Nokia N70 Club (Thắc mắc kỹ thuật...)

Thảo luận trong 'S60/S80/S90: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi Ferrari, 30 Tháng năm 2005.

1. chika7272

chika7272 Thành viên

Được Like:
    1
    Tại sao chú N70 của em đang dùng bình thường từ đầu có font chữ to như các đời Symbian khác mà em đã dùng như 7650,600, 6670, nhưng từ 2 hôm nay font chữ nhỏ hẳn lại, chỉ bằng 2/3 như bình thường thôi, bé tí, bực ơi là bực, em đã thử reset lại mà vẫn thế, anh em nào biết có thể chỉ giúp em là tại sao ko? chẳng lẽ lại đi chạy lại phần mềm???:confused: Mà em đang dùng phần mềm 5.0609.2.0.1, hình như đây là bản mới nhất rồi mà.:o

Với lại em hay dùng Speeddial để gọi nhanh, từ đầu thì chỉ cần giữ chặt số mà mình đã đặt cho bàn phím là gọi luôn, nhưng bây giờ thì ko được, phải ấn vào số mình đặt rồi ấn phím gọi thì mới được. Vậy là sao hả các bác???:mad: Em vốn không phải gà mơ, nhưng lần này thì điên thật. Mong các bác chỉ bảo dùm ạ!

Em muốn hỏi xin phần mềm chặn cuộc gọi cho N70, dùng ổn định thì lấy ở đâu ạ?
  2. qmai

qmai Ex-Mod

Được Like:
    1,183
    1/Bạn dùng FExplorer vào system\fonts ở trong cả ổ C: và E: xem có cái file nào .gdr không, nếu có thì đổi tên (rename) thư mục Fonts thành Font (bỏ chữ s) rồi delete file .gdr đi nhé, rồi khởi động máy lại là xong.
    2/Bạn vào Settings -> Call và chọn On ở mục Speed Dialling sẽ quay số nhanh bằng cách giữ luôn phím đấy.
    3/Firmware của bạn là mới nhất đó.
    4/Để chặn cuộc gọi cho N70 bạn vào YÊU CẦU PHẦN MỀM nhé.
    Have fun!
    chika7272 thích bài này.
  3. chika7272

chika7272 Thành viên

Được Like:
    1
    Cảm ơn bác qmai rất rất nhiều, mở mang đầu óc ra thêm bao nhiêu, xin chân thành cảm ơn.

Vậy bác có thể cho em biết là tại sao lại có hiện tượng chữ bé đi như thế không ạ? Có phải là do cài theme ko? Mà sao dùng con N70 này em thấy nó chạy chậm thế, như sên ý, khi trước dùng 6670 ngon ơ à. ghét thật các bác ạ.
  4. qmai

qmai Ex-Mod

Được Like:
    1,183
    Không có chi !!!:D
    Hiện tượng font chữ bé đi là do có font .gdr can thiệp vào đấy, ví dụ bạn muốn hiển thị font Tiếng Việt thì phải cài thêm font Tahoma.gdr vào thư mục fonts ấy, font .gdr này là font hệ thống nên sẽ thay đổi font chữ trong các Menu và ứng dụng. Tùy vào font .gdr nào mà font trong Menu sẽ lớn hay nhỏ.
    Có một số theme người ta làm ra có gán thêm cả font nữa đấy, để biết được điều này thì trên máy tính của bạn phải có phần mềm unmakesis để mở các file theme .sis để xem người ta có gán thêm font cho theme đó không. Trước khi cài theme hay ứng dụng bạn cũng có thể mở file .sis bẳng chương trình Unmakesis để xem nó install vào đâu trong ĐT của bạn.
    Bạn vào mục YÊU CẦU PHẦN MỀM sẽ thấy các chương trình đó được up trong ấy đấy.
    Have fun!
    :D
  5. tanthanh2009

tanthanh2009 Thành viên

Được Like:
    597
    Do bạn cài PM nào đó có font hổ trợ, khi bạn remove PM đó thì font cũng tự động dele!
  6. chika7272

chika7272 Thành viên

Được Like:
    1
    Vậy em phải seach nó bằng cách nào ạ??? cứ tìm từng trang một ạ?? thế thì rất lâu, bác có thể cho em đường link ko? mà muốn có font Tahoma để xem bằng tiếng Việt thì em tìm ở đâu? Thanks so much=D>
  7. chika7272

chika7272 Thành viên

Được Like:
    1
    Dạ, em cũng nghĩ như thế, với kinh nghiệm 4 năm dùng Symbian của mình em xóa ngay mấy theme trong máy, nhưng nó vẫn không tác dụng, may có bác qmai giúp đỡ (Cảm ơn thêm 1 lần nữa), thật ra con N70 của em chữ nhỏ cũng ko vấn đề gì, nhưng mà rất bực vì ko biết tại sao lại thế thôi, bi giờ thì ok rùi, thank các anh em!=D>
  8. 3230bao

3230bao Thành viên

Được Like:
    104
    Bạn tìm lại Bản ACM 2.0 trong 4room nhé. Có nhiều bản nhưng chỉ có 1 bản là ổn định thôi. Bạn dùng 3 ngày mất là dùng phải bản Cr@ck ban đầu có lỗi rồi. Nếu không tìm được mail cho tui tui sẽ gửi cho bạn bản chuẩn. Tuy nhiên ACM 2.0 trên N70 không tự khởi động cùng máy. cái này nhà sản xuất có thông báo rồi. Còn lại chạy cực kỳ ổn định.
    bsnqbao@yahoo.com
    qmai thích bài này.
  9. qmai

qmai Ex-Mod

Được Like:
    1,183
    Để có Unmakesis bạn vào đây:
    http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=25057&page=138

Để có Font Tahoma bạn vào đây:
    http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=35368&page=3

Trong các chủ đề đó có rất nhiều bạn bàn luận về Font, đọc nó bạn sẽ có được nhiều kinh nghiệm đó.

Chúc vui!
    chika7272 thích bài này.
  10. qmai

qmai Ex-Mod

Được Like:
    1,183
    Cám ơn bạn về thiện ý và báo cho mình biết về cái ACM này!!!
    Mình vừa thấy có một bản ở link này:
    http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=25057&page=136
    Có lẽ bản của mình có lỗi, để cài cái mới này xem sao.
    Chúc bạn vui!
    :D
    chika7272 thích bài này.