Tại sao bạn nên có một chiếc máy ảnh film?

Thảo luận trong 'Tin Công Nghệ' bắt đầu bởi Cuong Nghiem, 17 Tháng mười một 2014.

1. Cuong Nghiem News Team

Gsm.vn - Cách đây 10 năm, Canon 20D hay Nikon D200 là những chiếc máy ảnh phải có của nhiều người đam mê nhiếp ảnh, còn những máy ảnh fullframe chuyên nghiệp như Canon 5D, Canon 1Ds Mark II hay Nikon D2X lúc đó giống như những giấc mơ. Nhưng phổ biến nhất khi đó vẫn là những chiếc Zenit, Pentax K1000, Canon AE-1 hay Nikon F3 với những cuộn film ISO 50 hay 100 được cắt ra từ film 35mm dành cho máy quay, bởi vì chúng rẻ. Đương nhiên, Leica là một câu chuyện hoàn toàn khác, đó không phải là máy ảnh.

Từ năm 2006 đến 2008 là đỉnh cao cuộc chiến của dòng máy bán chuyên nghiệp và Entry level giữa Canon – Nikon, với những mẫu Canon 30, 40D, 350D, 400D hay Nikon D80, D90, D300 đã giúp cho ngườiyêu thích chụp ảnh dễ dàng tiếp cận với những mẫu máy DSLR tiện dụng, chất lượng tốt và giá cả cạnh tranh.

Giờ đây, khi ai cũng có thể sắm cho mình một chiếc máy ảnh thì những “chiếc bánh chưng” 1Ds Mark II, D2X chỉ còn dành cho “tụi bảo thủ và thích tán dương công nghệ cũ”. Khoan nói về chip DIGIC II khác DIGIC IV thế nào, cảm biến CCD khác CMOS ra sao, bởi nhiếp ảnh ngày nay người ta nói đến iPhone hay Sony Nex, thì cuộc cách mạng về công nghệ ảnh số này giúp cho tất cả mọi người đều trở thành nhiếp ảnh gia, ai cũng có cơ hội để trở thành nghệ sỹ.

Không thể phủ nhận những giá trị mà DSLR mang lại so với dòng SLR cổ lỗ sỹ dùng film, những người yêu việc chụp ảnh và chia sẻ với cộng đồng không còn phải nhớ đến việc nếu là film 100, chụp trong tình huống này thì phải mở khẩu bao nhiêu, tốc độ thế nào, và lấy nét toét hết cả mắt nữa, mọi việc đã có cái máy ảnh lo. Bạn chỉ việc bấm máy và tận hưởng thành quả. Bạn càng không phải lo về việc thay đổi ISO, hay bỏ lỡ bất cứ khoảnh khắc nào nữa, hãy đặt chế độ chụp liên tục, 8fps có thể nắm giữ hầu hết khoảnh khắc rồi, không lo hết film đã giúp cho việc chụp ảnh tự do hơn rất nhiều. Còn với những mẫu máy có dải Dynamic Range rộng, cùng với chế độ chụp HDR là những thứ không tưởng khi bạn chụp bằng máy film.

Công nghệ giúp người dùng tự do sáng tạo hơn, nhưng tại sao các bạn vẫn nên có một chiếc máy film?

Có thể chia những người luôn kè kè cái máy ảnh bên người ra làm 4 kiểu:
    - Nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp, những người kiếm sống chính bằng việc chụp và bán ảnh. Nhiếp ảnh với họ là công việc và sự nghiệp.
    - Nhiếp ảnh gia bán chuyên, những người có thể kiếm tiền việc từ chụp và bán ảnh, nhưng không kiếm sống bằng nghề này. Nhiếp ảnh với họ lúc này không chỉ còn là thú vui nữa, họ chụp và đã tính toán sẵn là có thể đem đi thi ở đâu hay bán được cho ai.
    - Nhiếp ảnh gia nghiệp dư, những người chụp rất nhiều ảnh, vừa là thú vui, vừa hi vọng có thể bán được. Đây là lớp mầm non của thế hệ bán chuyên.
    - Nghệ sỹ nhiếp ảnh, những người chỉ biết chụp những thứ thôi thúc họ phải chụp, rất ít khi mang ảnh ra khoe, và chẳng mấy khi thi thố hay mua bán.

Nếu bạn đơn giản chỉ muốn chụp ảnh, nắm bắt những giá trị thời gian đang thôi thúc bạn, khiến bạn không thể không chụp, và không quan tâm đến thi thố hay mua bán, hãy sắm thêm cho mình một chiếc máy chụp film.

Mặc dù máy ảnh số mang lại cho người chụp ảnh vô số tiện ích, tuy nhiên máy ảnh film cũng mang lại những trải nghiệm chụp ảnh rất riêng cho bạn.

Việc đầu tiên, chắc hẳn rất nhiều người mới cầm máy đều được học bài “hãy chụp thật nhanh, thật nhiều và đừng bỏ lỡ khoảnh khắc nào cả”. Điều đó không sai, với máy ảnh số, chỉ một cú bấm máy, bạn đã có 8 đến 10 tấm ảnh, đảm bảo không có khoảnh khắc nào bị bỏ lỡ. Tuy nhiên quan điểm của tôi hoàn toàn ngược lại, hãy chụp thật chậm, và trân trọng từng khoảnh khắc bấm máy, khi bạn cầm một chiếc máy film, bạn sẽ hiểu rất rõ điều này. Khi chụp máy film, bạn không thể xem lại ảnh, không thể “delete” chúng như trên máy số, vì vậy bạn sẽ cân nhắc nên chụp cái gì và chụp lúc nào. Việc này giúp cho bạn có một cảm nhận rất rõ về từng lần bấm máy.

Rất nhiều người sợ rằng, như vậy thì tôi sẽ bỏ lỡ một khoảnh khắc nào đó thì sao. Điều đó là không đúng, chẳng có khoảnh khắc nào bị bỏ lỡ hết, có thể bạn không kịp ghi lại hình ảnh đó lên đế film, nhưng nó đã nằm trong đáy võng mạc và ghi vào não bạn rồi. Đó sẽ là một cảm xúc tiếc nuối, và trở thành kinh nghiệm, trải nghiệm của riêng bạn, và lần sau, bạn sẽ không bao giờ bỏ lỡ điều gì tương tự, dù chỉ cần 1 cú bấm máy. Và hãy tự hào rằng, trải nghiệm đó chỉ mình bạn có, nó không được lưu lại để chia sẻ, con cá mất là con cá to, tấm ảnh đẹp nhất là tấm ảnh chưa được chụp.

Cảm giác tiếp theo mà chỉ ảnh film mới mang lại cho bạn, đó là sự hồi hộp khi chờ đợi những thước film được rửa ra, vì chỉ khi đó bạn mới biết chắc chắn về những gì mình chụp. Tôi từng bất ngờ khi nhìn một tấm film chụp ngược sáng, chúng giữ chi tiết tốt hơn những gì tôi mong đợi khi bấm máy. Và với những tấm ảnh hỏng, lập tức bạn sẽ nhớ ra điều kiện chụp và thông số chụp bạn đã điều chỉnh với tấm ảnh đó, và đó sẽ là những kinh nghiệm không bao giờ bạn quên.

Một điều nữa là các máy chụp film thường sử dụng ống fix, tức là bạn sẽ phải “zoom chân” để bố cục cho bức ảnh của mình. Điều này giúp bạn thực sự tham gia vào bức ảnh, và thực sự hiểu mình muốn nắm bắt giá trị thời điểm nào.

Có thể nói, máy ảnh số giống như một công cụ giúp bạn dễ dàng thoả mãn đam mê chụp ảnh, nhưng một chiêc máy film mang lại cho bạn cảm nhận của từng cú bấm máy, cảm xúc từng thước film được rửa, bạn không chỉ đơn giản là ghi lại một khoảnh khắc nào đó, mà bạn sống với nó, bạn bị nó thuyết phục, thôi thúc bản năng bấm máy của mình. Hãy mua thêm cho mình một chiếc máy chụp film, và hãy chụp chậm lại, cảm nhận nhiều hơn.