Thảo luận về SmartComGPS: PM bản đồ và ghi lại hành trình đã đi qua

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG DU LỊCH, BẢN ĐỒ, GPS' bắt đầu bởi ChiêuTrúc, 25 Tháng ba 2006.

1. tuan_hoa

tuan_hoa Thành viên

Được Like:
    66
    Xin giúp !

MOD hoặc bạn nào có thể thì giúp mình với!

Trả là mình cần đi từ HẢI PHÒNG vào THANH HOÁ và ngược lại. Nhưng mình không biết lấy dữ liệu bản đồ nào để có thể ghi lại "lộ trình".

Mình đã tìm, tham khảo và download rất nhiều. Nhưng không có file .map và .ogf2 nào là có HẢI PHÒNG và THANH HOÁ cả. Mình chỉ thấy các file map đó riêng biệt: như Hà Nội, Hai Phòng, HCM v.vv

Hoặc nếu có chăng thì chỉ có: Hưng yên-Hải Dương-Hải Phong, vvv... mà thôi.

Mình phải làm thế nào để có thể ghi lại "lộ trình" từ Hải Phòng - Thanh Hoá đây.

Ai có thể chia sẻ với mình. Hoặc có file map dữ liệu bản đồ thì giúp mình với
  2. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    Có thể do bạn chưa nắm bắt hết được tính năng của phần mềm nên bạn chưa hình dung cách thức mà phần mềm sử dụng các file bản đồ.
    Để nhanh gọn lẹ. Bạn tải bản đồ giao thông hoặc bản đổ hành chính ... của 2 tỉnh đó ( làm theo hướng dẫn của phần hướng dẫn cài đặt ).

==> Khi bạn di chuyển từ vùng A sang vùng B thì phần mềm sẽ tự nạp bản đồ theo ( tọa độ ) mà 2 file A và B bạn có ( A: cho là hải Phòng; B: cho là Thanh Hóa )
    tuan_hoa and baka_baka like this.
  3. baka_baka

baka_baka Thành viên

Được Like:
    12
    Giờ ai cũng xài điện thoại xịn cả, SmartCom đang dần bị quên lãng :-s
  4. maximux3000

maximux3000 Thành viên

Được Like:
    70
    ko hiểu sao giờ pm smartcom máy mình hết chạy sau khi cài lại máy, cài lại mấy lần vẫn ok nhưng ko hiểu tại sao up fw 52 mới vào thì GPS ko bắt dc. dùng vietmap thì gps rất chậm ko lên nổi cột vệ tinh. ko biết có phải do fw nước khác ko nữa. bác nào rành cho em vài ý kiến
  5. BinhDa

BinhDa Super Moderator Staff Member

Được Like:
    3,341
    không phải do FW này ( E72 - lần sau rõ MODEL nhé!) đâu bạn. Mình cũng dùng FW này mà. Dùng vẫn OK
    Khỉ Con thích bài này.
  6. noforthank

noforthank Thành viên

Được Like:
    1
    Em đang dùng E71, đã chuyển qua dùng internal GPS nhưng khi connect vẫn không hiện vị trí hiện tại của mình. Dùng ovimap, google map thì hiển thị vị trí hiện tại vẫn ok :(
  7. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    Quan trọng là trong máy đã có file bản đồ khu vực mình đang đứng chưa đã :(
  8. dansg9999

dansg9999 Staff Member

Được Like:
    455
    Đa số các phần mềm bản đồ đều dùng cả 2 cơ chế : cả GPS ( vệ tinh ) lẫn GPRS ( internet ). Tùy theo các đời máy mà độ chính xác càng cao. Các đời máy mới symbian ( n8, n97, ... ) android ( nesus one, hd,... ) hay iPhone đều có thể không có GPS vẫn định vị bằng GPRS được. Nếu có cả hai thì độ lệch vị trí rất thấp. Vì vậy nếu có nhu cầu định vị đúng, tốt nhất là đi ngoài đường trống có xài 3G. Cũng nói thêm SmartCom GPS dùng bản đồ có sẳn nạp vào nên có thể không cần có GPRS vẫn có thể dùng được ( tất nhiên phài có GPS - không có cả 2 thì bó tay ).
    Khỉ Con thích bài này.
  9. verylove

verylove Staff Member

Được Like:
    2,944
    cái quan trọng nhất vẫn là data :|
  10. noforthank

noforthank Thành viên

Được Like:
    1
    Em test ok rồi, data em down bên chung sức :D tại mấy hôm ngồi trong cty nghịch không bắt được GPS, ra ngoài đường là ngon :D