Tại sao cứ nhắc đến IPhone thì người Việt Nam mình thường tranh cãi ném đá rất khốc liệt.

Thảo luận trong 'Trò Chuyện Tổng Hợp' bắt đầu bởi BinhDa, 24 Tháng bảy 2014.

1. BinhDa Super Moderator

Mấy ngày nay mình thấy một số trang hay FB lại khơi dậy bài viết về IPhone và cộng đồng mạng đã có những cuộc xung đột quan điểm chính kiến, nhưng theo cảm nhận cá nhân thì những cuộc tranh luận ném đá này đa phần là hiểu lầm nhau hoặc chưa hiểu hết về các tính năng trên điện thoại khác nhau.

Đây có thể tạm gọi là một bài viết đầu tiên chính thức về IPhone mà sau bao nhiêu năm mình “né tránh” chủ đề này vì muốn giữ tình bạn bè thân thiết vì mình luôn có suy nghĩ “bạn có tiền, bạn có quyền”, do đó mình không thích bàn cãi về IPhone nhiều vì bất cứ sản phẩm nào khi được bán ra thì cũng có điểm nhấn về sản phẩm. Bạn bè mình thỉnh thoảng đến nhà mình để tư vấn nên mua sản phẩm nào thì mình nhìn vào khả năng tài chính và yếu tố công việc và quan trọng nhất yếu tố thời trang cùng bản chất tình tình của họ, mà mình sẽ hướng dẫn những anh chị em bạn bè là có nên chọn IPhone hay sản phẩm khác để tránh mua về rồi trách mình sao điện thoại của họ không bằng người này người kia.

Hình minh họa cho bài viết - Nguồn Internet.

Nếu như thời kỳ mới xuất hiện sản phẩm IPhone đầu tiên là IPhone 2G thì gần như cả thế giới chào đón săm soi và muốn sở hữu ngay các tính năng cùng mẫu mã đẹp mắt, nhưng đa phần đều này đúng hoàn toàn với các nước phát triển như Mỹ và Châu Âu khi người ta quy “1 chiếc IPhone =??? tô Phở VN”. Còn Việt Nam mình thì cũng chỉ là 2 trường phái chính là mình rất tôn trọng đó là trường phái điện thoại “độc-đẹp-lạ”, và trường phái trải nghiệm về công nghệ như bao smartphone khác mà họ hoàn toàn không có ý đi so sánh “giàu nghèo”. Còn lại một nhánh riêng thì đi theo thời trang và xem nó như là công nghệ mạnh nhất mà không có smartphone nào bằng được cũng như là một tài sản lớn để xác minh là mình đẳng cấp và hầu như sẽ phát bực khi ai làm rơi hay trầy xước điện thoại của họ, là họ sẽ mất ăn mất ngủ vì sự mất mát quá “to lớn” ấy và đây là nguyên nhân khiến nhiều người dùng các smartphone khác thường ném đá mạnh tay.

Ở thời điểm này nhóm Chung Sức GSM.VN hầu như ai cũng dùng Nokia Symbian trải đều từ Nokia E71 và N82 đến N97 và E72 … và đôi khi phát bực với mấy anh dùng IPhone trong nhóm thành phần “quá khích” khi họ luôn có cái nhìn xe không mấy thiện cảm với các sản phẩm khác. Mình giờ nghĩ lại vẫn thấy buồn cười vì nhớ lại ngày ấy khi nghĩ đến việc so sánh giữa chiếc Nokia N82 của mình với mấy anh IPhone trong công ty, khi đối với vài anh ấy chỉ cần có dòng chữ IPhone là “nhất quả đất” vì giá cả rất cao thì ắt phải đẳng cấp. Nếu như ai là người yêu công nghệ theo kiểu điện thoại chỉ là phương tiện phục vụ cuộc sống thì có lẽ sẽ cảm nhận Nokia N82 sẽ hơn dù chỉ một chút IPhone vài người bạn của mình.

Những cái N82 có mà IPhone 2G (thời kỳ vừa mới ra mắt và chỉ có hàng xách tay).

- N82 có camera 5 chấm và đèn flash XENON trong khi IPhone 2G chỉ có chụp hình mà không quay Video Clip được mà phải cài phần mềm để quay phim (người biết cài mới biết xài)

- N82 chơi bluetooth bắn file thoải mái nên hồi đó bạn bè thân với nhau cũng nhờ điều này trong khi bluetooth IPhone cũng phải cài phần mềm (người biết cài mới biết xài)

- N82 định vị GPS chính thức qua rất nhiều phần mềm Nokia Map và Việt Map trong khi IPhone không có GPS trong thời gian ban đầu ấy.

- Quan trọng nhất là cơ chế đa nhiệm trên Nokia N82 là chuẩn nhất khi các ứng dụng ấy vẫn hoạt động bình thường, trong khi IPhone đa nhiệm theo kiểu “đóng băng” ứng dụng thì không hiểu đa nhiệm kiểu gì?

Sau một thời gian IPhone chính thức được bán tại VIệt Nam thì một nhóm bên phái “độc – đẹp – lạ” đã ra đi vì nó không còn là những sản phẩm theo tiêu chí của họ mà có lẽ họ đã về lại điện thoại Nhật hoặc chuyển sang các dòng điện thoại khác.

Khoảng từ năm 2009 đến 2012 thì sau khi sự yếu kém và gần ra đi của một tượng đài nền tảng Symbian thì nhóm Chung Sức cũng đã đi theo nhiều trường phái khác nhau, theo dạng mua thêm để trải nghiệm các nền tảng khác thì có 2 nhánh chính IOS và Adroid và sau này bổ sung thêm 1 nhánh Windows Phone nữa. Mình có quan sát rất nhiều anh em trong nhóm Chung Sức và sau một thời gian thì cũng chỉ còn lại 2 nền tảng chính là Android và Windows Phone, và mình cũng đang cầm trong tay cả 2 nên tảng Android và Windows Phone và mình cảm thấy hài lòng vì các công cụ này hỗ trợ cho cuộc sống của mình tốt hơn.

Nếu các bạn nào đã đọc qua bài viết về Samsung Galaxy Note 3 của mình để so sánh về IPhone 5 cùng khoảng thời điểm, thì xét về tính năng hỗ trợ thực tế thì chiếc Samsung Galaxy Note 3 hoàn toàn thuyết phục được sau nhiều tố cộng lại. Sau đây là những điểm mà bản thân mình đã dùng qua là cảm thấy hữu ích chứ không phải chỉ trang bị đi lòe người khác.

- Một màn hình lớn cùng độ phân giải cao là mang lại trải nghiệm tốt nhất và chẳng khó khăn gì khi mình toàn mặt quần túi rộng, thậm chí có thể bỏ cả 2 chiếc vào 1 cái túi cũng chẳng sao và bạn bè gần nhà mình có thể qua kiểm chứng.

- WiFi chuẩn ac cho tốc độ mạng nhanh và rộng hơn.

- NFC cho thẻ TAG NFC và chia sẻ dữ liệu nhanh chóng giữa 2 thiết bị Galaxy có NFC. Mình cũng có một bài viết nhỏ về cộng nghệ NFC bên Nhật qua 2 thẻ mua hàng và tàu cao tốc bên Nhật.

- Pin rời dễ thay pin, thiết kế không nguyên khối thì cứ chơi thoải mái mà không lo nghĩ gì cho mệt người nhức đầu vì cùng lắm là đi thay bộ vỏ mới.

- Cây bút S Pen cho bạn vẽ vời phác thảo và thậm chí nhập liệu tương tự như cầm bút thật vẽ trên giấy

- Có khe cắm thẻ nhớ mở rộng vì bản thân mình dùng thẻ 64GB mà cũng đang muốn chuyển lên 128GB mới may ra đủ vì mình thích quay Video.

Thời gian sau này và gần đây thì cách nhìn nhận về một smartphone đã có nhiều chuẩn xác hơn và nhiều người dùng đã có trong tay từ 2 đến nhiều smartphone khác nhau đến từ IOS đến Android và cả Windows Phone, do đó cũng đỡ ném đá nhau trên cộng đồng mạng và từ khi có HTC One là sản phẩm đẹp về kiểu dáng và tốt về tính năng đi kèm một giá cả hợp lý. Thì những người trong trường phái “thời trang” cũng bớt cuồng IPhone mà cũng đã có cái nhìn thiện cảm hơn về các dòng smartphone thương hiệu khác.

Mình nhớ có lần một người anh ABC đưa cho mình một chiếc IPhone 3G nhờ mình cài vài chương trình học ngoại ngữ nhưng máy bắt phải nâng cấp IOS lên mới cho cài và mỗi lần cài là đăng nhập, trong khi các mmartphone Android giá chỉ bằng 1/3 đến 1/5 như Mobiistar hay FPT hoặc Q Mobile là cài đặt và sử dụng thoải mái mà chẳng cần quan tâm đến sự nâng cấp HĐH. Mình lúc ấy thú thực chỉ muốn giúp anh ấy cài phần mềm nhưng anh Apple lại không cho (….nâng cấp IOS cao thì chậm máy và nếu bản bị khóa thì sợ rủi ro), kết quả là sau nhiều lần thấy mình vọc Android thoải mái quá nên anh ấy cũng phải chuyển qua Android luôn. Trong khi mấy người anh bạn mình luôn nói mình là IPhone được thiết kế theo sự đơn giản dễ dùng và dễ cài đặt và mình thì đúng là đơn giản thật khi máy không can thiệp sâu vào hệ thống và chỉ sử dụng để nghe gọi và chơi game hầu như miễn phí mà thôi.

Điều cuối cùng là một số không ít các bạn dùng smartphone luôn quan niệm là nếu không dùng IPhone thì đi chơi đám đông người giàu có thì mình sẽ bị xem thường, điều này lại hầu như càng đúng với những ai có gia cảnh không được giàu có nên tâm lý họ luôn mong muống có IPhone để “hòa đồng” với bạn bè. Rồi cũng có một ít thành phần được gia đình mua hẳn cho một chiếc IPhone để cho việc liên lạc với cha mẹ anh em thì lại xem nó là smartphone “đỉnh của đỉnh” và xem các smartphone khác chỉ như “cục gạch” hay “chiếc dép” khiến cho không ích người cảm thấy rất khó chịu và thậm chí là dẫn đến tranh luận ném đá rất gay gắt.

Ý kiến người viết bài.

Ở thời điểm này những người đã chọn cho mình sản phẩm IPhone hầu như là những người đã chọn theo cái sở thích và đúng yêu cầu “thực thụ” của họ và không còn là dạng phong trào như ngày xưa nữa, hiện giờ thành phần cuồng thương hiệu Apple chỉ là số rất nhỏ trong số thành phần quá khích mà thôi. Người dùng đam mê công nghệ ngày nay hầu như cũng đã trải rộng sự trải nghiệm của mình trên từng hệ điều hành khác nhau, yếu tố chính để giữ lại sản phẩm cho mình luôn sau thời gian sử dụng nhiều thương hiệu khác nhau thường là phục vụ đúng yêu cầu cá nhân của họ. Do đó dù có dùng IPhone hay không dùng IPhone thì mình cũng mong các bạn đọc cũng nên tôn tọng nhau, bởi vì ai cũng có sở thích riêng và có lí lẽ riêng để chọn sản phẩm cho mình.

Bài viết chỉ có mức độ chính xác tương đối theo quan điểm cá nhân nên bạn đọc nếu có phản hồi thì phản hồi trong lịch sự và có chính kiến riêng thuyết phục của mình, xin đừng phản hồi những từ nhạy cảm trong chủ đề bài viết của mình. Xin cảm ơn tất cả các bạn đọc đã đọc bài viết của mình.

Bài viết.
    BinhDa - GSM.VN