Thảo luận về vnPhoneDirectory - Tra cứu danh bạ điện thoại - phiên bản free

Thảo luận trong 'ỨNG DỤNG QUẢN LÝ CUỘC GỌI, TIN NHẮN' bắt đầu bởi hieuvpn, 14 Tháng một 2008.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. huythai48

huythai48 Thành viên

Được Like:
    16
    mình phải có thiện chí và quyết tâm

Tôi cũng mất gần 1 tuần mới down đủ data để gởi. Lúc đầu hơi nản nhưng cố gắng một tí cũng phải xong.Hy vọng anh em mình chưa đạt đủ điểm để nhận ki ráng chịu khó một chút tôi nghĩ cũng sẽ được thôi.Quyết chí ắt làm nên.:hug: [ nhưng xin đừng quyết chí ngồi chờ [-( :-**** X_X ]
  2. nguyenducthao

nguyenducthao Thành viên

Được Like:
    404
    mình nghĩ các bạn nên chung tay vào để download số điện thoại đi, hiện giờ vẫn còn nhiều tỉnh, thành chưa có ai download số điện thoại.
    vấn đề này mà bàn mãi thì cũng ko có kết quả đâu (theo mình nghĩ là vậy)
  3. cikeyvo

cikeyvo Thành viên

Được Like:
    8
    ò , theo mình nghĩ nếu là vì cộng đồng thì người lập trình ra cái nì nên để data là ngổn mở để người dùng có thể chỉnh sua họac thêm thắt hoặc có thể tự update dữ liệu một cách dẽ dàng nhất để sau này lở VNTP thay ổi nữa thì còn có đường mà tự làm chỉ vậy thôi ah
  4. tichau

tichau Guest

Có data cũ đó bạn.Nếu muốn tự update thì bạn tự làm :D.Link ở bài đầu tiên đó.
    http://hieuvpn.googlepages.com/dbdtsymbians603rd

Dữ liệu cũ ở đây nè 8-}.Bạn tự làm đi :>.
  5. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    THÔNG BÁO QUYẾT ĐỊNH VỀ VIỆC CHIA SẺ QUYỀN SỬ DỤNG VnPhoneDirCE 2008

+ Bản VnPhoneDir CE mặc dù về mặt code thì cũng do chính Hieuvpn viết ra nhưng về phần dử liệu danh bạ thì lại do các thành viên trong dự án bỏ thời gian và công sức để tải về. Vì vậy, Hieuvpn và tôi (đại diện cho tất cả các thành viên) không thể phụ lòng mà bán rẻ công sức đóng góp của các thành viên được.

+ Do đó, việc chia sẻ key sử dụng VnPhoneDir cho người khác có thực hiện hay không thì phải do chính họ, những thành viên quyết định. Mỗi thành viên có quyền quyết định riêng cho số lượng key mà mình được nhận (theo 1 tỷ lệ nhật định) tương ứng với công sức của họ đã bỏ ra mà thôi. Và đó là cách phân phối key duy nhất của phiên bản VnPhoneDirCE với dử liệu danh bạ mới nhất năm 2008 có dấu tiếng Việt (theo www.yp.com và từ 1 số nguồn khác nữa), đã được tôi đổi số sẳn hòan tòan tương thích với việc đổi số điện thoại cố định của các mạng điện thoại (bao gồm VNPT và 1 phần số của Viettel, SPT, Điện lực...) vào tháng 10/2008.

Tôi không nghĩ là có cách chia sẻ key nào khác gọi là công bằng hơn, xứng đáng hơn.

+ Hieuvpn chỉ có tòan quyền quyết định về dử liệu danh bạ của phiên bản VnPhoneDir cũ. Các dử liệu đó đã lỗi thời 1 phần do được cập nhật từ năm 2006 nên đã bị lạc hậu. Đồng thời, tất cả các dử liệu đó đều là tiếng Việt không dấu, dĩ nhiên là không thể so sánh với dử liệu mà chúng tôi đang tải cho phiên bản cộng đồng. Trong tương lai, Hieuvpn có quyền chỉnh sửa lại data cũ bằng cách tự thay đổi các số điện thoại có trong dử liệu đó để dùng được cho bản VnPhoneDir cũ mà thôi. Đó là quyền của Hieu, làm hay không là việc của riêng Hieuvpn. Và dĩ nhiên là không có chuyện bản VnPhoneDir free (nếu có) có thể tra được dử liệu mới nhất 2008, có dấu tiếng Việt mà chúng tôi đang tải.

+ Các bạn khác, không có điều kiện chung sức cùng chúng tôi (mặc dù việc tải dử liệu rất đơn giản, còn dễ hơn việc cài đặt phần mềm điện thoại nữa) thì đừng post bài yêu cầu key ở đây làm gì. Các bạn phải biết thế nào là công bằng chứ. Nếu cần thiết, các bạn có thể PM hoặc bằng cách nào đó liên lạc với các thành viên có key trong dự án và chuyện trao đổi key như thế nào thì 2 bên tự quyết định. Hieupvpn và tôi không quản chuyện này, do dó đừng bao giờ các bạn nói là VnPhoneDirCE đã bán key.

+ Trong tương lai, có thể VnPhoneDirCE còn tiến hành cập nhật dử liệu danh dạ nhiều lần nữa (có thể 2 năm 1 lần là vừa ha). Thì lúc đó, phương thức tiến hành cũng sẽ vẫn như vậy, không có gì thay đổi.

Hy vọng là sau bài viết này, các bạn không tranh luận về chuyện bán hay không bán VnPhoneDirCE nữa. Mọi bải viết yêu cầu key cho VnPhoneDirCE trong chủ đề này sẽ được xóa mà không cần báo trước.
  6. tichau

tichau Guest

Bản CE tải ở đây nè :D.
    http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=111954&page=4

@all:Tôi không có ý định share key và data của bản CE cho bất kỳ ai đâu.Vì vậy mọi người đừng PM cho tôi,mất thời gian vô ích.Nếu các bạn không có thời gian tham gia tải data bản CE thì các bạn nên mua KPD dùng cho nhanh nhé.
    akaoko thích bài này.
  7. QUANGHOA1812

QUANGHOA1812 Thành viên

Được Like:
    75
    Bạn coi thử lại giúp!
    Tichau
    Có nghĩa là số đt đó đăng ký sau khi data được tải về.Chính vì vậy mà tra bằng bản CE không có kết quả :D.
    QuangHoa1812

Đây là số Đt của cty tôi. Số 5174156 đăng ký trước, số 4491688 đăng ký cùng 1 ngày với số 4491686, hồi cuối năm 2007 mà. Ý của tôi là muốn bác ChieuTruc kiểm tra lại dữ liệu đã dl và cách lọc dữ liệu, chứ nếu vậy là bỏ sót dữ liệu!

ChieuTruc

+ Tôi đã khiểm tra lại dử liệu down về (đầu số này do chính tôi tải) và thấy rằng dử liệu tải về lúc đó không có số 5174156. Tôi mới vừa dùng tool tải lại nguyên dãy số 5170000 đến 5179999 (dãy số 10.000 ID) thì thấy có thêm khỏan 20 số điện thoại mới mà hôm trước tôi tải không có.

+ Như vậy có thể có 2 nguyên nhân:

a/ yp.com.vn mới vừa bổ sung thêm 1 lọat số mới nhân dịp đổi số ngày 5/10 vừa qua mà mình tải trước rồi nên không có.
    b/ Tool bị lỗi, hoặc đường truyền bị lỗi....

+ Nếu so sánh số lượng số điện thoại thực mà mình lọc đã lọc được ở tphcm thì không thua kém với số lượng số hiện tại của phần mềm kpd (gần 1,2 triệu số).
    + Không phải trang yp.com lúc nào cũng cập nhật liên tục các thay đổi số điện thoại
    + Tỉ lệ hao hụt,, sai sót dử liệu nếu có cũng không đáng kể và mình cũng đã làm hết sức rồi. Chắng lẽ cứ yp.com cập nhật vài trăm số thì mình cũng phải làm lại từ đầu sao ?.

Tôi có thể làm lại file 08CE.zip để cập nhật thêm các số mới tìm được nhưng điều đó chắc không đáng làm cũng vì nguyên nhân trên.

Cách giải quyết tạm thời dành cho bạn:

+ Tôi sẽ cập nhật các số đó vào file chieutruc.db hoặc user.db. Bạn thấy thế nào ?

Chỉ vì thấy thiếu, nên tôi thắc mắc để chúng ta hoàn thiện hơn thôi, chứ không có ý khác. Nếu bác ChieuTruc nói vậy thì tôi đồng ý, chỉ sau này theo định kỳ chúng ta mới cập nhật thôi, còn cập nhật bằng cách nào và như thế nào thì mong các bạn chúng ta cùng thảo luận và đưa ra phương thức hay nhất!

Các file đính kèm:

8. thaidung

thaidung Thành viên

Được Like:
    137
    Gửi mấy bạn đã bỏ công sức ra để có dữ liệu cho VnPhoneDirCE vài lời nhé, việc các bạn mất nhiều thời giờ quý báu, tiền bạc (cứ cho là thế) để có tập hợp dữ liệu đầy đủ là rất đáng quý, chẳng ai phủ nhận điều đó. Các bạn có quyền chia sẻ hay ko chia sẻ cho những người ko tham gia, nhưng các bạn nói rằng những người không tham gia có tư tưởng "ngồi mát ăn bát vàng" e rằng làm mất lòng nhiều người đấy. Dù cho có những người "ngồi mát" ăn thành quả của các bạn nhưng có thể lúc nào đó họ sẵn sàng chia sẻ lại với các bạn những cái hay của họ, những cái mà các bạn còn chưa biết. Tôi nghĩ đây là nơi chúng ta trao đổi, chia sẻ những hiểu biết của mình. Các bạn ko nên vô ý tạo ra cho thành viên cảm giác thấy phân biệt, cùng hội cùng thuyền thì chơi, không cùng thì nghỉ!

Thành quả của các bạn sẽ ko bị lãng quên, hãy thêm vào phần thông tin tên tuổi của các bạn để lỡ có ng ngoài mà ăn trộm đc sẽ phải nhớ tới các bạn. Bạn còn nói đến công bằng, các dịch vụ chia sẻ như BitTorrent sẽ ko tồn tại nữa vì chẳng có ai đó dại gì tải phần mềm giá trị lên mạng để cho những kẻ ngồi mát ăn bát vàng được hưởng.
    Hoang An, 0912266565 and tazanvn like this.
  9. ChiêuTrúc

ChiêuTrúc Admin Executive Staff Member

Được Like:
    11,486
    Bạn đã trích dẫn bài thông báo của tôi và kết luận như sau:

Thế thì tôi hỏi bạn đã căn cứ lời nào trong thông báo của tôi nói lên điều mà bạn kết luận vậy ?.
    Đề nghị bạn nói cho rõ ràng, không quơ đũa cả nắm nhé !
  10. cloud

cloud Thành viên

Được Like:
    507
    Hờ hờ, tớ chuẩn bị bán máy nên chẳng ham muốn gì key kiếc cả. Mà kể cả có vẫn dùng thì tớ cũng không hứng lắm với phần mềm này. Từ đầu tớ cài vì phần mềm này hay, và phục anh hieuvpn vì tinh thần cộng đồng hết mình của anh.
    Nhưng với tình hình hiện nay thì cá nhân tớ thấy thái độ như thế có hơi hơi thiên về phần cực đoan "Ta làm ta hưởng". Dĩ nhiên là của các bạn làm ra thì không ai có thể bắt các bạn share được. Nhưng nên chăng ta nới lỏng ra 1 chút, không nên như thế. Nếu anh hieuvpn mà cũng có tinh thần này, thì làm sao chúng ta có 1 phần mềm VnPhoneDir như ngày hôm nay được.
    Vài lời đóng góp, ý tứ không được rành mạch, mong các bạn thông cảm. Chúc các bạn mạnh khỏe.
    Hoang An, 0912266565 and rinoa19 like this.
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.