khắc phục thẻ nhớ bị corrupted !!!

Thảo luận trong 'NGAGE: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi hamdzui, 28 Tháng bảy 2009.

1. hamdzui Thành viên

Tối qua đang chơi game thì cái thẻ bị khùng . màn hình lúc nào cũng hiện chữ mem card corrupted , không bấm được cái gì hết . format bằng máy tính cũng không được , mà cắm vào cái N-Gage thì nó cứ báo lỗi , thậm chí không vào được menu . em điên tiết , xém nữa cái N-Gage ra đường ròy >.<" cũng may em bình tĩnh lại , và cuối cùng cái thẻ SD 1G biến thành 2 cái :))
    Hôm nay search được cách trị bệnh corrupted ròy , chia sẽ anh em nhé ! Cái này em sưu tầm , dành cho những ai lúc trước chưa biết cách trị nó như em :

Có 5 cách sau:
    Cách 1: Format bằng chính máy của mình
    Vào orgnaiser >> memory >> option >> format mem. card
    Đây là cách đơn giản nhất, nếu được xin chúc mừng. Còn không, chuyển sang cách 2
    Cách 2: Format bằng PC
    Cần 1 bộ đọc thẻ nhớ + thẻ nhớ bị corrupted (điều đương nhiên)
    Cắm thẻ nhờ vào đầu đọc thẻ và connect card reader vào PC
    Tìm đến driver của MMC trên PC (của em là driver E: làm thí dụ)
    Right click >> properties >> format. Chỉnh driver để format là driver của MMC (thí dụ của tui la E
    Chọn file system là FAT, rồi click vào format (phải chắc chắn là không để ở chế độ quick format nhé).
    Chờ nó format xong. Nếu ok thì [​IMG]. Nếu không ok, nó sẽ hiện lên 1 thông điệp là "Window was unable to complete the format".
    Lưu ý: Phần lớn MMC card sẽ ok nếu làm công đoạn này.
    Chia buồn, chuyển sang cách 3.
    Cách 3: Dùng trình mmcmedic để giải quyết vần đề vô cùng khó tả này
    Đây là trình format MMC cực kỳ hiệu quả và chất lượng. Bạn nào dùng Symbian nên tự trang bị cho mình 1 bộ .
    Down trình mmcmedic. Down về giải nén rar rồi double click.
    Chọn "Enter the capacity of the MMC" là bằng dung lượng thẻ nhớ của các bạn
    Choose the MMC driver letter: là driver của thẻ nhớ của các bạn trên PC (ví dụ của tui là ổ E
    rồi click vào format MMC. Chờ 1 chút cho nó format xong.
    Nếu ok, bạn thử sang window explorer, click vào driver của MMC, nếu nó không bắt format nữa là ok rùi. Còn nếu... Nó bắt format hix.... MMC của bạn hư nặng rùi đó [​IMG]
    Vậy thì chịu khó chuyển sang cách 4 vậy.
    Cách 4: Fortmat từ dòng lệnh
    Cách này gần như là cách cuối cùng rùi. Không được nữa thì thì 99.99% là say bye bye với MMC của bạn đi, mua cái thẻ mới [​IMG]
    Vào start >> run >> gõ CMD
    Sẽ hiện lên 1 cửa sổ lệnh màu đen giống như hệ điều hành DOS
    Giờ bạn gõ lệnh này vào FORMAT E: /FS:FAT và enter
    Lưu ý: Ổ E ở trên là tùy vào từng máy, tui lấy ổ E là ví dụ còn lại có thể F, H.... Nhưng chắc chắn là không phải C nhé. Ai chơi dại gõ cổ C vào là tui ko chịu trách nhiệm à [​IMG]
    Tùy trường hợp, format kiểu này lại được trong khi format bằng window thì bó tay. Các bạn nên thử xem.
    Nếu được, nó sẽ hiện ở dòng cuối cùng là "Format complete". Còn nếu không nữa.... vứt nó đi cho rùi, hay là hên xui với cách 5 vậy
    Bước 5: Format bằng các device khác (như Ngage, 9210i, pocket PC... bất kỳ cái gì dùng MMC).
    Mượn máy của bất kỳ ai đó có thể mà hỗ trợ thẻ MMC, cắm vào, format thử xem
  2. ke0kul

ke0kul Thành viên

Được Like:
    94
    thankz bác. mấy lần bị corrupt toàn làm đến cách t2 là xong ak`
  3. HuyTim

HuyTim Sát Thủ Trên Cây Đu Đủ Staff Member

Được Like:
    13,271
    sài thẻ lô thì hay bị thế, tốt nhất nếu có điều kiện thì sài thẻ zin d mấy bạn:)
    thẻ lô nó hay điên lắm, thích hư là hư mà n-gage 4mat lại lâu!
  4. thanhdh

thanhdh Thành viên

Được Like:
    525
    Giờ em mới bít :D cảm ơn bác chia sẽ nhé :D
  5. boynhaque

boynhaque Nick Vi Phạm

Được Like:
    29
    hix cái thẻ của mình gắn vô ngage nó báo corrupted rùi treo còn gắn vô pc thì cũng treo chắc mua thẻ mới thui ....
  6. ngocnghechvn

ngocnghechvn Thành viên

Được Like:
    16
    Mình cũng từng bị một cái (window was unable to complete the format), thử mấy lần k dc thế là mình liệng luôn, h k bít nó ở chỗ nào rồi, já mà có bài viết này sớm hơn, hic!
    gingabsc thích bài này.
  7. helpmeiloveyou

helpmeiloveyou Thành viên

Được Like:
    73
    trước minh cũng có 1 cái đang dùng ngon cho vào máy tính cài đến khi vào Ngage thì treo cho lại vào PC thì mở ra có rất nhiều folder lạ xoá đi 1 lúc lại đầy fomat bằng PC thì bị lỗi ko thể dc đã dùng nhìu cách vẫn ko dc
    mình nghĩ chắc dính virut cua PC roài nên cài lại WIN vì lâu cũng chưa cài lạivà kiểm tra diêt hết virut ở PC và thẻ thì ok dùng đến h vẫn ko sao
  8. namphuongtien

namphuongtien Thành viên

Được Like:
    0
    Chao cac pac cai the of em dang den buoc thu 4 rui.Khong biet co duoc khong.Neu khong duoc chac phai quang no di mat.Cong nhan con ngage nay dung hay.Nhung mu cung kho fet.:d