Kaspersky: "Mạng xã hội có khiến người dùng dễ trở thành mục tiêu cho tội phạm mạng"

Thảo luận trong 'Nơi Trao Đổi Chung' bắt đầu bởi lavy1110, 30 Tháng một 2016.

1. lavy1110 Thành viên

[BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]
    [/BCOLOR]
    [/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Theo một số thông tin từ Kaspersky Lab đã cho thấy gần 1/3 (30%) người dùng mạng xã hội chia sẻ bài viết, chụp ảnh check-in và nhiều thông tin cá nhân. Tuy nhiên, người dùng vẫn không ý thức được thông tin cá nhân của mình có thể bị công khai lên trên những kênh thông tin khác.[/BCOLOR]
    [/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Mặc dù có hơn 3/4 (78%) số người dùng Internet đều tài khoản ở các trang mạng xã hội, nhưng chỉ có 9% số người trả lời khảo sát không nghĩ rằng những người ngoài danh sách bạn bè của mình có thể nhìn thấy trang và các bài viết của mình, điều này sẽ khiến thông tin cá nhân của họ dễ dàng rơi vào tay kẻ xấu.[/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)][/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Các nghiên cứu cho thấy người dùng đang tự đặt mình vào nguy hiểm khi thêm bạn bè mới, với 12% số người được khảo sát chấp nhận thêm bất cứ ai vào danh sách bạn bè mà không quan tâm mình có biết người đó hay không. 1/3 (31%) số người dùng cũng sẽ kết nối với những người mình không biết nếu họ có bạn chung, việc này có thể tiết lộ bản thân với nhiều người lạ, thậm chí là công ty quảng cáo hay tội phạm mạng. Về sự tin tưởng các "bạn bè", 1/4 (26%) số người được khảo sát sẽ không do dự click vào một liên kết được gửi từ một người bạn mà không hỏi đó là gì, hoặc tính đến khả năng tài khoản của người gửi đã bị hack.[/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Đại diện hãng Kaspersky Lab cho biết thêm:[/BCOLOR]
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]"Người dùng mạng xã hội đang chơi một trò chơi nguy hiểm khi thiếu hiểu biết về mạng và chủ yếu là cho người lạ dễ dàng truy cập vào thông tin cá nhân và thông tin riêng tư của mình. Với hồ sơ mạng xã hội bao gồm một khối lượng lớn thông tin từ sinh nhật đến địa chỉ và kế hoạch kỳ nghỉ, sẽ chẳng mất quá nhiều công sức để tội phạm mạng tìm và khai thác thông tin có giá trị, hoặc ăn cắp danh tính của bạn. Điều này thậm chí còn dễ dàng hơn khi bạn vô tình kết bạn với chúng."[/BCOLOR]​
    [BCOLOR=rgb(255, 255, 255)]Để đảm bảo việc chia sẻ trên mạng xã hội không gặp nguy hiểm, Kaspersky Lab khuyên người dùng Internet nên thận trọng về người mà họ kết bạn và trang web truy cập vì mọi thứ không như vẻ bề ngoài. Nếu nghi ngờ, đừng chấp nhận yêu cầu kết bạn hoặc nhấp chuột vào một liên kết mà bạn không muốn. Thiết lập riêng tư trong các tài khoản mạng xã hội là rất cần thiết, để đảm bảo chỉ có bạn bè thực sự của bạn mới có thể cập nhật được trạng thái bạn chia sẻ.[/BCOLOR]
    Theo: Kaspersky
    [/BCOLOR]