Hướng dẫn đọc và tự làm văn bản tiếng Việt trên S60

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi SX1, 1 Tháng tư 2005.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. SX1

SX1 Ex-SMod

Được Like:
    148
    Theo mình thì lỗi rất có thể là phần Phone Memory của bạn không còn đủ nữa, chứ không phải lỗi tại Copy file Font đó đâu. Hãy dọn bớt Phone Memory cho rộng chỗ, đặc biệt là phải xóa hết các thư mục không cần thiết như c:\system\install, sau đó khởi động lại máy.

Nếu bạn đã làm các bước trên mà vẫn còn lỗi thì có thể là Firmware của bạn không tương thích với Font UNICODE này đấy. Bạn vào đây http://www.gsm.com.vn/forum/showthread.php?t=11933 để lấy chương trình Remove Font về, cài đặt và chạy chương trình để Remove Font (Xóa toàn bộ thư mục c:\system\Fonts), dĩ nhiên không ảnh hưởng đến hoạt động của các phần mềm khác trong máy.
  2. maikhoi_pro

maikhoi_pro Thành viên

Được Like:
    12
    Đọc báo Offline trên S60, S60+ ...và cả hơn thế nữa...

Chào các bạn sử dụng Ngage Classic thân mến,
    Ngòai chức năng chơi game, nghe nhạc, Flash Disk, duyệt Web của Ngage Classic, xin giới thiệu thêm 1 chức năng của Ngage Classic.
    Nếu bạn đã từng sử dụng qua Pocket PC, bạn đã từng thích thú với khả năng đọc báo hằng ngày của Pocket PC, vậy tại sao với Ngage, chuyện này lại không thể ? Xin thưa với các bạn rằng chuyện này hòan tòan có thể, và mình đang sử dụng chức năng này của Ngage, thật tuyệt vời với những trang báo điện tử mà mình có thể đọc được ngay trên con Ngage thân yêu, không cần phải tốn tiền mua báo mỗi buổi sáng, không cần phải cầm những tờ báo dài lằng ngòằng, không cần phải duyệt những trang WEB để tốn tiền hàng giờ online. Mình xin mạn phép mượn bài viết của anh Minhtv@ viết dành cho pocket PC (http://www.gsm.com.vn/forum/showthread.php?t=11010&highlight=mobipocket) để chia sẻ kinh nghiệm sử dụng cũng như khai thác chức năng đọc báo hàng ngày của Ngage Classic với các bạn. Đây là phần mềm MobiPocket Web Companion của www.mobipocket.com, phần mềm này có khả năng truy xuất tin điện tử, tổng hợp, cập nhật tin mới nhất của mỗi trang báo, ví dụ như trang tin http://vnexpress.net và nhiều trang tin khác.

Các bước thực hiện :

1. Bạn vào đây để download :
    http://www.mobipocket.com/en/DownloadSoft/DownLoadReaderStep1.asp
    (ở Platform, bạn chọn Series 60 (Nokia 3650/6600 ...)). Đó là 1 file .exe, bạn cứ tiến hành cài đặt MobiPocket Web Companion trên máy vi tính của bạn, sau đó phần mềm sẽ hỏi cài Pocket Reader trên Ngage Classic, bạn không cần cài đâu, nhấn Cancel hoặc nếu báo lỗi, bạn cứ OK ... Sau khi install thành công sẽ có xuất hiện 1 icon mang tên là Pocket Web Companion trên taskbar.
    Sau đó, bạn double click lên icon Pocket Web Companion trên taskbar, chọn Option, check vào phần "Send files to memory card". Chọn OK.

2. Sau khi install trên máy vi tính, bạn tiến hành install Pocket Reader trên Ngage Classic và cài luôn tiếng Việt : http://www.gsm.com.vn/forum/showthread.php?t=12743&highlight=mobipocket
    (có kèm chìa khóa luôn đó) hoặc tham khảo thêm cách setup tiếng Vịêt trên Ngage Classic : http://www.gsm.com.vn/forum/showthread.php?t=11463&highlight=mobipocket

3. Tải bản Enews_collection kèm theo về máy của bạn. ( Trong này đủ hết cả hầu hết các báo đã được xào sẵn như : vnexpress, laodong,thanhnien, dự báo thời tiết, chương trình TV....)
    http://www.gsm.com.vn/forum/attachment.php?attachmentid=19051

4. Giải nén ra vào nếu thích thuê bao tin tức nào thì chỉ nhấp đúp vào tin tức đó, nó sẽ tự nhảy vào MobiPocket Web Companian)

5. Gắn cable nối vào máy vi tính (cọng cab USB đó bạn), thẻ nhớ hiện trên Window Explorer dưới dạng 1 ổ đĩa flash. Sau đó, connect máy vi tính của bạn vô Internet. Pocket Web Companion sẽ tiến hành copy file tin tức đã tổng hợp vào ổ đĩa flash đó của bạn

6. Chon update trong MobiPocket Web Companian, đợi nó update xong. Sau khi update xong là có thể disconnect Internet

7. Mở MobiPocket Reader trên Ngage, trong phần Enews --> Nghiên cứu.

Mỗi ngày khi bạn cắm cab USB vào PC thì nó sẽ tự động update tin cho bạn ( PC phải nối Internet đấy nhé - mất khoảng 5-10 phút/trang tin). Theo mình thì các bạn không nên tham chọn nhiều enews quá vì sẽ rất tốn bộ nhớ của memory card, cái nào cần thì cài, cái nào không cần thì thôi.

Chúc các bạn vui ...

PS : Các bạn có thể nghiên cứu cách làm tương tự cho các điện thoại Nokia Series 60 như Ngage QD, 6600, 7610, ... chỉ có khác là phải dùng cáp hoặc kết nối qua bluetooth thì mới có thể cập nhật tin

Thân mến,

Mai Khôi
  3. BlackMN

BlackMN Thành viên

Được Like:
    5
    -Mình cài trăm phương ngàn kế rồi mà có dùng tiếng Việt trên Ngage đâu , mỗi ông cho 1 font cài vào làm máy mình mấy hôm nay 7370 lại cả chục lần , hix hix giờ không thèm chơi tiếng Việt nữa ,bạn nào có kinh nghiệm về bộ gỏ tiếng Việt và font thì giúp mình với , mệt mõi với nó lắm rồi mà chẳng ra hồn gì hết, cài cái này được thì cái kia mất...
  4. nguyenduymanh

nguyenduymanh Thành viên

Được Like:
    5
    cảm ơn bài viết rất hay của anh, nó làm em thêm yêu con ngage của em, em có chút thắc mắc anh giúp với, em down chương trình mobipocket creator về để tạo ra một file enews mới, thế nhưng đến hết bước 5 là em ko biết phải làm thế nào nữa, mong anh bỏ chút thời gian huớng dẫn anh em tự tạo một mẫu enews theo trang web mình thích được ko? cảm ơn anh rất nhiều
  5. SX1

SX1 Ex-SMod

Được Like:
    148
    Bạn và mọi người xem hướng dẫn sau nhé, Có thể áp dụng cho mọi máy S60, S60+ và UIQ​

-Trước tiên, chạy Mobilpocket Web Companion trên PC. ​

Nếu sử dụng Proxy, Phải khai báo Proxy trogn mục Options

Vào mục Search

Gõ tên địa chỉ Web-Site mà mình muốn tạo E-news vào đó, sau đó vào Go

Click chuột vào đường Link có tên Website​

Chon Subscriber

Bấm OK

Quay trở lại màn hình chính, Click chuột vào E-News vừa tạo và chọn Update​

Chờ đến khi quá trình Update kết thúc, di chuyển vào thư mục sau:​

Copy File .prc vừa tạo vào Thẻ nhớ MMC hoặc Phone Memory của máy S60, S60+, UIQ qua Card Reader, Bluetooth, Hồng ngoại...​

Bật Mobile Pocket Reader, chọn phần E-NEWS​

Các bạn cũng có thể tự làm lấy một Web Site Local trên máy PC của mình, Sau đó trỏ vào một thư mục nào đó có chứa các trang Web để Mobipocket Web Companion cho mình để tự tạo một E-News Site cho riêng mình​

CHÚC THÀNH CÔNG​
  6. phamtuanvu

phamtuanvu Thành viên

Được Like:
    88
    Nói chung cách này khá, mỗi tội màn hình Ngage, s60 bé quá, đọc mobipocket nhức cả mắt, nên dùng cho UIQ hay PPC phone thì hợp lí hơn.
  7. nguyenduymanh

nguyenduymanh Thành viên

Được Like:
    5
    ko hiểu sao có một số trang như vnn.vn chẳng hạn, em update nhưng lúc nào cũng bị có cái dấu ! vàng vàng ở chỗ của trang đó, thời gian update thì có tẹo, tầm 0min2, em nghĩ là nó bị lỗi.
    Đã có ai bị vậy chưa, giúp em với!
  8. romeo76

romeo76 Thành viên

Được Like:
    2,182
    Cho mình hỏi mỗi khi update tin tức của một e-news nào đó thì file cũ vẫn giữ nguyên dung lượng đồng thời sẽ có một file mới updated cũng có dung lượng từng đấy (khi đó sẽ phải tìm và xóa file .prc cũ đi) hay file mới sẽ đè lên file cũ mà không cần xóa? Mình muốn đọc được tiếng Việt nhưng không muốn thay đổi font mặc định của máy (mình thường thấy các bạn hay copy file tahoma.gdr vào thư mục \\system\fonts) thì có cách nào không, vì khi đó font hệ thống sẽ đổi hoàn toàn sang Tahoma nhìn rất xấu.
  9. nguyenduymanh

nguyenduymanh Thành viên

Được Like:
    5
    bác nào biết tạo enews tốt bụng làm giúp anh em một enews chuyên về thể thao, bóng đá được ko, như trang www.baobongda.com.vn hoặc www.thethao.vietnamnet.vn với, em tạo mãi mà ko được, có lẽ ko được sáng dạ lắm.
  10. kids_kitty

kids_kitty Guest

Nếu dùng như bác nói thì khi mình mở máy vi tính lên rồi kết nối bluetooth là nó tự động tải tin tức về hả bác ?
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.