Thảo luận về Nokia 5230

Thảo luận trong 'S60 5th: KIẾN THỨC - KINH NGHIỆM' bắt đầu bởi matdien, 31 Tháng tám 2009.

1. Còm.

Còm. Giả Vờ Hết Staff Member

Được Like:
    7,039
    Format Factory mà phang đi bạn! chọn chế độ convert cho máy của bạn nhé! có trong list rồi đấy!
    Mã:
    [URL]http://www.formatoz.com/[/URL]
    aloha_123 and Funny_clock like this.
  2. staythesame7487

staythesame7487 Thành viên

Được Like:
    0
    bác này sạc pin gì mà 8h. bác sạc thế thì pin chai đấy! con 5230 của em xài được 2 hơn ngày nếu không lướt web, nghe nhạc, còn nếu nghe nhạc, chơi game, lướt web thì 1,5 ngày. hết pin em sạc tầm 1,5h/lần. em đọc thấy triệu chứng con 5230 của bác sạc mau đầy pin thì em có thể nói pin của bác sắp chai rồi!
  3. Còm.

Còm. Giả Vờ Hết Staff Member

Được Like:
    7,039
    còn phải xem đầu ra của cái sạc đó nữa bác! bác dùng sạc 800mAh thì nhanh là đúng rồi :) còn 350mAh thì lâu hơn bác ạh!
  4. J_Tuan

J_Tuan Thành viên

Được Like:
    1
    haiz, ko biết ai đúng ai sai nhưng mình đọc trên mạng + hỏi mấy anh chị ở Nokia Care thì lần đầu sạc nên sạc 8 tiếng. Tặng mọi người một bài viết sưu tầm trên mạng. Con 5230 của mình cũng sạc 2 tiếng là đầy. Mình dùng chơi game, vào mạng, nghe radio, nhạc nhẽo đủ cả nên dùng được khoảng gần 2 ngày. Sau thấy có bạn bên ...... khuyên nên để mạng ở chế độ GSm sẽ đỡ tốn hơn, và nên để độ sáng màn hình vừa đủ thôi thì sẽ đỡ tốn pin

Cách sạc pin cho điện thoại mới mua
    Sạc đúng cách

Pin mới sẽ chỉ đạt hiệu suất cao nhất sau 3 lần sạc và sử dụng đầu tiên. Vì vậy, khi mua máy mới, nhất thiết bạn nên sạc pin theo đúng hướng dẫn của nàh sản xuất để pin đạt hiệu suất cao nhất và tuổi thọ lâu nhất.

Lần sạc đầu tiên: Cần sạc và giữ nguyên trạng thái sạc pin từ 8 - 10 giờ và có thể sạc ngay sau khi mua máy mà không phải chờ cho đến khi hết điện trong pin. Để thuận tiện, nên sạc vào buổi tối, cắm sạc liên tục trong vòng 8 - 10 giờ và sau đó có thể tháo ra sử dụng.

Lần sạc thứ hai: Chỉ tiến hành sau khi đã dùng cạn kiệt điện của lần thứ nhất và thời gian sạc pin cũng thực hiện từ 8 - 10 giờ như lần sạc đầu.

Lần sạc thứ ba: Chỉ tiến hành khi đã dùng kiệt pin điện của lần sạc trước và cũng sạc liên tục từ 8 - 10 giờ như hai lần sạc trước.

Từ lần sạc thứ tư trở đi: Không nên để kiệt pin cũng như sạc khi pin vẫn còn nhiều điện, tốt nhất là sạc khi pin báo còn một vạch.

Trong quá trình sạc, bạn cũng cần chú ý một số điểm sau

Nên tắt máy để tránh tình trạng pin phải đồng thời làm việc ở hai trạng thái: nạp và phát điện. Nếu do nhu cầu công việc không thể tắt máy, hãy làm điều này ít nhất là 3 lần đầu tiên khi sạc pin mới.

Từ lần thứ tư trở đi, khi sạc, tránh sạc qua đêm và không để pin quá kiệt rồi mới sạc cũng như pin còn nhiều điện.

Sau khoảng 30 lần sạc bình thường thì nên để pin cạn kiệt một lần rồi sau đó sạc. Làm như thế, pin sẽ được làm tươi và kéo dài tuổi thọ.

Sử dụng điện thoại hợp lý

Kế đến bạn nên hiểu rõ cách sử dụng điện thoại của mình để biết và sử dụng một cách hợp lý và hiệu quả nhất.

Tắt những chức năng không sử dụng như Bluetooth vì Bluetooth hao pin rất nhanh. Ngoài những máy có chế độ standby để giảm bớt việc tiêu hao năng lượng (khi điện thoại đang ở chế độ chờ) thì bạn nên tắt chế độ ScreenSaver là những hình ảnh động, chữ chạy… khi máy không sử dụng đến trong một thời gian.

Độ sáng màn hình nên để mức trung bình và bạn nên để chế độ tắt ánh sáng sau khoảng 10 đến 15 giây khi không dùng máy. Màn hình càng lớn thì ánh sáng màn hình sẽ làm hao pin khá nhanh.

Tắt các ứng dụng chạy ngầm trên máy như trò chơi, ứng dụng Wi-Fi… Ngoài ra, cũng phải để chuông nhỏ và rung nhẹ khi không cần thiết.

Kiểm tra máy mạng và máy thường xuyên: Một nguyên nhân làm hao tốn năng lượng đáng kể của pin là do mạng. Nếu ở nơi mạng yếu, máy sẽ phát ra năng lượng mạnh hơn để dò lại sóng, hoặc phần thu sóng của máy bị lỗi khiến nó phải liên tục phát năng lượng để dò tần số sóng.

Các chú ý khác

Trong quá trình sử dụng, khi gặp trường hợp pin báo yếu (tức là chỉ còn một vạch) mà chưa thể sạc được ngay, bạn hãy tắt máy và để khoảng 10 - 15 phút. Khi bật lại hãy tắt hết các chức năng có thể tắt của máy như chuông, báo rung, để đèn màn hình ở mức đủ nhìn… Làm như vậy, bạn có thể duy trì pin dài hơn cho đến lúc có thể sạc được.

Một điều cần chú ý nữa là cách bảo vệ pin, tránh tối đa các va đập hay rơi… Khi tháo pin, nhất thiết phải tắt nguồn. Không để các vật kim loại chạm vào máy, dễ dẫn đến chập các mạch gây hỏng pin.

Sử dụng bộ sạc pin chính hãng, tránh dùng những sạc pin có dung lượng quá cao so với quy định. Dòng điện vào máy không ổn định cũng giàm giảm tần suất sử dụng của pin và gây cháy nổ.

1. Vào Settings>Phone>Display>Brightness, chọn [Dark] - mức độ sáng thấp nhất cho phần hiển thị của màn hình vì độ sáng càng cao thì càng ngốn năng lượng.
    2) Vào Settings>Network>Network mode, chọn [GSM] - một số dòng máy có chức năng sử dụng hệ thống mạng kép (GSM và 3G). Nếu bạn chỉ sử dụng mạng GSM thì chỉ nên chọn một vì chế độ mạng kép sẽ tiêu hao năng lượng nhiều hơn.
    3) Không sử dụng bluetooth nữa thì phải tắt ngay đi bởi trong 8 giờ không sử dụng, bluetooth ngốn hết 50% dung lượng pin.
    [Ghi chú - Chức năng hồng ngoại cũng tiêu hao khá nhiều năng lượng]
    4) Chỉ sử dụng chuông báo thay vì cả chuông và báo rung.
    5) Sau khi nghe nhạc thì phải tháo headphone ra.
    6) Tắt máy rồi hãy xạc, điều đó có lợi cho "sức khoẻ" của dế.
    7) Quá trình bật/tắt máy làm cho tốn năng lượng hơn bình thường.
    8) Tắt âm bàn phím đi.
  5. gsm01

gsm01 Thành viên

Được Like:
    0
    Ai cho biết ưu + nhược của 5230 với
  6. Hinhsy

Hinhsy Thành viên

Được Like:
    0
    Em đang dùng con 5230 ai có game picachu cho em xin với xin cảm ơn
  7. staythesame7487

staythesame7487 Thành viên

Được Like:
    0
    xài thế vậy khi đi ngoài đường đông đúc xe cộ, liệu tiếng nhạc chuông có đủ to cho bạn nghe không khi tiếng xe cộ quá ồn! (khi có người gọi đến cho bạn!):-w
  8. phananhhd

phananhhd Thành viên

Được Like:
    0
    Các Bác chuăn đoán hộ em 5230 tự động reset....?

Mình đang dùng em 5230.
    Nhưng dạo này mình đang dùng thì tự nhiên khởi động lại.
    Không biết máy mình có bị làm sao không?
    Mong các bác chuẩn đoán hộ em.Cám ơn các Bác trước
    :(
  9. yesterday1305

yesterday1305 Thành viên

Được Like:
    62
    Cũng có thể là do ngốn RAM nên tự khởi động lại
    Hoăc hệ thống bị lỗi nên khởi động
    Tốt nhất là Flash lại đi
  10. nh0kxiteen95

nh0kxiteen95 Thành viên

Được Like:
    0
    alô anh ơi em dùng 5230 mà muốn xem video với cả loại video larva mà lúc ấn phát thì máy cứ báo là
    bình thường : lỗi hệ thống là bị làm sao hả mọi người