Tạo logo có nền "trong suốt"

Thảo luận trong 'THEMES - HÌNH NỀN' bắt đầu bởi hunglua, 9 Tháng mười hai 2009.

1. hunglua Thành viên

Muốn làm 1 logo có nền trong suốt trên S603rd thì thật sự rất khó, không biết có ai làm được chưa, còn riêng mình đã cố gắng bằng nhiều cách mà vẫn không làm được. Hôm nay, mình chia sẻ với anh em một mẹo để làm nền logo trở nên "trong suốt". Chỉ cần có 3 ứng dụng sau đây được cài đặt trên mobile là các bạn có thể làm được ngay 1 logo ưng ý bằng chính chiếc đt của mình:

1. GifTailor - Dùng chụp ảnh màn hình (hay dùng phần mềm nào có chức năng tương tự cũng được).
    2. IDesigner - Để chỉnh sửa ảnh và vẽ logo.
    3. OpLogoChanger - Dùng để thay đổi logo.

Các bạn có thể tải các ứng dụng trên ở trong file đính kèm

Bước 1: Trước hết các bạn mở chương trình OpLogoChanger lên để ẩn logo mặc định đi: Hide logo -> Yes -> Exit -Sau đó nhấn phím nguồn và chuyển đt qua chế độ offline, nhấn phím nguồn 1 lần nửa rồi chọn profile nào cũng được miễn là online (mục đích là để việc ẩn logo ở bước trên có tác dụng)

[​IMG][​IMG][​IMG]

Bước 2
    : Tiếp theo, dùng GifTailor chụp lại ảnh màn hình chờ và lưu nó ở định dạng *.png cho đẹp (VD: A.png ) vào 1 nơi nào đó để lát nửa thằng IDesigner xử lý.
    Bước 3: Mở IDesigner, Chọn Menu -> File -> Open rồi tìm đến hình A.png lúc nãy chọn để mở. Sau đó nhấn phím "*" và dùng công cụ "chọn hình chữ nhật" (Xem Hình). Tiếp theo chọn khung hình chử nhật có tọa độ góc trên bên trái 87:3 và góc dưới bên phải là 212:35 (Được hcn kích thước 126x33), nhấn phím giữa chọn Image -> Crop selection. Tiếp tục chọn Menu -> Image -> Resize.. nhập vào khung Width = 134, Height = 35 -> Ok (Mục đích của việc Reisize này ai có nhu cầu mình sẻ giải thích sau. Vì sao không crop trực tiếp luôn hcn kích thước 134x35?).. xong cái phần nền "trong suốt". Sau đó thiết kế logo font chử, màu sắc... tùy thích ngay trên cái nền này theo sở thích của các bạn. Sau khi hoàn thành nhấn Menu -> File -> Save as thành Logo.png -> thoát ứng dụng. (Chú ý: Trong khi lưu ở định dạng *.png chương trình hỏi có thêm trong suốt không thì nhấn từ chối nhé)

[​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG]

Bước 4
    : Mở OpLogoChanger lên làm lại Bước 1 nhưng không Hide logo mà là Change logo -> chọn ảnh Logo.png ở trên.

[​IMG][​IMG][​IMG]

Bước 5
    : Tận hưởng thành quả... Cái Logo này mình vừa làm vừa post bài nên hơi tệ, nhưng không sao quan trọng là mọi người biết cách làm là vui rồi.
    :-?Mỗi theme phải làm 1 logo thì hơi bất tiện, nhưng muốn nền logo trong suốt thì chỉ còn cách đó thôi.
    Còn đây là một số thành quả khác của mình:

[​IMG][​IMG][​IMG]

Cảm ơn chungvict về font MYNDRAIN BOLD mod
    Chúc mọi người thành công :)

Các file đính kèm:

2. tttuyentinh

tttuyentinh Thành viên

Được Like:
    59
    bác cho hỏi, đấy là trên 240x320
    cái này có làm được trên 320x240 (E63) không bác?
    amynt thích bài này.
  3. hunglua

hunglua Thành viên

Được Like:
    7
    Mình nghĩ là được miễn là s60v3, nhưng trên màn hình ngang bạn phải crop ảnh ở tọa độ khác, mình không có máy để thử.
  4. romeo76

romeo76 Thành viên

Được Like:
    2,182
    Cái hình con sư tử làm thế nào vậy bro?
  5. rain_ho

rain_ho Thành viên

Được Like:
    258
    cài font của chungvict vào máy sẽ có các hình đó
    :D
  6. timem_emnoidau

timem_emnoidau Thành viên

Được Like:
    53
    Mình xin góp 1 số ý kiến sau:
    1. Làm logo kiểu này, bạn có bao nhiêu theme phải tạo ra bằng đấy logo. Mà những theme cài mới thì cũng đồng nghĩa phải làm các bước trên 1 lần nữa.
    2. Khi thay theme, lại phải thay đổi logo phù hợp. Nghĩa là tăng các bước khi muốn đổi giao diện máy.
    3. Không phù hợp với các máy có hỗ trợ chuyển chế độ (mỗi chế độ làm việc lại có 1 theme khác nhau).
    4. Cài hơi nhiều phần mềm.

Thực chất các bước của bạn mục đích là để có 1 logo trong suốt, khi hiển thị sẽ chỉ nhìn thấy phần chữ là nổi trong đó, và bạn đã làm thủ công, nhưng rất sáng tạo.
    Nhưng tại sao lại không làm hẳn 1 logo thực sự trong suốt nhỉ. Điều này mình đã làm và thành công khi kết hợp với photoshop trên máy tính, ưu điểm là KHÔNG CẦN CÀI BẤT KỲ PHẦN MỀM NÀO trên điện thoại mà vẫn được kết quả như ý. Hơn nữa, font chữ trên máy tính lại phong phú hơn rất nhiều. Và còn hỗ trợ các hiệu ứng chữ như đánh bóng, màu, shadow...nữa.
    Hiện giờ thì mình đang online bằng đtdd nên không thể hướng dẫn bạn cụ thể được. Mình sẽ post bài hướng dẫn trong ngày mai, nếu như bạn quan tâm
    tangquocduy thích bài này.
  7. ketomo81

ketomo81 Thành viên

Được Like:
    0
    Làm thế nào có thanh Start có biểu tương window vậy? chỉ giúp mình với nhé!
  8. kyohiros

kyohiros Thành viên

Được Like:
    51
    Cho xin cái font bạn ơi, font này full support tiếng việt chứ?****
  9. phane63

phane63 Thành viên

Được Like:
    1
    mình thì đơn giản hơn bằng cách tạo logo trong photoshop sau đó lưu file bằng định dạng png là xong
  10. hoangcung1939

hoangcung1939 Ex-Mod

Được Like:
    4,369
    Muốn Font kiểu nào thì qua đây tải nà bạn
    Mã:
    [URL]http://www.gsm.vn/forum/main/showthread.php/162646-FONT-VI%E1%BB%86T%E2%84%A2-CHO-S60V3-By-chungvict[/URL]
    Logo có định dạng là *.mbm chứ không phải *.png đâu ha bạn.
    Sẵn Share cho các bạn cách tạo Logo với nền trong suốt thật sự và làm bằng chương trình Paint theo Windows nà.

Các file đính kèm:

TanVD-Be Yeu and tangquocduy like this.