào app cần conver sau đó hiện ra 1 bảng kéo xuống là thấy
  5. vietthangcamlan

vietthangcamlan Thành viên

Được Like:
    51
    android 2.x không dùng được:sexy:
  6. duong7471

duong7471 Thành viên

Được Like:
    18
    xl mình k có i j nhưng cac bạn cân j phải dung đên phân mêm này,quá loằng ngoằng. lên appstore tải bản titanium backup pro về,muôn đóng băng phần mềm nao cũng đc.kể cả cua hệ thông.nhớ là máy đã rôt
  7. vananuan

vananuan Thành viên

Được Like:
    1
    Bạn nói gì thế ? Titaniumbackuo là đóng băng luôn và bạn không thể dùng nếu không mở băng lại.
    helden thích bài này.