Nơi giải đáp nhanh mọi thắc mắc về Symbian (S60/80/90)

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi dungla, 17 Tháng năm 2004.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. MinhTrimobile

MinhTrimobile Ex-Mod

Được Like:
    125
    ProfiMail chức năng như sele-Q Và file explorere!ko liên can gì tới cái MsvDriveE.good luck!
    RedStar thích bài này.
  2. rongconn

rongconn Thành viên

Được Like:
    1
    fileman có thể làm được đó
    RedStar thích bài này.
  3. My_Document

My_Document Thành viên

Được Like:
    16
    fileman làm dc thì làm như thế nào vậy bạn?
    RedStar thích bài này.
  4. trai_quynhon

trai_quynhon Ex-Mod

Được Like:
    388
    Thì file man cũng giống như SeleQ hay là FE vây thôi mà bác Document . Ý bạn ấy ờ đây là gửi file qua BT có thể dùng File Man cũng được
    RedStar thích bài này.
  5. Iaku

Iaku Thành viên

Được Like:
    0
    Cho hỏi cách convert sang File dạng repligo !

làm cách nào để chuyển 1 file chữ hay 1 file html sang dạng chuẩn để đọc được bằng Repligo hả các bác..?
  6. pipibunny

pipibunny Thành viên

Được Like:
    2
    Làm gì khi thẻ nhớ bị lỗi

Về bản chất thì thẻ nhớ của điện thoại di động chỉ là một miếng nhựa công nghệ cao, mỏng manh và rất dễ bị hư hỏng về mặt vật lý, và một khi thẻ nhớ đã bị hỏng thì những nội dung lưu trữ trên đó tất nhiên cũng sẽ "bốc hơi" theo. Một số nguyên nhân nêu ra dưới đây là những lý do gây ra trục trặc cho thẻ nhớ cũng như giúp bạn phòng tránh và biết cách sử dụng sao cho hợp lý hơn với chiếc thẻ nhớ điện thoại di động.

Hư hỏng bởi các yếu tố môi trường tác động như: nhiệt độ cao, ánh sáng chiếu trực tiếp, ẩm ướt hay từ trường quá lớn.

Tháo thẻ nhớ khỏi điện thọai trong khi có ứng dụng nào đó đang thực hiện công việc đọc/ghi dữ liệu lên thẻ nhớ hoặc hết pin bất chợt trong khi đang ghi dữ liệu lên thẻ nhớ.

Các tác động vật lý gây hư tổn cho thẻ nhớ như làm rơi, bẻ cong … và còn nhiều nguyên nhân khác nữa.

Trong nhiều trường hợp, khi thẻ nhớ gặp vấn đề thì chưa hẳn nó sẽ trở thành vô dụng. Cách thức khắc phục trục trặc này cũng tương tự như đối với các thiết bị lưu trữ khác (như đĩa mềm hay đĩa cứng…) đó là tiến hành định dạng lại. Cách thực hiện như sau:

Nếu điện thoại của bạn có sẵn chức năng cho phép định dạng thẻ nhớ thì hãy tiến hành định dạng bình thường. Còn trong trường hợp điện thọai của bạn không có chức năng này thì sao ? Lúc đó bạn sẽ cần một máy tình cài đặt Windows và một đầu đọc thẻ nhớ MMC có sẵn, sau đó thực hiện theo các bước sau: Gắn thẻ nhớ vào đầu đọc rồi kết nối với máy tính qua cổng USB. Đợi một chút cho quá trình nhận dạng thiết bị được hòan tất. Lúc này, bạn bấm đôi chuột vào biểu tượng My Computer, trong cửa sổ hiện ra bạn sẽ thấh một thiết bị mới được nhận dạng có tên là Removable Drive. Bấm đôi chuột lên biểu tượng này và bạn sẽ nhận được thông báo The drive is unreadable có nghĩa là không thể đọc được nội dung trên thẻ nhớ này. Bấm chuột phải lên biểu tượng này và chọn Format. Công việc quan trọng nhất tiếp theo đó là bạn phải chọn đúng định dạng để sau này khi gắn thẻ nhớ trở lại điện thọai thì có thể truy xuất được. Hãy chọn định dạng FAT chứ không chọn FAT32 hay NTFS (đa số các loại điện thoại di động cũng như máy chụp hình kỹ thuật số đều sử dụng hay ít nhất là có hỗ trợ thẻ nhớ theo định dạng FAT). Tiếp theo, nhớ bỏ dấu kiểm trứơc tùy chọn Quick Format (nếu nó đã đựơc chọn) vì tùy chọn này bỏ qua việc định dạng lại cấu trúc thẻ nhớ, do đó không giúp bạn giải quyết được vấn đề.

Sau khi việc định dạng hòan tất, bạn thử gắn nó trở lại điện thọai xem có hoạt động tốt như trứơc không. Nếu vẫn chưa được hoặc ngay trong quá trình định dạng mà bạn gặp phải thông báo lỗi thì có nghĩa là trục trặc của thẻ nhớ khá nghiêm trọng. Trường hợp này, bạn chỉ còn cách đem tới trạm bảo hành hoặc đổi thẻ khác.

Trích "Làm bạn với máy tính số 114"
    RedStar thích bài này.
  7. anhnguyen

anhnguyen Thành viên

Được Like:
    4
    Còn khi MMC không kết nối với PC qua cáp USB mặc dù gắn vào cardreader thì kết nối bình thường, bạn có cách nào giúp mình không???À bạn ơi hình như tụi mình post lộn chỗ rùi thì phải
    RedStar thích bài này.
  8. tranchiemtai

tranchiemtai Guest

Đối với 1 số card 32mb,64mb zin của nokia thì việc connect với PC thông wa đầu đọc thẻ rất khó.
    lúc đó bạn phải dùng 1 máy trung gian thứ ba, VD: treo 600 hay 9210i để format lại nó,
    tài thử test thành công
    RedStar thích bài này.
  9. cust172001

cust172001 Ex-Mod

Được Like:
    125
    cáp 6681,6680 xài làm sao mấy bác..........

thật tình mà nói là truớc giờ mua con 6681 về nhà chưa xài cáp bao giờ...ai biết cách xài ổn định giúp em cái...cứ cái cảnh tháo ra tháo vô cái mmc mà em cũng xót lắm....ko phải sợ thẻ hư mà là sợ cái lò xo nhấn ra nhấn vô bên trong máy nó bị khìn...ko nhấn vào được thì chết em mất....
    ai từng có kinh nghiệm chỉ giúp em chươn trình xài cap ổn định cái....
    cảm ơn
    RedStar thích bài này.
  10. taihoa

taihoa Thành viên

Được Like:
    18
    mình cũng giống bạn.o biết anh em nào giúm dùm o??
    RedStar thích bài này.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.