Hướng dẫn hackphone, cài firmware bằng JAF

Thảo luận trong 'S60 3rd: FIRMWARE - SIGN - HACKPHONE & HACK APP' bắt đầu bởi Khỉ Con, 27 Tháng bảy 2011.

1. Khỉ Con interista

Có lâu rồi nhưng diễn đàn mình chưa ai có bài chi tiết cả, nên mình làm 1 bài :D

Lưu ý quan trọng: Cách này chỉ thực hiện được với máy thuộc dòng S60v3 và V5, còn Symbian^3 và cao hơn nữa thì không dùng được các bạn nhé. Symbian^3 hay Symbian Anna mà muốn flash hack thì chỉ có thể dùng pheonix thôi.

1. Hướng dẫn hackphone cho các dòng máy Symbian bằng JAF

1.1 Các công cụ cần thiết

1.1.1 Driver cho điện thoại.

Chọn 1 trong 2 cái sau:

+ Nokia Ovi suite (Khuyên dùng vì Nokia giờ chỉ chú tâm vào phát triển cái này)

+ Nokia PC Suite

1.1.2 JAF ODEON 1.98.62

+ Tải về (vào đây lấy tài khoản premium để tải cho nhanh)

+ Chạy file JAFSetup_1.98.62.exe, cài đặt. Trong quá trình cài đặt, bạn sẽ được hỏi

Chọn No.

+ Sau khi cài đặt, khởi động lại máy. Cop file jaf_nok4models.ini vào C:\Program Files\ODEON\JAF.

1.1.3 Navifỉm 1.3

1.1.4 Rompatcher 3.1

1.1.5 File để hack cho từng máy khác nhau

Xem mục 2.1.2 ở chủ đề này:

1.2 Tiến hành

1.2.1 Chuẩn bị firmware

+ Mở Navifirm, đánh dấu vào ô Parse VPL, chọn server ở chỗ trên cùng bên trái là Nokia Care Suite, sau đó download fw phù hợp với điện thoại bạn về. (Khuyên bạn nên dùng chức năng cop hết Url là Clipboard rồi mớ IDM --> Tasks --> Add Batch Download from Clipboard thì tốc độ tải sẽ nhanh hơn rất nhiều). Chú ý kiểm tra kỹ nhé.

+ Tạo thư mục RM-xxx (với xxx là số của điện thoại bạn, bạn bấm *#0000# để xem, ví dụ của mình e71 rm 346) trong đường dẫn C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\ Hoặc C:\Program Files (x86)\Nokia\Phoenix\Products\ (Đối với windows 64bit). Cop hết file của fw vào.

+ Chọn file UDA đúng với mã số của điện thoại bạn ở trên, down về và cop vào thư mục chứa fw down từ navifirm (C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\ Hoặc C:\Program Files (x86)\Nokia\Phoenix\Products\ (Đối với windows 64bit))

1.2.2 Cài đặt

+ Tắt điện thoại, cắm cable vào máy tính

+ Chạy file OGM_JAF_PKEY_Emulator_v 5.exe trong thư mục JAF down về ở trên.

Lưu ý: Đối với Windows 7, click chuột phải vào OGM_JAF_PKEY_Emulator_v 5.exe, chọn Properties --> Thẻ Compatibility --> trong mục Compatibility Mode, chọn Windows XP

+ Ở step 1 va 2 đều chọn như hình, sau đó chọn Go

[​IMG][/IMG]​

+ Ở cửa sổ JAF vừa mở ra, chọn thẻ BB5.

Trong mục Flash Settings, bỏ chọn CRT 308, tích vào Manual Flash, Dead USB, Normal Mode, Use INI

+ 1 cửa sổ hiện lên, bạn chọn đúng dòng máy cho mình, chọn ok

Chú ý: Nếu không tìm thấy máy mình, bạn thêm dòng lênh sau vào file jaf_nok4models.ini

Mã:
    [RM-xxx]Description=Nokia *** CABLE
    xxx điền mã fw của bạn, *** điền model điện thoại bạn (x6, e71...)

+ Chọn đúng firmware cho máy, sau đó bấm flash.

+ Khi hiện bảng thông báo này thì bấm Yes. 1 giây sau khi bấm Yes, bạn bấm nút nguồn 1 cái rồi bỏ tay để bật điện thoại lên

+ Đợi đến khi hoàn thành

1.3 Sau khi cài firmware xong

Sau khi cài firmware xong, bạn cài Rompatcher Lite vào điện thoại

Apply patch RP+ Install server để cài file unsign
    Apply patch Open4all để có thể truy cập file hệ thống.

Chúc bạn thành công !
    Còm., HuyTim, tongkien and 3 others like this.
  2. Còm.

Còm. Giả Vờ Hết Staff Member

Được Like:
    7,039
    Ngon,ném bài này qua bên V5 cho anh em ở bển đi baby ơi ;;)
    Khỉ Con and LeKhangAn like this.
  3. LeKhangAn

LeKhangAn Thành viên

Được Like:
    36
    thanhsk bạn hth2813 nhiều vì thêm 1 lựa chọn cho những người chưa biết cách hack tập sự . bước khởi đầu cho cách hack và .... rom sau này
    có jì mạo mụi Mod bỏ wua cho
    Khỉ Con and Còm. like this.
  4. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    Cho cả v5 lẫn S^3 rồi đó :))
    harrypotter2007 and Còm. like this.
  5. Aqua Sta

Aqua Sta Thành viên

Được Like:
    57
    Nói chung là bạn ko có kinh nghiệm về hack Flash thì nên tham khảo thông tin, S^3 chả có con nào hỗ trợ flash bằng JAF cả, vậy dùng JAF thì suốt đời ko hack được
    Hack JAF chỉ dùng cho S60v5 (trừ C5-03) và E51 v410, còn các dòng còn lại S60v3, S60v5, S^3 phải dùng Phoenix hết
    Còm. and Khỉ Con like this.
  6. Còm.

Còm. Giả Vờ Hết Staff Member

Được Like:
    7,039
    Lấy N8 đâu ra mà test thế =))
    Khỉ Con thích bài này.
  7. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Ồ vậy à, ai có điều kiện thì test thử trên S^3 hộ mình với, vì cách này thấy tác giả nước ngoài bảo khác kiểu flash jaf cũ :-?
    Còm. thích bài này.
  8. Aqua Sta

Aqua Sta Thành viên

Được Like:
    57
    Mình làm hackphone mà không biết cái này làm sao được, chưa máy nào mình chưa làm qua, không tin thì bạn xem ở web của mình http://hackphone.us
    Khỉ Con and Còm. like this.
  9. Khỉ Con

Được Like:
    11,479
    Cách cũ là chỉnh sửa file Rofs2 thì đúng là không dùng cho Symbian^3 được, nhưng cách mới tác giả dùng file UDA + Rompatcher Lite, thấy bảo được mà. Hay bạn test lại hộ mình theo cách này được không :D, cám ơn bạn!

---------- Post added at 06:09 PM ---------- Previous post was at 06:09 PM ----------

Em nào ở ava kia :-q
    Còm. thích bài này.
  10. Aqua Sta

Aqua Sta Thành viên

Được Like:
    57
    Vấn đề không phải là việc cook vào đâu bạn ạ. Vấn đề là JAF nó không thể chạy các cái điện thoại đó. Như kiểu bạn đổ dầu vào con xe máy của bạn thì nó ko ăn, phải đổ xăng. Vấn đề ở đây không phải xăng, dầu. Xe máy có khi đổ dầu nó vẫn chạy được :))
    Quay ngược lại thì lại đơn giản, máy hỗ trợ JAF thì hoàn toàn có thể chạy được bằng Phoenix.
    Phoenix là tool flash của Nokia, còn JAF của ODEON một hãng tàu khựa pro

Để rõ ràng hơn thì thế này. Ví sờ dụ thực tế là con 5800 của bạn, bạn chạy bằng JAF được, Phoenix được.
    Nhưng C5-03, C6-01, C7, N8, X7, E7 không thể chạy được bằng JAF, phải dùng Phoenix

Tương ứng với cách cook lại fw cho các máy đó lại khác nhau, chia làm 3 loại
    1. là file CORE (thường là có đuôi.core, .C00)
    2. file PPM (hay còn gọi là rofs, có hai file là rofs2 chứa ngôn ngữ, và rofs3 chủ yếu là chứa giao diện)
    3. file CNT (thường có đuôi là uda.fpsx hoặc có thể là U01, Uxx là tuỳ)

Trước đây nếu muốn chạy phoenix bắt buộc phải cook vào CNT, cook vào PPM là chết máy, không thể lên được.
    Từ khi doctorly phát hành core editor thì đã có cách cook được core và PPM làm cho Phoenix chạy vẫn sống.

CNT hay file uda nguyên lý của nó ghi vào bộ nhớ C vì thế khi hack flash bạn format máy vẫn bị mất hack, còn PPM và Core thì không
    Tuy nhiên mình biết một cách làm cho CNT không thể mất hack (cái này thì mình ko share, ở đây có mod manhtu thi thoảng nói chuyện thì mình cũng đã chỉ cho anh ấy)

Còn rất nhiều điều nữa bạn tìm hiểu thêm nha
    Khỉ Con, tongkien, Còm.1 người khác thích bài này.