Mẹo vặt và kinh nghiệm sử dụng dành riêng cho dòng máy Symbian OS9 v3

Thảo luận trong 'S60 3rd: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi ChiêuTrúc, 26 Tháng mười một 2007.

?

Bạn có thấy topic này hửu ích cho người dùng Symbian OS9 ?

1. 772 vote(s)
    94.5%
  2. Không

45 vote(s)
    5.5%
  1. hotamilhp

hotamilhp Thành viên

Được Like:
    2
    Mình mới sử dụng đt S60 3rd nên không biết nhiều, xin hỏi chút mong được giúp đỡ. Mình có download 1 số game trên diễn đàn, nhưng game dạng file .sis hay .jar thì mình cài bình thường, nhưng có những game là nguyên 1 folder thì không biết chép nó vào đâu. Máy của mình đã hack rồi. Thông thường khi cài đặt phần mềm hay game vào thẻ nhớ thì chúng sẽ được cài đặt vài thư mục nào vậy? Mong được giúp đỡ.
    RyanTom8891 thích bài này.
  2. tungtng

tungtng Thành viên

Được Like:
    3
    game là một file chứ sao là 1 folder được hả bạn? bạn mở folder đó ra là thấy file game rùi cài thui. game hay phần mềm sau khi cài thì thường được nằm trong thư mục riêng(myown)
    hotamilhp thích bài này.
  3. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Đôi khi có 1 số Soft hay Game java khi được up lên 4rum đã được đổi tên ( vd bình thường soft hay game java là "tên game.jar" sẽ được đổi thành "tên game.jar.rar" ) để tiện up file và vì vậy khi bạn định cài soft đó, không những không cài được mà nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ với nhiều file và folder trong đó.

Nếu bạn tải được game hay soft JAVA như vậy thì khi bạn định cài nó, nó sẽ không cài được và sẽ được mở bằng soft Winrar trên PC. Vì vậy bạn truy cập vô file đó - chọn up ( hay Back ) 1 cái - chọn file bạn định cài - bấm F2 trên bàn phím để Rename nó lại ( vd file tải về là "tên game.jar.rar", bạn rename nó lại thành "tên game.jar" ( bỏ chữ .rar đi ) ).
    Ok, giờ bạn đã có thể tiến hành cài đặt bình thường rùi đó. :D
    MaiDinh, hotamilhp and RyanTom8891 like this.
  4. TORQUE

TORQUE Thành viên

Được Like:
    76
    chỉ cho những ai chưa biết!Lexisgo

Những ai sài từ điển Lexisgo hay calculato 2.0 hay bất cứ phần mềm nào mà không gỏ chữ được thì bấm nút dưới cùng bên tay trái 2 lần là có thể bấm chử được. Còn phần mềm Lexisgo 1.0 bấm nút đó xong ghỏ chử cái theo phím số.Ví dụ: 2-->abc hay số 3-->def.... .Tại Lexisgo cho bản e71 chua ***** được.
  5. BINBINmobile

BINBINmobile Thành viên

Được Like:
    16
    một vài lưu ý để tránh mua nhầm E71

một vài lưu ý để tránh mua nhầm E71
    - Dạo này giang hồ hiểm ác bán E71 nhái nhìu quá nên mình xin đưa ra một số kinh nghiệm đã sưu tầm được từ nhìu diễn đàn khác nhau để mọi người tránh mua nhầm hàng nhái,hàng thay vỏ.

* ĐỐI VỚI HÀNG THAH :

+ kiểm tra giao diện font tiếng việt,màn hình không trong như hàng zin.

+ bấm mã reset lại máy *#7780# hay *#7370# . nếu máy không khởi động lại => THAH.

+ mở pin nhìn mã wifi dưới tem IMEI và nhớ 5 số cuối ,sau đó bật nguồn bấm mã kiểm tra wifi *#62209526# => không hiện gì hết => THAH.

+ bấm mã kiểm tra bluetooth *#2820# => không hiện gì hết => THAH.

+ đem theo một thẻ nhớ có sẵn một soft chưa cài đặt (game hay pm gì đó chạy trên Symbian ,bỏ vào máy cài đặt thử => ko cài đặt được => THAH.

+ mở camera bấm chữ T nếu không chấp nhận chế độ chụp gần,lấy một tờ giấy hay tiền chụp các chữ số trên đó,hình ảnh vẫn nhoè không hiện ô vuông màu xanh lá hay đỏ => THAH.

* ĐỐI VỚI MÁY ZIN : nếu gặp phải máy zin thì nhẹ nhàng được phần nào nhưng có một số máy đã thay vỏ,phím.thế thì sao ta nhận biết được sau đây là một vài kinh nghiệm :

+ mặc định các màu máy phân phối chính hãng tại VN được thể hiện qua mã CODE.cụ thể như sau :

- 0560655: RM-346 APAC-U VIETNAM GREY STEEL

[​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 800x536 and weights 64KB.[​IMG]

0561926: RM-346 APAC-U VIETNAM WHITE STEEL

0576675: RM-346 APAC-U VIETNAM Black STEEL

0576620: RM-346 APAC-U VIETNAM Red STEEL

[​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 816x612 and weights 158KB.[​IMG]

- đối với máy xách tay thì 2 số cuối có thể lớn hơn hay nhỏ hơn mấy số này.VD máy màu đỏ xách tay là 0576619.dưới đây là một số mã code máy xách tay các màu.

[​IMG]This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 606x567 and weights 118KB.[​IMG]

+ đối với hàng công ty các bạn nên nhớ 4 mã code chính phía trên là đủ.màu nào ứng với code đó,nếu khác là đã thay vỏ.

+ mở pin nhìn mã wifi dưới tem IMEI và nhớ 5 số cuối ,sau đó bật nguồn bấm mã kiểm tra wifi *#62209526# => trùng nhau => máy ok.

+ bấm mã kiểm tra bluetooth *#2820# => 6 số đầu giống mã số wifi => máy zin.

+ đem theo một thẻ nhớ có sẵn một soft chưa cài đặt (game hay pm gì đó chạy trên Symbian ,bỏ vào máy cài đặt thử => cài đặt được => máy zin.

+ mở camera bấm chữ T nếu chấp nhận chế độ chụp gần,lấy một tờ giấy hay tiền chụp các chữ số trên đó,thì hình ảnh rõ nét từng nét chữ được thể hiện qua ô vuông màu xanh lá hay đỏ => máy zin.

p/s : trên đây là một số kinh nghiệm để mọi người có thể yên tâm mua được một máy E71 đúng như ý muốn.hy vọng bài viết này của mình sẽ giúp ích cho một số bạn chưa rành về mobile.còn những bạn nào biết rõ thì trong bài viết có gì sai sót có gì bỏ qua cho và xin đóng góp thêm ý kiến để mọi người có thể nhận biết tránh mua nhầm hàng nhái

* các mã số test Wifi & Bluetooth các bạn nên lưu vào thẻ sim như một danh bạ để tiện vì có thể dùng để test những máy khác có 2 chức năng này.

chúc mọi người vui vẻ.

trích :chuyện trò Mobile
    *Rai*, tinhyeublog, hogokaka and 3 others like this.
  6. phanhien

phanhien Thành viên

Được Like:
    158
    Các bác ho em hỏi cái. Em dùng N82 bản mói nhất, hack phone bằng helo OX nên không có cap on, cap off. Sau đó em cài dakarius để có cap on, cap off nhưng vẫn không truy cập được vào các thư mục như private...
  7. alessandro

alessandro Thành viên

Được Like:
    10
    Tớ đang dùng N82, có bác nào có biết cách để gửi file từ đt lên mạng không ạ? Ví du: mình chụp ảnh bằng đt, muốn gửi ảnh đó vào máy tính nhanh, nên mình gửi qua internet, vả lại máy tính của tớ cũng bị hỏng cổng usb. Hồi trước tớ hay gửi bằng fring rất hay nhưng bi h cái fring nó dở quẻ, cài vào toàn treo máy. Có bác nào có cách nào khác không, chỉ giúp với nhé. Xin chân thành cảm ơn các bác
  8. jay_tiwan

jay_tiwan Thành viên

Được Like:
    0
    Các cách trên có áp dụng đc cho "đàn em" E63 hok vậy anh?:D
  9. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Muốn chạy được cap on hay off thì bạn phải chép cái file CProfDriver_SISX.lddC:\sys\bin trước ha ( để làm được điều này thì bạn phải chạy Rompatcher lên - Apply dòng Open4All rùi dùng X-Plore để chép ), sau đó cài cap on và cap off vô máy. Vậy là xong rùi đấy :019: ( con N95-8gb của mình cũng xài được cap on và cap off dù có up lên FW mới nhất :048: )

Các file đính kèm:

gsm2 thích bài này.
  10. md07

md07 Thành viên

Được Like:
    162
    Một vài bước đơn giản để máy tối ưu điện thoại S60

Anh em còn nhiều cách nào thì post lên chia sẻ luôn ha.
    Cái này mình dùng qua 1 số máy S60 như N70,N73 ,E70 và nay là E61 nên cũng có chút kinh nghiệm (đơn giản và cơ bản thôi) giúp máy hoạt động nhanh hơn,ram nhìu hơn .
    -Update lên FW mới thường xuyên (cái này đối với dòng mới có liên quan đến vấn đề hack , nên các bạn nên tham khảo trước khi update , các dòng cũ thì update vô tư , vì FW mới lúc nào cũng cải tiến hơn FW cũ).Sau khi update ko format lại máy thêm nữa
    -Chỉnh 1 số chức năng ko cần xài thành off . Với mình là các chức năng như chỉnh GSM only (mặc định là auto GSM và 3G) ,internet call , service sim....
    -Trử vài phần mềm bắt buộc hoặc nên cài trên phone như Xplore,Jbak... thì tất cả soft game , theme đều cài trên thẻ . Có người nói cài trên máy nhanh hơn , nhưng đó là với các dòng ko dùng HDH . Theo mình thì với thẻ xịn , thì đt dùng symbian (cụ thể s60v3) cài trên thẻ hay trên máy tốc độ như nhau (đã test trên máy mình)
    -các phần mềm hay có chế độ auto mặc định , nếu các bạn thấy thực sự cần dùng thường xuyên thì mới để auto,còn ko nên disable.
    -Dùng theme phù hợp máy , và ko quá nặng . Có trường hợp theme lỗi,hoặc ko đúng dòng máy,tuy dung lượng nhỏ , cài vào vẫn được , nhưng khi chạy thì vô cùng ì ạch .
    -Dùng 1 số phần mềm xoá rác như Nuldel ,Smartdelete....để xoá các file rác , ngôn ngữ thừa . (cái này phải có kinh nghiệm nhìu,vì có khả năng làm ảnh hưởng soft,hoặc gây đứng máy,format ... vọc nhìu sẽ rõ và có kinh nghiệm)
    -Xoá luôn những bookmarks , savepage mặc định trên vài phone , như Tmobile thì có mặc định trang Tmobile , vodafone (những máy xách tay của các hãng di động phân phối khi up FW mới thì nút right luôn là trang web mặc định của hãng)... Cái này mặc định ko xoá được , nhưng bạn có thể xoá nó khi terminate process Favouritebrowser. Xoá luôn các Templete củ chuối trong message (mấy cái i love u , hello gì gì đó:027:).
    Còn vài tuỳ chỉnh nữa , nhưng nhỏ nhặt quá , và cũng ko nhớ .

Mình dùng E61 , dung lượng ram khi khởi động là 26mb đấy . mặc dù mình cài rất nhìu phần mềm , game , theme . Tính trong app manager thì gần 100 soft,thêm,game.

Những cách này có thể dùng cho các máy đời cao , tuy ram nhìu , nhưng những tuỳ chỉnh nhỏ nhặt này , bạn sẽ thấy tốc độ máy tăng lên rất đáng kể đó.Tội gì ta ko bỏ chút thời gian tối ưu nó .Máy chạy nhanh,sạch sẽ có khi còn ít gây hao pin nữa à:019:

Anh em còn gì hay thì post lên cho topic sinh động hen.:027:
    MaiDinh, quocsu and Tunykyn like this.