iOS - Android [Review] Womate 2 phát Wifi=3G // hỗ trợ gọi điện cho iPod/iPad, 2 sim cho iPhone

Thảo luận trong 'Góc Review' bắt đầu bởi iservicevn, 10 Tháng hai 2014.

1. iservicevn Thành viên

Các bạn đang xem một sản phẩm mới của công ty Womate, một công ty có trụ sở tại Thâm Quyến, Quảng Đông, Trung Quốc. Người dùng nói chung là không có thiện cảm với hàng hoá có xuất xứ từ Trung Quốc, nhưng với những công ty có đầu tư, uy tín và khẳng định được giá trị thương hiệu qua những sản phầm chất lượng phục vụ tốt cho nhu cầu thì tại sao chúng ta không thử theo dõi xem sản phẩm này là như thế nào?

Womate2 là một thiết bị đầu cuối, với tính năng hỗ trợ 1 sim, kết nối với chiếc điện thoại của bạn qua sóng wifi, giúp chiếc iPhone của bạn có thêm 1 sim để nghe, gọi và nhắn tin. Biến iPod thành iPhone và đặt biệt hơn hết là tính năng dùng để phát wifi từ sim 3G cho tất cả các sản phẩm dùng chung trong một không gian nhất định, đây là điều mà các sản phẩm hổ trợ sim khác trên thị trường hiện nay chưa làm được. Sau đây mình xin đi vào chi tiết của sản phẩm độc đáo này.

Thiết kế của Womate2 mà khi bạn cầm trong tay sẽ giúp bạn liên tưởng đến chiếc đồng hồ bấm giờ. Kích thước 72 x 58 x 14 mm, chỉ bằng phân nữa chiếc điện thoại thông thường, độ dày vừa phải, cầm chắc tay, là những cảm nhận đầu tiên khi cầm thiết bị này trên tay. Xung quang máy viền trắng, khá đẹp, mặt trước là một lớp kính bên trong có màn hình OLED hiển thị các thứ như sóng, dung lượng pin,... nhìn chung không khác gì một chiếc điện thoại. Cạnh trái của sản phẩm (tính từ góc nhìn của người dùng) là nút nguồn, và một nút gạt tắt/mở 3G, phía dưới là nơi cắm cáp sạc cổng micro USB, và khe micro sim. Phía trên là một lỗ nhỏ giúp bạn có thể móc vào đó móc khoá giúp làm đẹp cho sản phẩm.

Ở đây mình test bằng chiếc iPod Touch gen 4 (đối với android cũng tương tự) sau khi đã gắn sim vào Womate2 bạn phải tải ứng dụng có tên là Funny Call từ Appstore cho dế yêu của bạn. Ưu điểm của Womate2 là máy của bạn không cần phải jailbreak, hỗ trợ cả phiên bản iOS 7 mới nhất (phía cuối bài viết có hướng dẫn chi tiết cài đặt và sử dụng). Sau khi tải ứng dụng và kết nối được với Womate2 bằng Wifi, mình đã thử nghe, gọi và thấy chất lượng sóng tốt, cuộc gọi cũng không hề bị đứt quãng như một số sản phẩm hỗ trợ sim bằng sóng Bluetooth trên thị trường. Với dung lượng pin 2000mAh, cho bạn có thể đàm thoại trong 10 tiếng liên tục, thời gian chờ trên 20 tiếng, mình cũng đã thử online 3G suốt thì đúng như thông số của nhà sản xuất đưa ra là 3G online được 8 tiếng liên tục, một khoảng thời gian khá đủ cho một ngày sử dụng, và nhờ vào sử dụng Womate2 này mà điện thoại của bạn được tiết kiệm một lượng pin đáng kể so với nếu online 3G suốt bằng điện thoại.

Giao diện gọi và nhận cuộc gọi bằng Womate2 qua ứng dụng Funny Call

Có một nhược điểm nho nhỏ là do kết nối bằng wifi, nên khi bạn kết nối vào một wifi khác thì khi có cuộc gọi tới, trên thiết bị Womate2 sẽ sáng lên mà máy thì ko hiển thị có cuộc gọi (vì do không có kết nối với Womate2), sau đó thì trên Womate2 sẽ báo là có một cuộc gọi nhỡ, khi bạn kết nối wifi trở lại với Womate2 thì ứng dụng trên máy sẽ có thông báo có cuộc gọi nhỡ. Nếu Womate2 có chế độ rung thì khi đang kết nối với wifi khác thì bạn cũng dễ nhận biết, nhưng tiếc là không có rung, đây cũng là một điều khá đáng tiếc. Bù lại, đây không những là một thiết bị hỗ trợ sim để nghe gọi, mà bạn có thể dùng nó để phát Wifi từ sim dùng 3G cho các thiết bị khác trong cùng một không gian. Và cũng có đầy đủ các tinh chỉnh tên Wifi, pass,... như một Router hoàn hảo, nhưng nhỏ gọn và đầy tính di dộng.

Là một sản phẩm chất lượng, chất lượng từ thiết kế, đến công dụng cũng như các tính năng cần thiết để hỗ trợ cho nhu cầu nghe gọi, lướt web và chia sẻ dữ liệu, dù còn một số nhược điểm nhưng đây cũng đã là một sản phẩm công nghệ giúp bạn tiết kiệm được khá nhiều thứ như giá thành, pin trên điện thoại khi xài 3G,...

Ưu:
    Thiết bị nhỏ gọn
    Dung lương pin cao
    Hỗ trợ phát Wifi, sử dụng 2G, 3G
    Khoảng cách kết nối hơn 10 mét.
    Màn hình hiển thị (0,96 inch OLED)
    Nhược:
    Không có chế độ rung
    Không có âm thanh hỗ trợ

Sử dụng:
    *Test trên iPod

Đầu tiên các bạn vào Appstore, tìm và tải ứng dụng tên: Funny Call

[​IMG]Sau khi tải được ứng dụng Funny Call về máy, các bạn vào phần cài đặt để kết nối wifi với thiết bị, mặc định wifi của Womate2 có tên là MATCH-- hF4lu2, pass mặc định là 11111111 (8 số 1, mình sẽ hướng dẫn đổi tên và pass ở phía dưới)

Giao diện các Tab trong ứng dụng:
    Các Tab như danh bạ, cuộc gọi, tin nhắn thì không có vấn đề gì để bàn, mình sẽ bắt đầu hướng dẫn cách Setup Account để sử dụng nghe gọi cũng như phát Wifi.

Tại phần Setting, mục Accounts:
    [​IMG]Mặc định sẽ có sẵn Acc tên là SIP Account, nếu bạn không thích chỉnh hay thiết lập thêm gì thì chứ xài SIP Account, nếu muốn tạo mới một acc cho riêng mình thì click vào hình dấu [+] (góc trên bên phải). Khi đó sẽ ra giao diện cho bạn điền tên User mới và Pass,...
    Account name: Tên sẽ hiển thị lúc bạn thực hiện cuộc gọi
    User Name: Tên hiển thị trên Womate2 (giống tên Sim)
    Pass: các bạn có thể bỏ trống, nhưng mình khuyên nên đặt pass, vì nếu không có pass thì khi bạn mở chế độ phát wifi thì người khác khi vào mạng và có ứng dụng Funny Call này sẽ vào được sim của bạn và gọi, hay là làm gì đó nữa thì mình chưa có đoán hết ra được ^^
    Server: sipserver
    Admin URL: http://sipserver

Đó là phần tạo Acc mới, tiếp đến là mục Setting, tinh chỉnh nhạc chuông, âm tin nhắn và Call type:
    Call Type ==> Nếu bạn chọn là Popup Menu thì khi bắt đầu thực hiện cuộc gọi, ứng dụng sẽ hỏi bạn là muốn gọi bằng acc nào, chọn "Always by..." thì khi gọi sẽ gọi ngay bằng acc đó mà ko hỏi lại.

[​IMG]Tinh chỉnh Account xong thì bạn chọn account muốnkhởi động ở mục Accounts, khi đó acc được chọn sẽ xuất hiện ở mục Enabled Account ( hình tay cầm điện thoại màu xanh lá)

Tiếp theo là phần mở chế độ phát wifi, bên hông trái của Womate2, bạn gạt công tắt xuống là chế độ phát wifi từ 3G được bật.
    Tên wifi và pass mặc định sẽ như ở trên mình đã nói, nếu muốn thay đổi, chúng ta bấm vào tên acc ở mục Enabled Account, sẽ ra giao diện như hình dưới, có 2 ngôn ngữ tiếng Trung và tiếng Anh:

[​IMG]WIFI AP SSID: tên wifi bạn muốn thay đổi
    Pass: thay đổi pass bạn muốn và để chia sẻ cho ai thì share pass này là các thiết bị khác có thể truy cập vào internet.

Để cấu hình cho mạng 3G theo từng nhà mạng thì các bạn bấm vào mục Data cũng ngay phần Rempte Management này lun. Kéo xuống dưới là form để cấu hình, vd mình đang cấu hình theo mạng Mobiphone:
    Các bạn có thể tham khảo cách cấu hình mạng 3G của các nhà mạng bên dưới để cấu hình cho phù hợp với sim của mình đang xài
    [​IMG]Thông số kỹ thuật:
    Kích thước: 72 x 58 x 14 mm
    Dung lượng pin: 2000mAh
    Trọng lượng: 86g
    Màn hình: 0,96 inch OLED
    2G: GSM/EDGE 850/900/1800/1900 Mhz
    3G: WCDMA 2100/850 Mhz
    Wifi: IEEE 802.11 b/g/n
    Sim: Micro Sim
    Nguồn sạc: Micro USB
    Phụ kiện kèm theo: cáp sạc, sách hướng dẫn.