Làm sao để biết được điện thoại có hệ điều hành hay không?

Thảo luận trong 'Điện Thoại Phổ Thông' bắt đầu bởi lukhach_102, 12 Tháng mười một 2006.

1. lukhach_102 Thành viên

2. 3230bao

3230bao Thành viên

Được Like:
    104
    Vấn đề là bạn phải biết và hiểu thế nào là hệ điều hành. Để 01 đt hoạt động được thì nó phải có hệ điều hành. quan trọng là hệ điều hành nào thôi. bạn biết về nó thì mở máy lên bạn sẽ biết nó là hệ điều hạnh nào thôi mà. giống như máy tính có win 95, 98, xp... nếu bạn không biết thì mở máy lên bạn cũng không biết nó là hệ điều hành nào.
  3. chimcanhcut_cd3dt

chimcanhcut_cd3dt Thành viên

Được Like:
    5
    3230bao!
    nếu bạn hiểu và bít nhiều hơn thì nên chỉ cụ thể hơn đễ bạn cùng biết!
    Mình chỉ biết là khi mở máy lên, đặc biệt là của Nokia, không cần mở máy cũng đã biết nó có hệ điều hành hay không.
    Nhưng mình ít wan tâm đến Mo nên cũng ko rành sẽ có cùng ký hiệu vòng xoay để vô menu hay không?! nhưng mình biết nếu không tham khảo những tính năng của điện thoại đó thì mình khó mà biết được nó thuộc hệ điều hành nào?! giống như Win khi bạn nói thì chỉ cần sau khi khởi động là biết được nó thuộc Win nào?! nhưng mình không biết điều này ở điện thoại.
    Có gì bạn chỉ mình vơi nha!
    Cảm ơn nhiều ha!;);)
  4. vietkim

vietkim <b>Google MẸO</b>

Được Like:
    2,484
    Hệ điều hành nè..

Để nhận biết HĐH có hay không thì có rất nhiều cách.
    Tuy nhiên hiện nay không phải chỉ có 1 HĐH cho mobile vì bên cạnh Symbian lại có Windows Mobile v...

Cách đơn giản là vô trang chủ của loại điện thoại đó, gõ loại điện thoại của bạn ở phần tìm kiếm, đọc chi tiết.

Ví dụ với nokia.com.vn, tôi search con n73 và có thông tin:

Phần mềm bổ sung :
    • Hệ điều hành: hệ điều hành Symbian 9.1
    • Giao diện dành cho người sử dụng: Nokia S60 3rd Edition
    • Java: MIDP2.0, CLDC 1.1, 3D API, PIM API, File access API
    • C++ và Java SDKs
  5. linhphuong2s

linhphuong2s Thành viên

Được Like:
    1
    Trời , máy nào mà không cần hệ điều hành hả trời ! Quan trọng là hệ điều hành như thế nào
    DTDD có nhiều hệ điều hành lắm : S40 , S60 , linux , window mobile .....

Quan trọng là đời máy nào dùng hệ điều hành nào thôi

Nếu bạn hỏi máy nào dùng hệ điều hành nào thì còn dẽ trả lời hơn

Thân !!!!!
  6. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    @lukhach: vào 1 trang điện thoại di động nào lớn lớn search bạn há!

@bao3230, chimcanhcut: cho mình hỏi tại sao có máy ghi là có hdh (Symbian,Linux, PalmOne, Windows Mobile,...) có máy ghi là "không" hdh ("không" là nhiều lắm à nha!). Thứ nữa, vụ này so sánh dt với PC hơi khập khiễng đó 2 bạn! Hiện giờ, PC nào cũng có Win hết (đúng hôn nè???), còn dt thì cái có hdh có cái không làm sao so sánh với nhau được chứ nà!!!!

@linhphuong: hỏi bạn cái này : Đa số điện thoại Samsung (trừ D720 và những con mình chưa được biết....) dùng hệ điều hành gì vậy bạn????
  7. help_titanic

help_titanic Thành viên

Được Like:
    56
    đúng rồi, mình toàn zo trang thegioididong để coi con nào có hệ điều hành thôi, còn cầm máy thì cũng chịu , chẳng biết có hệ điều hành không nữa, hay hệ điều hành gì nưac
  8. xuongrongdat

xuongrongdat Ex-Mod

Được Like:
    2,821
    Thật ra mình cầm máy, mình vào thử menu hay mò chút xíu, nhìn giao diện cũng có thể đoán ra (tỉ lệ đoán đúng 85%), đây là cách theo cảm tính đó mà!

Ví dụ nha, mình cầm náy lên xem mà thấy giao diện tiếng Việt thì mình ngờ ngợ nó không có hệ điều hành rồi (máy có hệ điều hành rất ít nếu không nói là khó giải mã tiếng Việt lắm, nhưng vẫn có nha, và một số thì cài theme mà cái này thì có thể nhận biết dễ!).

Cái nữa, máy mà có màn hình cảm ứng thì hết 90% là có hệ điều hành rồi (tại vì có một số máy, Elitek chẳng hạn, là không có hệ điều hành!).

Mình nói có gì sai thì sửa, chỉnh dùm mình há! Thân all.
  9. Lightblue

Lightblue Amie Staff Member

Được Like:
    8,887
    Theo lý thì điện thoại nào cũng có hệ điều hành chứ! Thật ra đó chỉ là hệ thống các menu quản lý thôi... Như PC dù ở dấu nhắc DOS --> cũng gọi là hệ điều hành MS-DOS rồi.
  10. kimquypticc

kimquypticc Thành viên

Được Like:
    182
    Trước tiên, theo như 3230bao nói, muốn biết máy ĐTDĐ có HĐH không, ta phải biết thế nào là HĐH đã:
    - Hệ điều hành ( Operating System) về cơ bản có thể xem như là một chương trình điều khiển hệ thống mà trên đó một hay nhiều chương trình khác có thể hoạt động (môi trường hoạt động của một hay nhiều chương trình khác).
    - DOS là HĐH đầu tiên cho máy tính vì trên nền DOS ta có thể cài đặt và chạy nhiều ứng dụng khác.
    - Các máy điện thoại di động ngày nay đa phần đều có các chức năng đa phương tiện, có thể cài đặt thêm vào máy nhiều game, ứng dụng thì tất nhiên là có HĐH rồi. Một số máy không thể cài đặt thêm game hay ứng dụng khác cũng chưa hẳn là không có HĐH mà HĐH của nó được viết dưới dạng một trình điều khiển đóng. Đa phần các máy SamSung là vậy, tôi chẳng biết gọi HĐH của nó là gì, nhưng đó là một HĐH vì xét trên phương diện khái niệm thì đúng là HĐH. Tôi chỉ có thể nói rằng các máy đời xưa như 3210, 3310, 8210,.... chạy những trình điều khiển đơn giản là những tập lệnh viết sẵn thì không có HĐH!