Hướng dẫn unlock iPhone 3GS, iPhone 4, 4S iOS 5.x bằng SAM!

Thảo luận trong 'Firmware - Jailbreak - Unlock' bắt đầu bởi FeandMo, 22 Tháng tư 2012.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. THÔNG BÁO:

Bài hướng dẫn unlock iPhone 3GS, iPhone 4, iPhone 4S bằng SAM được viết ngày 22/04/2012 lúc đó SAM còn chưa cập dù thực hiện theo vẫn được nhưng khuyên Anh em theo dõi từ bài viết mới của Anh @
    Dtube từ link này: http://gsm.vn/f502/tuong-thuat-ve-dung-sam-de-unlock-iphone-4s-280973/

Lúc này SAM đã cập nhật phiên bản mới và việc unlock nhanh hơn và đơn giản hơn!

Đây là bài hướng dẫn unlock iPhone của bạn bằng cách sử dụng SAM. Phương pháp này thực hiện được trên iPhone 4S, iPhone 4, iPhone 3GS chạy iOS 5.x.

Bước 1:
    iPhone của Bạn chắc chắn đã được jailbreak (nghĩa là đã có Cydia). Các Bạn có thể tìm thêm thông tin về cách jailbbreak iPhone của Bạn tại đây.

Bước 2:
    Khởi chạy Cydia bằng cách chạm vào icon Cydia ngoài màn hình SpringBoard.

Bước 3:
    Chọn vào thẻ Manage từ phía dưới màn hình của Cydia.

Bước 4:
    Và nhấn chọn vào chữ Sources rất to ở giữa.

Bước 5:
    Chọn vào nút Edit ở góc trên bên phải của màn hình.

Bước 6:
    Nhấn chọn vào nút Add xuất hiện ở góc trái bên trên màn hình.

Bước 7:
    Gõ vào http://repo.bingner.com và nhấn vào nút Add Source.

Bước 8:
    Nhấn chọn vào nút Return to Cydia.

Bước 9:
    Nhấn chọn vào Bingner từ danh sách các Sources.

Bước 10:
    Chọn SAM từ dạnh sách các gói dữ liệu vừa load về.

Bước 11:
    Nhấn vào nút Install ở bên góc trên bên phải màn hình.

Bước 12:
    Nhấn vào nút Confirm để bắt đầu quá trình cài đặt.

Bước 13
    Sau khi quá trình cài đặt hoàn tất ta nhấn vào nút Restart SpringBoard.

Bước 14:
    Bây giờ thì bỏ 1 SIM mới vào iPhone và chọn vào SAMPrefs từ màn hình iPhone của Bạn.

Bước 15:
    Chọn vào chữ Utilities

Bước 16:
    Nhấn chọn De-Activate. Và tình trạng Active iPhone của Bạn ở mục "More Information" bây giờ sẽ là "Unactivated"

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

Bước 17:
    Ở "Subscriber Artificial Module", bật Enabled qua ON. Ở Method, chọn "By Country and Carrier". Ở country, chọn đúng quốc gia. Ở Carrier, chọn đúng nhà mạng.

[​IMG][​IMG]

Bước 18:
    Ở mục Country bạn chọn quốc gia gốc mà Bạn mua iphone í. Như USA chẳng hạn.

[​IMG][​IMG]

Bước 19:
    Ở mục Carrier Bạn chọn nhà mạng gốc đã khoá iphone ví dụ AT&T

[​IMG][​IMG]

Bước 20:
    Một vài nhà mạng sẽ có nhiều Carrier ID Bạn có thể cần chọn SIM ID. Việc này là cần thiết vì iTunes có thể không active được vì các bước tiếo theo Bạn sẽ bị sai số IMSI mà Bạn đã chọn.

[​IMG][​IMG]

Bước 21:
    Bấm vào More Information, copy hoặc chép xuống số IMSI , bấm Spoof Real SIM to SAM

[​IMG][​IMG]

Bước 22:
    Chọn vào Spoof Real SIM to SAM

[​IMG][​IMG]

Bước 23:
    Trở lại màn hình của SAM và dán số IMSI vào.

[​IMG][​IMG]

Bước 24:
    Kết nối iPhone của Bạn với máy tính và đợi itunes active iPhone của Bạn.

Kế tiếp là double click vào số phone hiện trong iTunes và kiểm tra xem ICCID có trùng với thẻ SIM hay không. Nếu không trùng thì làm lại từ Bước 14

Bước 25:
    Lấy iphone ra khỏi máy vi tính và tắt iTunes.

Bước 26:
    Chạy lại SAM từ màn hình iPhone, cho SAM ngừng hoạt động bằng cách tap vào cái chữ "Enable" trong SAM. Việc xoá luôn SAM là không cần thiết.

[​IMG][​IMG]

Bước 27:
    Kết nối iPhone của Bạn với máy tính và bật iTunes lên lần nữa.

Bạn có thể thấy iTunes báo lỗi không thể active được. Điều này là bình thường. Bạn chỉ cần thoát nó và mở lại thôi.

Bước 28:
    Trong một thời gian ngắn cột sóng của iPhone sẽ xuất hiện. Xin chúc mừng!

[​IMG][​IMG]

Quan trọng:

Push notifications có thể sẽ không chạy . Nếu là thế thì vào SAM và bấm "clear push" . Kế tiếp là cắm iphone & chạy itunes.

iPhone của bạn sẽ có unlock với riêng cái thẻ SIM mà bạn dùng ở những bước trên. Máy có thể bật, tắt & cắm vào iTunes thoải mái mà không sợ mất unlock. Nên nhớ là unlock chỉ hiệu nghiệm với thẻ SIM mà đã dùng để thực hiện ở bước 1-12.

Cách unlock này không lệ thuộc sử dụng số cấp cứu (112) hoặc IMSI spoofing cho nên sẽ không gặp những lỗi như khi dùng GEVEY.

Đã thử và chạy với IOS 5.0.1 nhưng chắc vẫn sẽ chạy với IOS 5.1

Lưu ý quan trọng:

Sau khi unlock thành công cần phải lưu lại thông tin unlock bằng cách như sau. có thể làm theo cách này hoặc cách này.

Gửi lời cám ơn chân thành về những đóng góp của Loktar_Sun và Laforet

Video Hướng Dẫn Unlock:

Cập nhật:
    Với SAM mới cập nhật bạn dễ dàng unlock hơn bằng cách cho sim nhà mạng gốc vào như ả&t chẳng hạn sau đó nhấn vào soof trong mục more info, active bằng itunes sau đó tắt SAM đi và active lại lần nữa là xong!

Gsm.vn
    Source: iClarified

2. conan2901

conan2901 Gác Cổng Chợ Staff Member

Được Like:
    14,843
    msi ở bước 22-23 đuôi là 241
    sau khi active ở bước 26 là 255 ?
    nguyên do vì đâu ?mâu thuẫn nào ở đây ?
  3. lexthai

lexthai Thành viên

Được Like:
    0
    Có điều em không hiểu là khi em jailbreak chiếc iPhone 3G (lock) xong (FW 4.2.1) xong rồi kết nối với Itune thì nó tự động Active !

Và iOS 5 có thể chạy trên iPhone 3G hả anh ?
  4. dung313232

dung313232 Thành viên

Được Like:
    1
    anh ơi cho em hỏi hơi ngu một chút.con iphone 4 lock 5.0.1 có thể sử dụng cách này thì sẽ ko sử dụng gevey sim nửa phải ko anh?và ko phải kích sóng bằng phương pháp gọi 112 nửa phải ko anh?
    bước 14 em vẫn ko hiểu?''Bây giờ thì bỏ 1 SIM mới'' vậy sim mới này là sim mobi của em đang sử dụng hay là sim gốc của nhà mang phân phối iphone của em(AT&T).cám ơn vì bài viết rất tuyệt vời của anh
  5. kiyeusu

kiyeusu Thành viên

Được Like:
    44
    ip 3G có xài đc ió 5 đâu mà thêm vào làm gì =)
  6. Fallen

Fallen Thành viên

Được Like:
    29
    Ngon quá, vừa đọc trên twitter thấy, biết mọi người sẽ update lên 4rum ngay nên bật máy thử.
    Kết quả là đã thành công trên con 3GS, tuy có lúc hiện bảng thông báo: device damage... (mọi người bảo là bị blacklist?) nhưng cuối cùng đã thành công rồi.
  7. WindAngel

WindAngel Thành viên

Được Like:
    119
    Mình có thắc mắc, nếu mình đã unlock được cho sim A, vậy mai mốt mình mún đổi sim B thì làm lại từ đầu hay là 1 máy chỉ duy nhất làm được 1 sim thôi?

Và ở bước 17, mình chọn quốc gia và nhà mạng nơi mình mua máy hay là quốc gia và nhà mạng cái sim mình sẽ sử dụng?
  8. Fallen

Fallen Thành viên

Được Like:
    29
    1. Nếu thành công thì iphone của bạn sẽ active với thẻ SIM mà bạn cắm vào máy trong quá trình thực hiện, vậy sẽ không cần gevey với SIM này nữa, coi như là với SIM đó máy bạn là world, nhưng SIM khác thì vẫn lock nhé. Vì vậy nếu dùng 1 SIM thì không cần gevey nữa, nếu dùng nhiều thì chịu khó active hết mọi SIM như vậy, sau đó backup activation trong SAM.

2. Không cần cắm SIM mới, dùng chính SIM mình đang dùng nghe gọi thôi
    dung313232 and binhnv143 like this.
  9. Fallen

Fallen Thành viên

Được Like:
    29
    Làm lại từ đầu bạn ơi, mỗi SIM có một mã khác nhau mà.
  10. dung313232

dung313232 Thành viên

Được Like:
    1
    có ai thành công chưa nhỉ?
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.