Hướng dẫn đăng ký Google Voice để Gọi điện/Nhắn tin 2 chiều miễn phí đến US/Canada

Thảo luận trong 'Ứng Dụng PC Hỗ Trợ Android' bắt đầu bởi ChiêuTrúc, 30 Tháng ba 2012.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    Gọi VoIP thì chất lượng tùy thuộc vào đường truyền. Dạo này Talkatone hay bị out. Tôi thích dùng Groove IP hơn
  2. pham_0763

pham_0763 Thành viên

Được Like:
    0
    Mình đang ở Mỹ dùng Iphone 4s. Bạn mình ở VN dùng Experia Ray. Tụi mình liên lạc với nhau bằng Google Voice. Bạn mình dùng Talkatone nhắn tin vào số điện thoại của mình thì khi mình trả lời. Nó không hiện Tiếng Việt. Bạn nào có cách gì để khi mình trả lời tin nhắn thì hiện tiếng Việt được không?....
  3. zolahn

zolahn Thành viên

Được Like:
    1
    cách này của bạn hình như ko làm đc nữa rồi.
    bạn có cách nào khác đăng ký google voice nữa không?
    thanks
  4. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486
    Tuần trước tôi vẫn còn làm được !!
  5. suutaptem

suutaptem Thành viên

Được Like:
    2
    Anh Chiêu, có cách này đơn giản hơn, chỉ cần cài app Text+ trên điện thoại (android hoặc iphone), app này sẽ cung cấp cho ta 1 số điện thoại tại Mỹ và dùng chính app này để nghe cuộc gọi từ GG gọi đến xác nhận, vì vậy việc lấy số điện thoại Google voice trở nên dễ dàng.
    Nguồn: http://www.gsm.vn/threads/lay-so-dien-thoai-my-dung-cho-google-voice-qua-de.2113284/
    babybabe and Anjin like this.
  6. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486

Đúng là giờ đây phần mềm Text+ và một số phần mềm khác đã cung cấp cho chúng ta một giải pháp nhanh chóng hơn để nhận cuộc gọi xác nhận từ Google voice.
    babybabe thích bài này.
  7. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486
    LƯU Ý QUAN TRỌNG
    KHI NHẬP MÃ XÁC MINH CHO GOOGLE
    Dù thực hiện xác nhận GV bằng Iptel, Text+ ... thì các bạn cũng đều phải lưu ý là Google chỉ đồng ý cho 01 số US phone đồng thời link ('cầu nối') với duy nhất cho một số Google Voice. Nghĩa là, nếu bạn hoặc một người nào đó đã dùng 01 số US phone này để xác nhận nhằm lấy 01 số GV rồi mà chưa chịu hủy chức năng link ('cầu nối') của nó thì Google sẽ báo lỗi khi bạn vô tình lấy số US phone đó để đăng ký một số GV khác. Lỗi này là 01 bug rất lớn đã và đang được tranh luận khá nhiều trên net. Khi đó, mặc dù bạn có thể đã làm xong bước nhập mã code xác minh của Google và chọn được một số GV ưng ý thì ngay sau đó Google sẽ xuất hiện một thông báo lỗi không rõ ràng (nhưng tôi chắc chắn rằng đó là lỗi dùng 01 số US phone để đăng ký cho 02 số GV nêu trên). Đến lúc đó bạn gần như sẽ tức điên lên vì bạn là người đến sau (so với người đã cùng mượn 01 số US phone nhưng đã đăng ký thành công trước mình). Bạn sẽ không thể nào lấy được bất kỳ số GV nào cả vì bị báo lỗi. Bạn đã đi vào ngõ cụt vì cũng hầu như không có cách nào để quay ngược trỡ về các bước trước đây để thay thế số US phone khác. Cách giải quyết duy nhất mà tôi biết hiện nay là bạn buộc lòng phải bỏ tính năng GV number của tài khoản Google Mail đã bị lock nêu trên mà đăng ký một Google Mail khác rồi thử lại vận may khi 'mượn' một US phone khác để nhập mã xác minh.

Mọi người nên hiểu rõ như thế này: Số US phone mà mình dùng để nhập mã xác minh với GV chỉ cần dùng 01 lần mà thôi. Một khi đã lấy được Google Phone Number rồi thì các bạn nên vào setting của GV để hủy cái liên kết (link) giữa số US phone đã mượn với số Google Voice Number của bạn đi (vì chúng ta chỉ sử dụng Google Voice Number để gọi và nhận điện thôi mà). Như vậy, thì sau này, người khác dùng số US phone đó để đăng ký với Google sẽ không bị lỗi trên nữa.

Đến đây, bạn có thể hỏi là tại sao phải làm vậy ?. Đó là vì các số US phone mà chúng ta dùng đều được cấp miễn phí từ các dịch vụ Voip như Iptel, Ipkall, Text+ ... Các nhà cung cấp này có một kho số hữu hạn và họ dùng kho số đó để cung cấp cho những ai đăng ký sử dụng dịch vụ của họ. Ai không sử dụng trong 01 khoản thời gian nhất định (thường là 30 ngày) thì họ sẽ lấy lại số US phone và ... cấp cho người khác. Thế là chúng ta có thể sẽ vô tình ... nhận được một số US phone đã được cấp lại, có thể là cấp lại đến lần thứ ... 100 :) . Chằng may, số US phone mình nhận được lại đã được người nào đó dùng để đăng ký GV number rồi mà chưa có hủy liên kết sau khi đã lấy được GV number. Và lúc đó bạin sẽ bị .. nhận thông báo lỗi của Google và chỉ còn cách bỏ tính năng nhận được số GV number cuat account Gmail đã đăng ký như tôi đã đề cập ở phần trên.

P.S: Vấn đề khá phức tạp nên phải viết dai, viết dài, mệt quá.
    micas350, babybabe and WCDMA like this.
  8. ntdze

ntdze Thành viên

Được Like:
    0
    Google ko cho đăng kí Voice nữa, nó thông báo " This feature is currently not available in all locations". Bạn Chiêu Trúc còn cách nào để gọi đt sang Mĩ ko tốn tiền ko? chỉ mình với
  9. ChiêuTrúc

Được Like:
    11,486

Tài khoản Google Vocie cho đến hôm qua vẫn còn đăng ký được nhé. Quan trọng là chú ý bài viết số 57 !!

Nếu chỉ cần gọi điện từ VN sang một số điện thoại bất kỳ ở Mỹ mà không cần nhận cuộc gọi đến thì có rất khiều phần mềm đáp ứng được yêu cầu này, việc đăng ký cũng rất đơn giản ví dụ như: Bobsled Calling, magicJack, netTALK ...
    WCDMA thích bài này.
  10. WCDMA

WCDMA Thành viên

Được Like:
    4
    Tình hình là em bị lỗi như này, nhờ bác chủ giúp với ạ

Bác ơi giúp em ca này với
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.