Hướng dẫn sử dụng mQuickdo

Thảo luận trong 'Phần Mềm Cydia' bắt đầu bởi phidacduy, 8 Tháng hai 2010.

1. phidacduy Thành viên

Đây là một phần mềm rất hay. Nhưng mình thấy có nhiều newbie chưa biết cách dùng. Ngoài tính tiện dụng thì nó còn giúp chúng ta, những người rất yêu em Iphone thân thiết của mình ;)) có thể hạn chế sử dụng phím Home và Lock. Như vậy, càng tránh cho em IP của mình mất zin, bởi nếu sử dụng nhiều và thô bạo (đặc biệt là các pé hay Restore):022: sẽ dẫn tới tình trạng: nhẹ thì khó bấm, nặng thì phải thay phím Home hay phím Lock (thiệt hại cả về Vật chất lẫn Tinh thần). Quảng cáo vậy đủ rồi, sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng phần mềm này: :46:

1- Trước hết các bạn vào mQuickdo, vào phần Settings rồi Enable nó lên. Nếu các bạn cài SBsettings thì những phần trong mục Trigger chỉ nên ON cái Bar Switch, Keyboard pops hide (tránh 2 ứng dụng dẫm chân lên nhau,bởi khi kéo thì kéo cả thằng SBsettings nó xuống). Còn trong mục Other thì tùy các bạn, nó là phần tùy chỉnh hiện thị ngoài màn hình Lock.
    2- Vào Tap Quickdo,gồm 2 phần: phần chỉnh phím tắt ở Springboard và phần chỉnh phím tắt khi đang chạy App nào đó. Để phím tắt như nào là tùy mỗi người. VD: short slide left là trượt sang trái 1 đoạn ngắn thì để cancer chẳng hạn...
    3- Chỉnh xong, các bạn rê tay giữ phía dưới cùng của màn hình sẽ thấy một thanh nằm ngang có màu vàng nhạt. Đó chính là bar để sử dụng các tính năng mà bạn để cài như trên. VD: short slide left là trượt sang trái 1 đoạn ngắn thì để cancer ...

Nếu bạn cài đặt thành công, thì sẽ hạn chế được tối đa việc sử dụng 2 phím Home và Lock.
    Note:
    1_Mình xin đưa thông tin trong mục setting để các bạn dễ tùy chỉnh:
    enable mquickdo: bật mquickdo
    trigger by status bar: cho phép 2 thanh mquickdo xuất hiện cùng lúc cả trên và dưới
    bar switch: cho phép thay đổi vị trí mquickdo từ dưới lên trên, trên xuống dưới ( trong trường hợp bạn chỉ dùng 1 thanh mquickdo)
    keyboard pops hide: tắt mquickdo nếu keyboard được bật lên. Lí do: nếu keyboard và mquickdo hiện ra 1 lần, dãy phím cuối cùng của keyboard khi bấm sẽ ko nhạy
    above status bar: thanh mquickdo hiện bên trên thanh status, tức khi chạm vào sẽ hiện rõ với màu sắc
    height: độ cao thanh mquickdo
    color and alpha: chỉnh màu cho thanh mquickdo
    2_Cài đặt chức năng cho mỗi thao tác lướt tay:
    Chúng ta có 2 phần riêng biệt:
    + thao tác khi bạn đang ở màn hình chính (Springboard Screen)
    + thao tác khi bạn đang ở trong 1 ứng dụng (App)

Chúng ta có tất cả 6 kiểu thao tác khi dùng mquickdo bao gồm
    • lướt qua trái 1 đoạn ngắn ( 1/2 thanh muqickdo)
    • luót qua trái 1 đoạn dài ( lướt hết thanh)
    • lướt qua phải 1 đoạn ngắn
    • lướt qua phải 1 đoạn dài
    • lướt lên/xuống : lên trong trường hợp thanh mquickdo nằm ở dock, xuống trong trường hợp thanh mquickdo nằm ở status bar
    • nhấn và giữ thanh mquickdo trong 3s
    Với mỗi thao tác ở trên các bạn có thể tùy chọn với các mục đích sau:
    • do nothing: ko làm gì cả
    • back to home: quay lại màn hình home
    • close dialog: bật khung close ( dùng khi đang mở 1 ứng dụng nào đó)
    • back to 1st page/ cancel edit: lui lại trang 1, cancel hoặc edit
    • power dialog: bật khung power của mquickdo, cũng có các chức năng như sbsettings
    • back to 1st page/ipod control: lui lại trang 1 hoặc bật khung điều khiển ipod
    • lock device: lock iphone
    • take a screenshot: chụp màn hình
    • enable backgrounder : cho phép ứng dụng chạy ngầm ( cần cài thêm backgrounder trên cydia)
    • app switcher: bât khung chuyển đổi app ( trong trường hợp có dùng backgrounder và nhiều app đang chạy ngầm cùng lúc) hoặc để chọn 5 app hiện thị ngoài lockscreen
    • toggle active category muted
    • double click the home button:
    Have fun.
    thieuhc, audiv8, lovelu321 and 7 others like this.
  2. audiv8

audiv8 Thành viên

Được Like:
    134
    mình dùng cái này cũng khá lâu rồi,từ hồi luudaigiang share...bài viết của bạn rất good cho các a,e còn mập mờ về cách sử dụng cái này,nhưng ko thể thay thế nút Home 100% đươc :D,dù sao cũng bảo quản được nút home 80-90% :)
  3. phidacduy

phidacduy Thành viên

Được Like:
    60
    Đúng thế, mình cũng chỉ nói là hạn chế thôi mà :027: khi đang sử dụng Iphone bình thường nếu dùng quen thì có thể thay thế đến 99% bởi chẳng dùng nút HOME và LOCK làm gì ngoài bật màn hình Lockscreen lên. Còn khi "vọc" em ý thì đương nhiên phải "nát" chút rồi, do vẫn phải bấm phím Home và Lock thôi, mong Tool unlock chuẩn sau này sẽ là của bác Jeohot (Blackra1n) vì khi Jailbreak máy ít phải bấm bấm :14: Thế nên, mới cần dùng mQuickdo để giảm thương đau.
  4. autumn95

autumn95 Thành viên

Được Like:
    0
    Cho mình hỏi, khi cài xong mquickdo, vào có hiện ra thông báo là phải cài cả mobilesubstrate thì mquickdo mới hoạt động, như vậy là phải cài cả soft nó nhắc đến hả bạn? mình dùng firm 3.1.2
  5. lethevinh_ne

lethevinh_ne Thành viên

Được Like:
    0
    hĩ cài cái submobile là an táo

an táo chándfdddddddddddddddddddddddddddd
  6. lovelu321

lovelu321 Thành viên

Được Like:
    128
    cho mình hỏi , iphone bị hư nút home ấn lúc đc lúc ko . Đem đi sửa thì nên sửa ở đâu , giá cả bao nhiêu . xin mọi người giúp !
  7. thinhhp

thinhhp Thành viên

Được Like:
    57
    bạn có thể khắc phục bằng cách dùng 2 ngón tay cái ấn vào 2 mép của nút home. làm nhìu lần chắc chắn có kết quả (mình test rồi)
  8. nguyenlinh0103

nguyenlinh0103 Thành viên

Được Like:
    1
    Cho mình hỏi sao minh cài vào sử dụng lúc đầu bình thường nhưng sau khi reset máy lại thì mquickdo không hiện ở dưới mà lại hiện lên trên đó bạn. Bạn có cách nào chỉnh thanh mquic xuống dưới thì bày mình với vì ở trên lại khó sử dụng SBSETING đó.
  9. audiv8

audiv8 Thành viên

Được Like:
    134
    Bạn nhịn theo hình và chỉnh nhé.Sẽ OK hết.

Chúc thành công !
  10. nknbmt

nknbmt Thành viên

Được Like:
    0
    Cho mình hỏi, khi cài xong mquickdo, vào có hiện ra thông báo là phải cài cả mobilesubstrate thì mquickdo mới hoạt động, như vậy là phải cài cả soft nó nhắc đến hả bạn? mình dùng firm 3.1.2 Help...