Mọi thứ về Galaxy Y S5360: Hướng dẫn root và up rom, giải đáp thắc mắc...

Thảo luận trong 'SAMSUNG' bắt đầu bởi Khỉ Con, 28 Tháng chín 2012.

1. Khỉ Con interista

I. Hướng dẫn root máy:
    Tải file này về: http://d-h.st/fll
    Sau đó bạn chép file này vào trong sdcard và tắt máy đi.
    Bạn bấm phím: Volume up + Home + Power. Sau khi màn hình vừa mở lên bạn bỏ nút Power, chỉ còn giữ lại Volume up + Home.
    Đợi 1 tí máy sẽ vào chế độ recovery, bạn dùng volume down để chọn dòng thứ 2 "apply update from sdcard" và chọn update.zip. Sau khi hoàn tất bạn bấm "reboot system now". Ok giờ máy bạn đã root thành công.

II. Hướng dẫn cài recovery

1. Tải CWM recovery tại đây
    2. Cop file này vào máy
    3. Đưa máy về recovery mode ( như trên)
    4. Install from zip và chọn file vừa cop là được

III. Hướng Dẫn cách up Stock rom
    * Những điều cần trước khi up rom:
    1. Máy vi tính bạn có kies, nếu chưa có bạn có thể tải kies ở đây: click here

2. Rom cần để flash: S5360DXKK4

* Cách flash rom thông qua odin:

1. Sau khi down rom xong, các bạn giải nén ra gồm những file như thế này.

2. Bạn bật chương trình Odin3_v1.84.exe lên

3. Ô PIT bạn chọn totoro_0623.pit, khi chọn ô này ô Re-partition sẽ tự động tick.

4. Ô BOOT bạn chọn BOOT_S5360DXKJ1_REV05.tar.md5 (bạn có thể không chọn file này cũng được).

5. Ô PDA bạn chọn PDA_S5360DXKJ3_REV05.tar.md5

6. Ô PHONE bạn chọn MODEM_S5360DXKJ1_REV05.tar.md5

7. Ô CSC bạn chọn GT-S5360-MULTI-CSC-OLBKJ2.tar.md5

8. Sau khi các bạn chọn các file cần giống như các bước trên, bạn tắt máy điện thoại. Đưa máy về chế độ Download mode bằng cách Volume Down + Home + Power, bạn giữ trong vài giây máy sẽ đưa vào 1 bảng. Bạn ấn Volume Up tiếp máy sẽ đưa vào chế độ Download mode, có hình con robot. Lúc này bạn cắm điện thoại vào máy vi tính qua cáp usb, khi cắm vào bạn sẽ nhìn thấy odin hiện lên cổng com màu vàng.

9. Lúc này odin đã nhận điện thoại, bạn đặt máy xuống bàn để cố định. Bạn ấn start, odin sẽ chạy khoảng 3 phút là hoàn tất. Sau khi hoàn tất trên odin sẽ báo PASS và máy tự khởi động lại.

Máy khởi động lần đầu sau khi up rom hơi lâu so với bình thường, nên các bạn đợi 1 tí sẽ vào trong. Đến đây các quá trình up đã hoàn tất, hãy tận hưởng rom mới thôi.

III. Clip hướng dẫn up rom

P/s: Các stock rom cách up đều giống như hướng dẫn trên.
    Khi up thì tốt nhất tắt các chương trình diệt virus, sử dụng laptop để up hoặc máy tính bàn có ubs để không lo cúp điện giữa chừng.
    Sẽ update rom cook khi có

2. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    I. Hướng dẫn cách up rom cook qua CWM:

1. Đầu tiên down Rom muốn up và CWM
    2. Chép tất cả 2 file vào trong thẻ nhớ
    3. Tắt điện thoại, sau khi tắt bấm Volume Up + Home + Power. Khi màn hình vừa khởi động lên thì buông nút Power ra, chỉ còn giữ lại nút Volume Up + Home. Chờ khoảng 1 tí là vào được Recovery.
    4. Chọn Apply update from sdcard, Chọn CWM >> Yes.
    5. Sau khi xong thì chọn dòng install zip from sdcard
    6. Chọn choose zip from sdcard, chọn Rom cần up >> Yes.
    7. Quá trình up sẽ bắt đầu, sau khi xong thì bạn ấn nút Power để quay về.
    8. Bấm wipe data / reset và wipe cache partition (nên làm để tránh xảy ra lỗi)
    9. Đến đây là hoàn tất up rom cook, bấm reboot system now để khởi động lại máy

3. Khỉ Con

Khỉ Con interista Staff Member

Được Like:
    11,479
    Các câu hỏi thường gặp:

1. Up rom là gì?
    Up rom là nâng cấp từ phiên bảng này qua 1 phiên bảng khác hoặc phiên bảng mới hơn

2. Root là gì?

Root là được truy cập sâu vào hệ thống của hệ điều hành Android, có nghĩa là bạn có quyền chỉnh sửa các file hệ thống trong hdh android mà nhà lập trình google ngăn cản hoặc ẩn nó đi. Sau khi root thì bạn có thể back up các apps data, chỉnh sửa giao diện của máy, xóa các apps mặc định của máy, điều chỉnh lại xung nhịp của CPU..... Khi root thành công sẽ có app superuser trên điện thoại.

3. Root máy có hại gì không? Root máy có được bảo hành không?
    Root máy không hại gì cả, nó chỉ nâng cao quyền kiểm soát hdh của máy mà thôi. Root máy theo đúng nguyên tắc thì không được bảo hành, nhưng chưa thấy ai bị từ chối bảo hành vì điều này.
    Còn lo lắng vì điều đó thì bạn có thể unroot trước khi bảo hành.

4. Sau khi up rom mới có cần phải root lại không?
    Sau khi nâng cấp 1 phiên bảng khác thì buộc phải root lại, vì khi nâng cấp sẽ mất root. Trừ khi đó rom cook họ đã tích hợp sẵn root vào trong rom.

5. Muốn xóa những ứng dụng mặc định của máy thì phải làm sao?
    Muốn xóa những ứng dụng mặc định yêu cầu máy phải root, sau đó dùng root explorer truy cập vào system/app để xóa những ứng dụng mặc định mà mình muốn xóa.

6. Sau khi up rom mới mất các ứng dụng zing phải làm sao?
    Bạn có thể down những ứng dụng đó rồi cài vào, thường những rom sau này không tích hợp nên bạn có thể cài tay sau khi up rom khác.

7. Muốn đổi chuông tin nhắn, cuộc gọi, báo thức bằng mp3 phải làm sao?
    Bạn có thể tạo các folder: ringtones, notifications, alarms. Sau đó bạn bỏ những bài mp3 muốn, vào lại setting để chọn lúc này sẽ hiện ra những bài mp3 vừa chép vào folder đó.

8. Bây giờ muốn cài flash được không?
    Hiện tại vẫn cài được flash vào nhưng không có tác dụng, chờ những bảng rom cm7 lúc đó flash sẽ có tác dụng.
    Lardy thích bài này.
  4. anhducbibo

anhducbibo Thành viên

Được Like:
    0
    Em mù mờ vụ Root máy quá...vừa rồi em có thử root theo bác

Em làm đúng theo quy trình nhưng chẳng hiểu sao khi update một số ứng dụng, trên máy nó vẫn báo là không đủ lưu lượng bộ nhớ...Em cứ nghĩ là root xong thì cài thoải mái chứ nhỉ.
    Thế là sao hả bác ơi.....
  5. gianguyen68

gianguyen68 Thành viên

Được Like:
    0
    Mình cũng làm theo bạn nhưng máy cứ sụp nguồn liên tục là do đâu nhỉ?
  6. itxcase

itxcase Nick Vi Phạm

Được Like:
    1
    mình định root.... chờ.... /:)
  7. 1100

1100 Thành viên

Được Like:
    4
    Hôm nào thí nghiệm trên con máy của bx xem thế nào .
  8. Lê Công Nhân

Lê Công Nhân Thành viên

Được Like:
    0
    Anh Khỉ Con không bày cho mọi người cách unroot luôn à
  9. Lê Công Nhân

Lê Công Nhân Thành viên

Được Like:
    0
    Anh ơi, hướng dẫn unroot luôn đi anh :adore:
  10. hoangdat92hn

hoangdat92hn Thành viên

Được Like:
    42
    cho e hỏi con galaxy Y của e chả hiểu sao giờ k thể khởi động đc... màn hình đen xì luôn k hiện tượng.cắm cáp vào máy tính thì odin vẫn nhận khi vào chế độ download mode nhưng up rom mới xong vẫn k hiện tượng j... chả hiểu sao nữa :(