Nếu bác đang làm web và có nhiều độc giả xài Nokia ko nên bỏ qua topic này!

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG CÓ KẾT NỐI WIFI, GPRS, 3G' bắt đầu bởi phồng tôm, 12 Tháng tám 2011.

1. tugenius

tugenius Thành viên

Được Like:
    0
    mình hay về quê và đi ko hay ở nhà nhiều nên nhu cầu lướt web qua di động là rất thiết yếu. Nói chung cứ dùng thử vài cái app này xem thế nào, tốn quá thì thui.hehe. Mà đã bác nào làm đc cái app từ điển chưa, mình nhúng thử mấy cái kiểu như google translate mà ko được nhỉ. ((
  2. binhte89

binhte89 Thành viên

Được Like:
    0
    Cách tạo một ứng dụng đơn giản trên Ovi Store
    Nhu cầu lướt web trên ĐTDĐ ngày nay rất phổ biến, các dạng trang web nổi tiếng trên thế giới như tin tức, video trực tuyến... đều có phiên bản riêng dành để xem trên ĐTDĐ. Nếu bạn cũng sở hữu cho mình một trang web hoặc blog cá nhân thì tại sao bạn không "mobile" hóa nó để mọi người có thể xem trên điện thoại của họ một cách dễ dàng? Bạn có thể làm được điều đó mà không cần phải có kiến thức về lập trình ứng dụng hay lập trình mạng với sự trợ giúp của Ovi App Wizard.

Ovi App Wizard (OAW) sẽ giúp bạn xây dựng các ứng dụng đơn giản cho điện thoại Symbian, có chức năng lấy tin tức (thông qua RSS) của các trang web hoặc blog cá nhân... Ví dụ bạn có một trang web riêng ở www.tên-bạn.com hoặc một blog nào đó. Bạn chỉ cần cung cấp link RSS tới trang web của bạn, chỉnh sửa một chút về giao diện và bạn đã có ngay một phiên bản thu nhỏ của trang web cá nhân của mình. Hay nói một cách đơn giản hơn, những ứng dụng được tạo bởi OAW chỉ có mỗi một chức năng là hiển thị các bài biết và tin tức từ một nguồn RSS do bạn cung cấp.

Bước 1: Đầu tiên bạn cần đăng ký một tài khoản miễn phí tại đây

Bước 2: Truy cập vào Ovi App Wizard để bắt đầu tạo ứng dụng. Bước này yêu cầu bạn nhập đường link RSS tới trang web của bạn vào ô trống. Sau đó nhấn nút Preview. Một màn hình ở khung bên phải sẽ giả lập trước giao diện khi xem trên điện thoại để bạn tham khảo. Ví dụ ở đây tôi dùng link RSS của trang blog Nokia Conversations
    Nhấn nút Next step để qua bước kế tiếp.

Nhập link RSS cho ứng dụng

Bước 3: Tinh chỉnh màu sắc và giao diện cho ứng dụng. Bạn có thể đặt tên cho ứng dụng của mình, chọn màu nền, icon hiển thị, logo, màu chữ... Sau khi chỉnh xong, bạn nhấn nút Next step để qua bước kế tiếp. Một bảng thông báo sẽ hiện ra, bạn đánh dấu chọn cả 2 ô rồi bấm tiếp Continue.

Chỉnh sửa giao diện

Bước 4: Bước này hỏi bạn có muốn dán quảng cáo vào ứng dụng để thu lợi nhuận hay không. Bạn nhấn nút Next step để bỏ qua.

Bước 5: Là bước sau cùng. Bạn bổ sung một số thông tin như chú thích về ứng dụng của mình, logo của ứng dụng, chủ đề cũng như giá cả của ứng dụng này. Bạn đừng quên đánh dấu chọn vào ô Global để ứng dụng của bạn có thể được tải về trên khắp thế giới. Sau đó nhấn Finish để hoàn tất.

Thêm các chú thích

Lúc này trang quản lý Dashboard sẽ hiện ra, bạn bấm tiếp nút Submit to Ovi store để OAW gửi ứng dụng của bạn lên Ovi store. Có thể sẽ mất vài ngày để chương trình của bạn được chấp thuận đưa lên Ovi.

======

Nguồn tini_lam

Link hướng dẫn tham khảo chi tiết : Igamek.com
  3. stone2009

stone2009 Thành viên

Được Like:
    0
    Đt offline nhan nhản, bác tội chi phải dùng cái này.
    Về cơ bản, cái app này thích hợp vs việc đọc hoặc xem thôi, ko có tương tác viết trở lại đâu!
  4. toeica2

toeica2 Thành viên

Được Like:
    0
    Chờ nokia cải tiến thêm để tăng tính tương tác. Mình ko biết code, muốn làm 1 tool theo ý mình cũng khó, hic.
  5. toeica2

toeica2 Thành viên

Được Like:
    0
    Quên, bác binhte có thể thêm ảnh minh họa vào phần hướng dẫn được ko ạ? :D
  6. binhte89

binhte89 Thành viên

Được Like:
    0
    Để có thêm ảnh hướng dẫn, bạn chịu khó qua link cuối bài của mình ấy, nhưng là tiếng anh đó nhé :D
  7. toeica2

toeica2 Thành viên

Được Like:
    0
    Ngại đọc tiếng anh :( Mình dốt tiếng anh lắm, hic.
  8. tugenius

tugenius Thành viên

Được Like:
    0
    cuối cùng thì cũng xong 1 em từ điển, dùng hay ra phết, bác nào có nhu cầu thì add nick share cho:D
  9. toeica2

toeica2 Thành viên

Được Like:
    0
    Từ điển của bác được bọn nokia cho lên ovi rồi ạ? tên là gì thế?
  10. stone2009

stone2009 Thành viên

Được Like:
    0
    Video hướng dẫn step by step gần như là mì ăn liền rồi mà bác?....