Mồi sóng và TẤT CẢ các vấn đề liên quan

Thảo luận trong 'Japanese Mobile Phones' bắt đầu bởi DavidRain, 13 Tháng một 2010.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    Em có 1 kon blackberry là vợ chính, ko xa rời nửa bước, chuyên gọi nghe, quản lý
    932 như bồ nhí, hú hí cả ngày, lúc nào cũng chiều chuộng mà chỉ được mỗi cái nghe nhạc, chụp ảnh, xem video

Giờ lại phải làm thêm em samsung 3g, chuyên để mồi sóng cho 932, quyết tìm bằng được cái quy luật sóng sánh, ko thể để bồ cứ lúc lên lúc xuống thế đc
  2. Từ Quốc Tấn

Từ Quốc Tấn Thành viên

Được Like:
    0
    Con vợ em nó bị gì rồi. Bình thường rất ít khi out sóng. Mỗi lần out chỉ cần lên Công ty là kích sóng ngon lành (em làm ở Vittel). Tuần rồi thấy bên Vittel đổi mấy thông số. Thế là out sóng không cách gì kích lại được nữa. Những địa điểm trước kia kích sóng dễ dàng nay còn đâu :(( Tại đó thì vợ em sóng tốt. Về tới nhà là vợ em out sóng. Thật bực mình vì cả tuần nay về nhà là mất vợ X-(
  3. bo_teo

bo_teo Thành viên

Được Like:
    234
    em thì dùng viettel cực ổn định bác ợ, ở khu vực huế, bà rịa vũng tàu, nha trang, buôn mê chưa phải mồi gì cả. có thể do đang nâng cấp mạng nên có mất ổn định tí
  4. khangduybeo

khangduybeo Thành viên

Được Like:
    767
    Có một số thắc mắc về vấn đề sóng của jmp, rất mong các bạn có nhìu kinh nghiệm giải đáp giúp ạ!
    1. Vì sao jmp hay out sóng?
    2. Nếu nói do hạ tầng mạng ở VN thì cụ thể là sao ạ!
    3. Máy chưa update thì sóng rất tốt (920sh là một điển hình), vì sao ạ!
    4. Sóng hay out là do phần cứng hay phần mềm ạ!
    5. Sim unlock quyết định đến phần sóng ntn!
    6. Cơ chế tự động làm out sóng của jmp để bảo vệ máy là ntn ạ!
  5. lynamhuy

lynamhuy Thành viên

Được Like:
    13
    1.không giải thích đc..chỉ biết được sóng yếu thì out,còn việc sóng đầy mà out thì đang tìm hiểu
    2.do hạ tầng mạng của việt nam là đi từ 2g GPRS->EDGE->3G UTMS HSPA
    còn Japan thì từ 2G GPRS -> 3G UTMS HSPA luôn..nên vì lí do ấy đt japan không tương thích với mạng VN và nước ngoài
    3.920sh chưa update sóng ổn định là vì cơ chế bảo mật chưa tốt nên tương thích với mạng VN và nước ngoài
    4.Xem lại số 2 mình trả lời rồi
    5.Sim unlock chỉ có thêm nhớ multimedia dành cho softbank khi dùng mr sim 2.1
    6.Không phải JMP làm out sóng để bảo vệ đt mà là công nghệ viễn thông của Japan đi theo con đường khác (khác với chuẩn chung của thế giới) nên đt japan khi ra khỏi lãnh thổ của Nhật sẽ đều có hiện tượng out sóng do không tương thích với cơ sở hạ tầng viễn thông của nước sở tại
  6. duy009

duy009 <b>Bụng Bự Mắt Híp</b> Staff Member

Được Like:
    3,950
    1.GPRS và EDGE(Enhaced GPRS) là dịch vụ cộng thêm của hạ tầng mạng GSM, liên quan gì đến vụ sóng mà bạn phải liệt kê giai đoạn phát triển của nó vào...ngay cả UMTS, HSDPA đều là định nghĩa của tốc độ truyền dữ liệu, còn sóng...nên nhớ...nó là tín hiệu radio(với mạng GSM)..như vậy thì phát triển về hạ tầng di động VN không phải khác như bạn nói.?
    920SH làm gì cần Mr Sim bạn, nó chỉ cần i-smart cũng đủ.......và phần multi ko phải dùng sim mới có...sim chỉ giúp nhớ multi khi dùng sim Softbank kích lại, chứ Nhật cần sim unlock mới chơi dc multi, Mr Sim đáng lý chỉ chuyên dùng cho máy Softbank đời cao....

Việc mất sóng có thể giái thích chính là do sim unlock, vì phải qua thêm một công đoạn chuyển tiếp giữa mạch tiếp xúc sim và thiết bị đầu cuối của hạ tầng mạng(thẻ sim), việc kết nối trung gian này góp phần làm chậm đi tiến trình trao đổi tín hiệu giữa sim, trạm phát sóng...đó là lý do mà việc có sim này có chỗ ko out, sim mạng kia chỗ ấy lại out(là vì các trạm phát sóng đặt ko thể nào đồng đều nhau
  7. lynamhuy

lynamhuy Thành viên

Được Like:
    13
    bạn xem lại dùm mình nhé
    Mình nói 2g GPRS phát triển lên 2G EDGE rồi lên 3G UTMS HSPA nhé
    EDGE (Enhanced Data Rates for GSM Evolution), đôi khi còn gọi là EGPRS, là một công nghệ di động được nâng cấp từ GPRS chứ không phải là cộng thêm như bạn đã nói đâu ^^...
    Sim unlock chỉ có thêm nhớ multimedia dành cho softbank khi dùng mr sim 2.1 ==>ý mình nói là khi sử dụng mr 2.1 cho máy softbank thì có tác dụng nhớ multimedia
    Nhật không sử dụng sim unlock để chơi multi đâu bạn ạ...nó kiểm tra việc sử dụng multi khi vào nghe nhạc luôn (kết nối với máy chủ)
    Cách giải thích việc out sóng của bạn không hợp lí tí nào...vì 1 số máy xài sim unlock như 812sh chẳng hạn..sóng không out bao giờ...xài ok trên mọi nẻo đường(1 số em còn có khả năng kích sóng cho đt japan nữa chứ) ^^...mình nghĩ do cơ sở hạ tầng mạng của Nhật khác hoàn toàn với thế giới nên mới có sự cố này xảy ra ^^..
  8. duy009

duy009 <b>Bụng Bự Mắt Híp</b> Staff Member

Được Like:
    3,950
    mình ko mún cãi với bạn, nhưng thực chất GPRS hay EDGE thì cũng là dịch vụ cộng thêm với nền GSM để truyền tải dữ liệu(cái ở đây là sóng chứ ko phải dữ liệu), thực chất ko có GPRS hay EDGE thì ng sử dụng GSM cũng chẳng ảnh hưởng gì cả...đơn giản là 3G là thêm nền để truyền tải dữ liệu(còn nếu mà nói về sóng thì ko ai qua nổi CDMA)., và là HSDPA nhé....HSPA là cái gì?
    I-smart 2008, 2009 cũng có thể nhớ multi vậy?Nhật ko cần sử dụng sim thì bạn nói sử dụng thêm sim unlock mới chơi multi dc?Thời kì 920SH mới ra đời và unlock dc...sim ghép Mr Sim làm gì xuất hiện
    Uả vậy chứ cái 812SH của bạn nói là xuất phát từ đâu, ko phải là từ Nhật sao..nó ko thích hợp với mạng Nhật mà lại thích hợp với mạng Việt Nam thì Nhật sản xuất chi nhỉ...

Cái vấn đề ở đây đáng nói nhất chính là "Phần mềm", một số gọi là FW của máy, nó từ chối sự can thiệp của sim ghép nhiều hơn, cho nên mới có hiện tượng những dòng đời cao sử dụng sim ghép mất sóng hoài...
    "Nghĩ" ko bao giờ là một cách giải thích hay, nếu có hiểu thêm về mạng di động, đơn giản thì Nhật và hạ tầng thế giới ko cách biệt nhau mấy, chủ yếu là những máy của nó "sản xuất chỉ để dùng ở Nhật" thôi
    khangduybeo and ngoccam like this.
  9. DavidRain

DavidRain Thành viên

Được Like:
    1,339
    Cái này bàn về mồi sóng mà các cụ.
    Các cụ nghiên cứu có cách nào mồi sóng nhanh, hiệu quả, ko out hoặc tránh được out sóng ko.
  10. Jikikatoji

Jikikatoji Thành viên

Được Like:
    4
    có 5 cách để mồi sóng máy, em dùng 4 cách trừ cách mồi sóng bằng máy 3G vì ko có máy 3G:). Nhưng vẫn ko lên đc, ko hiểu vì sao, em bị out sóng từ hôm kia rồi. Có ai có cách khác giúp em ko ah? em dùng con sh04A
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.