Thảo Luận Nokia 5700 Xpress Music

Thảo luận trong 'S60 3rd: KIẾN THỨC & KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi kijuto, 30 Tháng ba 2007.

1. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    Ai muốn thưởng thức âm nhạc thì hãy đầu tư cho tai nghe. Chuyện khả năng chơi nhạc thì máy nào cũng có, còn chất lượng âm thanh phụ thuộc 100% vào tai nghe. Nghĩa là máy xoàng+tai nghe xịn chất lượng âm thanh (qua tai nghe) tốt hơn rất nhiều so với máy xịn + tai nghe xoàng.
    Nói về các specs của tai nghe thì có vài cái quan trọng như sau:
    + Kiểu âm thanh tai nghe mang lại: Có kín (closed), hở (open) và hở 1 phần (nửa kín nửa hở :) ).
    Kiểu kín mang lại sự cô lập về âm thanh tốt nhất (người ngoài nói mình không nghe thấy gì), kiểu hở thì ngược lại. 90% tai nghe xịn có dạng âm thanh là kiểu kín.
    + Đường kính màng rung: càng to càng tốt, từ đó người ta chia làm các loại tai nghe khác nhau. Có loại to đùng, ốp vào tai (d~40mm); có loại trung bình, đặt hờ lên tai (d~20-30mm); có loại bé tí để đút vào tai (d~10mm) - loại này có loại bình thường và loại có nút, đút vào tai nhẹ nhàng như không, đeo tai nghe mà cứ như không đeo :). Ở mỗi loại cũng có sự đắt rẻ khác nhau phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Nói chung là dân pro chơi loại to đùng, có loại đến 7-800$ hay vài nghìn $.
    + Trở kháng (impedance) và công suất: trở kháng càng to càng tốt, nhưng nếu to quá thì phải có thêm bộ khuếch đại. Ở mức độ thông thường thì chọn loại tai nghe có trở kháng chừng 16-40 Om, công suất khoảng 100mW là bình thường.
    + Độ nhạy: Độ nhạy càng cao thì âm lượng càng lớn.
    Vậy nên bạn có thể chọn tai nghe thế này:
    1- xác định là bạn thích dùng loại có đường kính to hay nhỏ
    2- chọn tai nghe có các thông số "đạt", tất nhiên là trong mức độ $ của mình. Nói chung khoảng 500k là "nghe được", 1tr5 là "kha khá", 3tr trở lên là ăn chơi rồi.
    Nói chung nếu bạn muốn nghe nhạc với chất lượng âm thanh tốt, nhẹ nhàng tiện lợi thì nên sử dụng loại tai nghe bé, có nút để đút vào tai. Mình dùng loại này thấy rất thoải mái, chất lượng âm thanh tốt (khoe hàng cái)
    http://www.atraclife.com/2006/04/03/sony-mdr-ex90sl
    kecuoigio thích bài này.
  2. kecuoigio

kecuoigio Thành viên

Được Like:
    414
    giá cả thế nào và mua ở đâu hả motlok
  3. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Bài phân tích khá hay nhưng mình có thắc mắc ở 1 số điểm ;
    - Tai nghe quá xịn thì nghe hơn 1 tí tai nghe loại xịn vừa trong khi khả năng của 5700 chỉ có hạn mà thôi, giá cả lại đắt quá ko phù hợp với túi tiền ( để đành mua card màn hinh Ge Force 8xxx có phải tốt hơn không ) ( đây là xét cho 5700 chứ máy khác thì em ko biết bác đừng tự ái)
    - Cái trở kháng mà bác viết em hiểu nghĩa của nó là điện trở mà thôi, vì điện cảm thì có cảm kháng, điện dung thì có dung kháng . Impedance (Z) là Tổng trở bao gồm điện điện trở và điện kháng, mà nó lại đặc trưng cho
    sự tiêu tán người ta càng làm nó nhỏ đi càng tốt đây bác lại bảo to lên càng tốt . Đúng là nó to quá người ta phải có bộ khuyếch đại tín hiệu vì nó tổn hao khá nhiều do tổng trở, nhưng từ xưa đến nay em xài tai nghe chưa bao giờ thấy bộ khuyếch đại cả trừ cái chiết áp nêu bác nhầm nó là bộ khuyếch đại . Chiết áp chỉ là biến trở mà thôi nó chỉ giúp bác tăng giảm âm lượng nhờ việc tăng giảm điện trở, em ko khuyên khích dùng cái này vì nó chỉ tổ làm tổn hao năng lượng làm máy tốn pin . Bác xem hàng bác show là loại xịn hơn của em có 16 ohm thối đấy . Tuy nhiên Z cao cũng có thể vì nhiều thiết bị hỗ trợ âm thanh nhưng cũng là mức thấp nhất có thể cuả nó rồi, loại này chỉ nghe phone PC chứ di động ko nên xài .
    - Còn về mua tai nghe xịn mà ko quan tâm đến tiền thì ra Hàng Bài ( gần TTTM Tràng Tiền hay vào luôn đó mà mua ) hỏi " anh (em) cho mua tai nghe xịn nhất " là có ngay chỉ có điều là có chụi chơi hay không thôi . Theo em tối ưu nhất là xài loại vài trăm K, hồi đó em mua PDA mất hơn 3T nên hết tiền chứ không em dã mua loại Creative 16 ohm rồi . Ngoài Creatvie còn có các hãng sau Sony, Ipod(Apple), Sennheiser ... nhiều lắm, tra trên Google về Earphone chỉ toàn Creative và Sony .
    Đấy bác kecuoigio xem thích cái gì thì mua đi . Mời bác tham khảo giá và sản phẩm http://www.tanquang.vn/estore/scripts/prodList.asp?idCategory=163
    Của em EP 185 tăng giá 1USD rùi
  4. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    - Bạn hiểu trở kháng na ná như điện trở cũng... được :)), chính xác hơn thì trở kháng là điện trở đối với dòng điện xoay chiều. Nó càng to càng tốt vì điện trở càng to thì công suất càng lớn, không phải cách hiểu "nôm na" của bạn là điện trở càng to tiêu tán càng nhiều đâu. Loại bình thường (nhỏ) thì chỉ khoảng 16 Om thôi. Loại to hơn thì sẽ lớn hơn, loại pro sẽ còn lớn hơn nữa. VD như con này có trở kháng 145k, giá $1850 http://www.yamasinc.com/4070.htm . VD nữa là con shure E5c siêu nhỏ nhưng điện trở lớn nên cũng siêu đắt luôn (500$) http://www.shure.com/PersonalAudio/Products/Earphones/ESeries/us_pa_E5c_content Nếu muốn nghe nhạc rock ở mức độ pro thì nên chọn loại có impedance thật cao. (Dù sao thì đối với anh em mình cái này còn xa vời lắm.)
    - Chính xác nó là cái khuếch đại đấy, đối với những tai nghe (superpro) thì có sử dụng thêm bộ khuếch đại, phải sử dụng thêm nguồn điện ngoài nữa. Nói chung là dân thường như anh em mình không dùng đến đâu (bạn chú ý con stax vừa rồi có dây cắm thêm nguồn).
    - Tai nghe loại đỉnh (loại nhỏ) phải nói đến loại shure và ultimate ears, siêu xịn siêu đắt luôn. Ngoài ra còn có audio-technica (Nhật), sony, creative, etymotic, koss, phillips, pioneer, sennheiser ... nói chung cũng tương đối thôi vì 1 hãng luôn sản xuất các loại tai nghe từ rẻ đến xịn mà. Cứ đắt là xịn thôi :)).
    - Có phải con videocard 8xxx nào cũng đắt đâu, mình thấy mỗi 8800 (GS, GT, GTS, GTX, ultra) là mạnh&đắt thôi mà.
    - To kecuoigio: mình không biết :(, mình không ở VN.
  5. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Không phải là minh khẳng định điện trở không nói lên gì về chất lượng tai nghe . Tai nghe Pro ngoài những phần cần phải có thì nó còn tích hợp thêm nhiều thiết bị gì đó nữa làm cho điện trở hay chính xác hơn là tổng trở tăng thêm . Trong đó vai trò của điện kháng là khá phức tạp nó bao gồm phần có ích và phần tản ra tức tổn hao . Còn điện trở đặc trưng cho khả năng phát nhiệt mà thôi chả có ích lợi gì cả chỉ tổ làm tổn hao năng lượng . Ở đây nhà sản xuất đã có hết sức làm giảm cái Impedance xuống tối ưu nhất rồi . Việc tai nghe tốt có Impedance cao hơn tai nghe thường là điều không mong muốn . Có thể làm 1 so sánh sau : Có 2 hãng tai nghe ra 1 sẩn phẩm có chứ năng như nhau, tất cả thông số như nhau nhưng 1 hãng có Z=16 ohm, 1 hãng có Z=32 ohm . Xài của cu Z=16 sẽ tiêu hao ít năng lượng của pin hơn cu Z=32, cái này ai học lớp 11 cũng hiểu cả rồi, vậy tại sao không xài cu Z=16 ohm . Nếu tai nghe Pro mà hạ được Z thì nó sẽ không cần bộ khuyếch đại nữa do tín hiệu không bị cản trở nhiều do đó mà có thể giá tiền hạ đi ( chờ tương lai nhé ) . Nói thật tai nghe Pro mình không có diễm phúc và xiền để xài, thôi nghỉ bàn về tai nghe đi .
  6. molotok

molotok Thành viên

Được Like:
    216
    Bạn à, cái này thì bạn hiểu sai rồi. Nói chính xác ra thì tai nghe chất lượng cao thì phải có impedance lớn, nhưng sẽ kéo thêm những khó khăn về nguồn điện khác (vì phải tốn nhiều năng lượng hơn cho việc chuyển hoá năng lượng điện thành âm thanh). Hiểu đơn giản là muốn có chất lượng cao thì phải chấp nhận hao phí năng lượng nhiều hơn.
    Nguyên nhân của nó là impedance cao sẽ làm giảm độ nhiễu loạn đi ---> âm thanh trong hơn. Không phải ngẫu nhiên mà các tai nghe pro đều có điện trở cao cả, và nếu bạn nào thích nhạc rock sẽ luôn nhận được 1 lời khuyên là mua tai nghe có điện trở cao. Đối với các thiết bị nghe nhạc di động, do nguồn có hạn nên chỉ nên chọn tai nghe có điện trở nhỏ, tối đa là 64 Om.
    Thực ra chuyện này mình cũng không muốn tranh cãi đâu, vì nó thuộc loại tai nghe "quá mức cho phép" rồi. Căn bản là mình không muốn bạn hiểu sai 1 vấn đề kĩ thuật thôi.
  7. ajiang

ajiang Thành viên

Được Like:
    11
    Mới dùng 5700, thấy lạ là tại sao khi khóa phím, đèn màn hình tắt 1 lúc theo thời gian mình chọn thì hiện ngày tháng và đồng hồ, để lâu hơn thì màn hình tối thui luôn thật bất tiện là mỗi lúc móc ra xem đồng hồ lại phải bấm nút Unlock và bấm *. Hay mình chỉnh sai ở đâu nhỉ.
  8. thuykai

thuykai Thành viên

Được Like:
    36
    Firmware cũ này có lỗi như vậy,chắc là FW mới sẽ khắc phục ....
  9. Multimedia

Multimedia Thành viên

Được Like:
    99
    Đó là chế độ nghỉ của máy để tiết kiệm pin thôi . Nếu muốn đèn màn hình sáng lâu vào setting mà điều chỉnh tăng thời gian lên . Mà muốn xem đồng hồ khi màn hình tối thui chỉ cần ấn nút unlock nhưng không ấn * thì màn hình sẽ sáng lên bình thường là 1s đủ để xem giờ sau đó nó tối đi là vừa . Đó có thể gọi là tiện ích chứ không phải lỗi thật đúng là cái tốt mà lạ dễ bị đánh đồng với cái xấu .
  10. ajiang

ajiang Thành viên

Được Like:
    11
    Biết là bấm Unlock là xem được nhưng thế cũng thật bất tiện hơn là nó có sẵn đồng hồ và ngày tháng cứ thế lấy ra mà xem lúc nào cũng được. Mình đang dùng firmware 3.83.1 thấy có vẻ ổn định, dùng 2 tháng chưa thấy bị lỗi phát nào. Update lên 4.x có giải quyết được lỗi trên không và quan trọng là 4.x dùng tốt chứ các bạn. Hồi trước dùng 5500 version 3.55 rất ổn định, ra care update lên 4.6 thì thỉnh thoảng vẫn bị lỗi App.Close nên hơi ghê mấy cái vụ update. Bạn nào đã dùng 5700 firmware 4.x góp ý thêm cho mình nhé.