Nhà tuyển dụng cần gì khi tuyển dụng

Thảo luận trong 'Trò Chuyện Tổng Hợp' bắt đầu bởi hoctienganh234, 29 Tháng một 2015.

1. hoctienganh234 Thành viên

Ngày nay, có rất nhiều người tham gia tuyển dụng tại Việt Nam (recruitment Vietnam). Vậy, để lọt vào mắt nhà tuyển dụng, ứng viên không chỉ cần đáp ứng đủ công việc mà còn cần cả những kỹ năng khác.

1.Tiếng anh hoặc ngoại ngữ khác:

Trong thời đại ngày nay, khi mà việc kinh doanh không nằm trong lãnh thổ biên giới quốc gia mà các doanh nghiệp đến từ nhiều quốc gia khác nhau và ngôn ngữ được sử dụng nhiều nhất, phổ biến nhất chính là tiếng Anh. Do đó, ngoại ngữ là một yếu tố vô cùng quan trọng để bạn có thể dễ dàng tiếp cận hơn với những cơ hội việc làm.

2.Giao tiếp:

Dù bạn chọn bất kỳ công việc gì thì giao tiếp luôn là một yếu tố vô cùng quan trọng. Nó giúp bạn kết nối với khách hàng, với đồng nghiệp của bạn. Đó cũng là chìa khóa để bạn có thể duy trì và mở rộng mối quan hệ.

Có những nghề nghiệp tuy không cần giao tiếp nhiều nhưng nếu bạn có khả năng giao tiếp thì bạn sẽ có khả năng thăng tiến và phát triển nhanh hơn. Nhìn chung, kỹ năng giao tiếp sẽ khiến bạn ghi điểm trong mắt nhà tuyển dụng.

3.Kỹ năng tin học:

Thời đại công nghệ phát triển đương nhiên nhà tuyển dụng cũng đòi hỏi bạn những kỹ năng về tin học văn phòng. Họ không thể chờ đợi bạn hàng tiếng đồng hồ để loay hoay trước một thao tác đơn giản trong ứng dụng tin học văn phòng.

Bạn thắc mắc làm thế nào để nhà tuyển dụng có thể đánh giá được kỹ năng tin học của bạn? Câu trả lời là họ dựa trên cách bạn thể hiện Cv hay qua quá trình phỏng vấn và quá trình thử việc.

4.Quản lý và sắp xếp công việc:

Nếu công việc quá nhiều thì bạn sẽ bị áp lực và tinh thần làm việc giảm xuống nếu bạn không có khả năng sắp xếp công việc của mình. Có thể nói rằng, kỹ năng quản lý, sắp xếp công việc sẽ giúp bạn làm chủ công việc của mình và giúp bạn có những vị trí cao hơn trong công việc.

Điều này nhà tuyển dụng có thể đánh giá thông qua CV của bạn hay quan sát trong quá trình thử việc.

5.Làm việc độc lập và làm việc nhóm:

Đây là hai kỹ năng không hề mâu thuẫn với nhau. Nếu làm việc nhóm yêu cầu sự tương tác thì làm việc độc lập yêu cầu bạn khả năng xử lý công việc. Chẳng hạn nhà tuyển dụng đang tìm giáo viên dạy tiếng anh (work in vietnam) thì hai kỹ năng này sẽ đòi hỏi rất nhiều bởi bạn cần phải làm việc với toàn bộ lớp học cũng như phải tự mình sắp xếp công việc cho quá trình giảng dạy trên lớp của mình.

Tham khảo thêm: vietnam teaching jobs