Thảo luận So sánh vùng phủ sóng GPRS của các mạng GSM VN

Thảo luận trong 'Nơi Trao Đổi Chung' bắt đầu bởi chauhungvnpt, 21 Tháng tám 2009.

?

Mạng nào phủ sóng GPRS rộng nhất

1. GPRS Vinaphone

13 vote(s)
    13.0%
  2. GPRS Viettel

57 vote(s)
    57.0%
  3. GPRS Mobifone

30 vote(s)
    30.0%
  1. Hiện nay GPRS kg còn chỉ là dịch vụ trang trí cho có trong hệ thống mạng di động GSM, GPRS hiện nay đc đưa vào ứng dụng rất nhiều trong các lĩnh vực khác nhau chứ kg chỉ là duyệt web, tải hình, nhạc chuông v.v... 1 úng dụng hiện đang hot là xác định vị trí bằng thiết bị định vị toàn cầu (GPS) thông qua tín hiệu GPRS. Thiết bị GPS có tích hợp sim GSM, nhận tín hiệu GPS sau đó phát tín hiệu này về trung tâm thông qua tín hiệu GPRS của sim GSM đc gắn vào. Bạn nào đã từng xem phim Gác Kiếm (SO CLOSE) của TQ có 3 nữ diễn viên Triệu Vy, Thư Kỳ và Mạc Văn Úy đóng sẽ thấy đc công dụng của thiết bị này cũng như độ ổn định của tín hiệu GPRS trong cảnh Triệu Vy bị truy đuổi và Thư Kỳ ngồi tại nhà có thể nhìn thấy và hướng dẫn cho xe chạy trốn tránh như thế nào.
    Ứng dụng này đã có ở VN và tôi đang thực hiện dự án này nhưng thực tế GPRS các mạng thì sao? Tôi đã khảo sát trên 2 mạng Viettel và Vinaphone tại khu vực miền Nam, chính xác khu vực miền Đông Nam Bộ gồm TPHCM và các tỉnh lân cận thì nhận thấy: Theo như quảng cáo của các mạng là GPRS phủ sóng toàn quốc nhưng chỉ mới khu vực này thì đã mất sóng liên tục, có lẽ hiểu theo nghĩa toàn quốc ở đây là tỉnh nào cũng có sóng GPRS, còn sóng đó có phủ trong toàn tỉnh theo sóng di động kg lại khác nữa. Tuy nhiên qua khảo sát thực tế thì tại khu vực trên GPRS của Viettel vẫn tốt hơn Vinaphone. Bạn nào đã từng test sóng GPRS của Mobifone cho mình biết kết quả luôn đi. Ngoài ra bạn nào phát hiện điểm nào kg nhận đc tín hiệu GPRS của mạng nào thì cho mình danh sách các điểm đó, có địa chỉ cụ thể để mình tập hợp và gửi cho các mạng xem sao.
  2. thuanleminh

thuanleminh Thành viên

Được Like:
    29
    Hồi đầu hè,có dịp đi Hà Tiên,ra tận biển,gần giáp Campuchia ,mở Yamee ra chat Yahoo vô tư lun ,tiếc là hum đó chỉ đem SIM của Viettel còn Mobi thì chưa thử.
    Giữa hè thì xuống Bến Tre,xuống tận xã,nơi được gọi là vùng sâu vùng xa hơn 3 tuần , đi xe,ở nhà,nói chung rảnh thì lấy SIM viettel ra chat với lướt web phà phà (hiện chữ E),riêng có chỗ ở bị sóng yếu ,dẫn đến GPRS còn hiện chữ G,nói chung tui chưa bị mất sóng GPRS trừ khi bị mất sóng mạng thui.
    Bác "chauhung01" nói nghe có vẻ kỳ lạ thật,rõ ràng Đông Nam Bộ dân cư đông đáng lẽ GPRS phải ngon hơn chứ,đằng này còn thua duới Hà Tiên,Bến Tre ,toàn nơi ít dân cư,chắc tại nhìu nhà cao tầng quá ,cản bớt sóng chăng ?
    salem2501 and snaptu like this.
  3. 112011

112011 Thành viên

Được Like:
    5
    tôi đi khắp Lang Sơn, Quảng Ninh -Móng cái, Lào Cai , Sơn Động Bắc Giang ... là nơi vùng sâu vùng xa nhất của tỉnh này cũng vẫn có thể dùng sim viettel chát chít cả ngày mà ko bị out j cả trong khi sóng mạng vina or mobi ở đấy còn rất yếu có khi còn không có sóng.
  4. chauhungvnpt

chauhungvnpt Staff Member

Được Like:
    3,267
    Như tôi đã nói ở trên, nếu chỉ phục vụ cho khu vực đông dân cư thì kg có gì để nói, ý tôi là vùng phủ sóng toàn quốc thì nên nơi nào có sóng di động thì cũng có sóng GPRS như thế các dịch vụ kèm theo mới phát triển đc. BTS nào cũng phát GPRS, co thể do khu vực ĐNB quá nhiều BTS nên phủ hết GPRS kg xuể.
    Ah theo các bạn thì roaming giữa 2 mạng thì t/h GPRS có đc roaming theo kg?
    snaptu thích bài này.
  5. vuonganhmobile

vuonganhmobile Thành viên

Được Like:
    35
    Theo mình biết khi roaming trong nước giữa Mobifone và Vinaphone thì chưa sử dụng được GPRS/EDGE
  6. duclovein

duclovein Guest

mình đang xài mobi thấy đi đâu cũng có EDGE, có lúc mạng có sự cố, có chữ E mà lên ko đc thôi.
    So sánh viettel và mobi thì mình thấy mobi nhanh hơn, test bằng cách kết nối với PC, mobi thì đc 15-16kbps, còn viettel thì 4-5kbps, mình đang ở trung tâm TP Cần Thơ luôn.
    salem2501 thích bài này.
  7. chauhungvnpt

Được Like:
    3,267
    Hôm qua mình đã làm việc với OMC Sài Gòn và Giám sát chất lượng của VNP thì họ khẳng định là roaming tất cả các dịch vụ trong đó có cả GPRS. Tuy nhiên sau khi nhận thông tin kèm danh sách thuê bao trả sau sử dụng gói GPRS của mình để họ theo dõi thì hôm nay chất lượng còn thê thảm hơn, hy vọng VNP sẽ fix kịp thời. Ngoài ra VNP cần xem lại chất lượng nghiệp vụ của GDV cty đối tác thuộc đài 151 SG, mình phải nói 1 câu là quá kém, bỏ tiền ra ký hợp đồng với các công ty đối tác như vậy thì vừa tốn tiền mà vừa mất uy tín của mạng quá.
    phtrnhan and snaptu like this.
  8. onion911

onion911 Thành viên

Được Like:
    2
    Mình có 2 sim. 1 của mobi để liên lạc và 1 của VT để sài GPRS. Mình sài như vậy là vì GPRS của VT khỏe hơn, rộng hơn. Mình đã test thử. Ai ở vũng tàu có thể làm thử nè. Bữa mình cùng đám bạn đi thi = lái trên đường 3-2 (chỗ trường kĩ thuật nghề GTVT đó, trên đường cao tốc vào VTau sát biển ấy). NGồi mang máy ra nghịch thì hú vía bởi vì ko nghĩ rằng sóng yếu như vậy, được có 1 cột rồi mất, cứ chập chờn kiểu vậy, mình mang ra hỏi 2 đứa bạn thì chúng nó cũng vậy. Vào thử GPRS thì chập chờn. Mình mượn thử cái đt của đứa bạn sài viettel thì thấy sóng ko full nhưng được 3 4 nấc. Vào GPRS vẫn tốt. Vina thì mình chưa test nên ko bik
    snaptu thích bài này.
  9. duclovein

duclovein Guest

pác này đưa ra nhận xét cục bộ quá, muốn nhận xét thì phải xem toàn quốc chứ? Chứ xem có 1 nơi mà đưa ra nhận xét rồi ah? Chổ đó trạm BTS của viettel ở gần đó thì sao? Mà trạm BTS của mobifone ở xa hơn
  10. chauhungvnpt

Được Like:
    3,267
    Mình chỉ tập hợp các điểm, vùng có sóng di động nhưng kg có sóng GPRS thôi, còn kg có sóng di động thì chắc chắn kg có GPRS rồi. Hiện nay toàn quốc thì tỉnh nào cũng có GPRS rồi (tất cả các mạng GSM) tuy nhiên chắc chắn 1 điều là trong tỉnh đó có sóng GPRS chứ kg phải trạm BTS nào trong tỉnh đó cũng đc phủ sóng GPRS.:D
    snaptu thích bài này.